1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tân Liêu Trai - Thanh không.

Chủ đề trong 'Tác phẩm Văn học' bởi nvdongbac, 15/03/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nvdongbac

nvdongbac Thành viên mới

[FONT=&quot]Mơ[/FONT]

[FONT=&quot] Năm tôi lên hai, cha tôi ươm cây mơ trong khuôn viên. Ba năm sau cây mơ đơm hoa. Cha đem chia cho anh em xung quanh, anh em khen: Mơ ngon ghê![/FONT]
    [FONT=&quot] Hai mươi năm sau. Tôi, như bao thanh niên, ham vui, ham yêu đương. Chuyên đi xem coi nơi mô đông vui, tăm tia dăm ba cô em xinh xinh, xông vô ôm eo.. Cha tôi, ông mong cho tôi an cư. “Mi coi xem ưng cô chi tao đem mâm cau sang nên thông gia.. Lông ba lông bông, vô tâm vô tư như mi, an cư may ra... Mai kia ta xây cho ba gian trong khuôn viên.. Cây mơ kia, cưa đi!” Tôi vâng nhưng không vui. Hơn hai mươi, an cư chi cho anh em mau quên nhau.[/FONT]
    [FONT=&quot] Năm tôi hai mươi ba. Trung thu. Trăng thanh lung linh như cô nương đang yêu. Sau khi ôm hôn Thoa, cô em đôi mươi quen ban trưa, chân nam khua chân chiêu, tôi đơ luôn bên cây mơ, thiu thiu…[/FONT]
    [FONT=&quot] Te te te... Te te te. Canh hai. Tôi lơ mơ nghe vang bên tai như xa xa hay quanh đâu đây, trong veo như chuông, ai đang ngân nga câu ca: "Anh ơi, em như con chim non bay lang thang muôn nơi. .. Anh yêu em không? Như anh yêu thương em, qua đây đưa em đi cho hai ta bay lên trên mây xanh kia..."[/FONT]
    [FONT=&quot] Hai cô nương thanh y đưa tôi bay quanh khuôn viên, chui vô thân cây mơ.. Ôi chao! Bên trong thân cây mơ trông thênh thang, xa hoa như cung Khang Hy bên Trung Hoa. Hương hoa bay giăng giăng, chim muông say vui ca..[/FONT]
    [FONT=&quot] Đi sâu thêm, trong cung, hai nương thanh y trao tôi cho em. Ôi, tôi như không tin. Em xinh tươi như hoa ban mai, kiêu sa như chim công chim loan... Hoa ghen, chim sa khi bên em.. “Em tên chi?” “Em tên Mơ”.[/FONT]
    [FONT=&quot] Em đưa tay cho tôi. Tôi mơn man lên môi lên vai em. Môi trao môi, thân trao thân, hai tôi mê đi trong hoan ca.. . Em trinh nguyên như trăng đêm trung thu kia.[/FONT]
    [FONT=&quot] Nhưng không vui bao lâu. Canh năm, em rưng rưng: " Anh ơi, duyên hai ta tuy trong đôi ba canh nhưng em không quên. Mong anh như em, ta không quên nhau.." Tôi hoang mang: " Sao em mau đem câu chia ly cho hai ta trong khi..? Anh yêu em... Mai anh thưa cha đem mâm cau sang cho hai ta nên duyên.." Em run lên trong tay tôi: " Anh không hay. Em không mang Linh nhân gian, em mang Tinh cây mơ.. Trung thu năm nay em đôi mươi. Cô đơn bao năm nay, mong yêu đương như cây khô mong mưa... Năm năm qua em yêu thương anh, hôm nay, em xin ơn trên cho em mang thân Nhân gian, cho em yêu đương bên anh.. nay coi như Tâm không ưu tư.. Em mong bên anh lâu hơn nhưng.. cha anh, mai ông cho cưa cây mơ trong khuôn viên.. Mong anh thương em, ngăn không cho cha... Ban mai đang lên, ta chia tay nhau thôi.." [/FONT]
    [FONT=&quot] Hai cô nương thanh y đưa tôi bay ra thân cây mơ.. Ôi nhân sinh! Thương thay cho em, đam mê câu yêu đương nhưng không may không mang Thân nhân gian..[/FONT]
    [FONT=&quot]Cha oang oang bên tai tôi: Đêm qua mi say? [/FONT]
    [FONT=&quot]Cha đem theo cưa. Tôi ngăn: "Cha, Con ưng cô Thoa con ông Năm.. nhưng cha xây cho con 2 gian thôi.. Cây mơ kia, cha không nên cưa.."[/FONT]

[FONT=&quot]Đông Bắc.
    [/FONT]
    /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}