1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn một chút về HN giao thừa năm nay(đã post một lần ở bên box 84)

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi Death_eater, 12/02/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Death_eater

Death_eater Thành viên rất tích cực

Tản mạn một chút về HN giao thừa năm nay(đã post một lần ở bên box 84)

Hà Nội-giao thừa 2002

Nói "Hà Nội" sợ to tát quá,thực ra đêm nay tớ chỉ được chứng kiến giao thừa ở một góc rất nhỏ của thành phố HN mà thôi-đó là xung quanh hồ Ngọc Khánh.
    Đêm giao thừa năm nay là đêm để lại trong tớ nhiều ấn tượng,cảm xúc nhất.Có lẽ vì nó đặc biệt hơn các năm khác.Mặc dù vẫn biết khai bút năm nay vào mùng 2 Tết,nhưng cảm xúc của tớ không chờ đến mùng 2 được.Thôi đành phá lệ vậy,coi như đây là những lời chúc tốt đẹp nhất dành cho mọi người,đặc biệt là những người đang ở xa HNội.Năm mới "mã đáo thành công"!!!!

......11h20 đêm 30 Tết,như thông lệ hàng năm của gia đình,chuẩn bị quần áo xong xuôi,tớ,bố tớ và em tớ đi chơi Giao thừa.Điều đặc biệt là ở chỗ năm nay nhà tớ không ra HỒ Tây như mọi năm mà treo tít lên tận tầng 18 Daewoo để xem bắn pháo hoa ở hồ Ngọc Khánh.Lúc tớ và em tớ lên tới nơi,mới 11h30 mà quán Cityview đã chật cứng không chừa một chỗ nào.Trước khi lên tớ đã chuẩn bị sẵn một số tiền đủ để 2 chị em ....thử chơi sang một lần trên đó.Cuối cùng tìm đỏ mắt không thấy một cái ghế trống nào,hoá ra cuối năm ai cũng muốn "sang" một tí cả,tớ đành chặc lưỡi: "Thì thôi,lại miễn phí ngắm cảnh như mọi lần vậy"..Sau khi loay hoay len lỏi một lúc để chọn một chỗ đứng ưng ý,phóng tầm mắt ra xung quanh,tớ ngập chìm trong bao nhiêu cảm xúc.Những gì tớ nhìn thấy thật đẹp,thật rực rỡ biết bao.Đường Kim Mã uốn lượn như một dòng suối ánh sáng.Một dải sáng trắng,một dải đỏ rực bởi đèn của xe cộ đi theo 2 chiều.Các nhà hay bên đường cửa kính lấp lánh ánh phản chiếu của đèn xe như những chùm lân tinh.Tớ nhìn thấy hồ Giảng Võ long lanh như chiếc gương lớn phăng lặng.Tớ thấy xa xa là hồ Tây với một dải đèn bao xung quanh.Và đài truyền hình Hà Nội hình chữ H lấp lánh.Tự hào biết mấy khi được nhìn tất cả những cảnh đó.Hà Nội mình đẹp biết nhường nào,thân thương biết nhường nào.Đám đông tụ tập dọc đầu đường NGuyễn Chí Thanh và đầu đường Liễu Giai càng lúc càng đông.Ở trên này nhìn xuống tớ cảm thấy ấm áp như đang được đứng trong đó vậy.Những chùm bóng đỏ rực bay phấp phới,thỉnh thoảng giữa đám người lại nháy lên ánh flash của máy ảnh.Có thấy hết những cảnh đó mới thực sự cảm nhận được không khí Tết,có ngắm hết những cảnh đó mới thấy yêu mến hơn những con người của thành phố mình.Đứng cạnh một cặp vợ chồng người Pháp,mặc dù vốn tiếng Pháp của tớ có hạn,tớ cũng loáng thoáng nghe được những từ như belle,splendide(đẹp,rực rỡ....) đủ để cảm thấy niềm tự hào dâng lên rần rật trong huyết quản.
    Thế rồi tất cả,cả những người đang có mặt trong quán lúc này đã đứng hết dậy,cả những người dưới kia,chìm vào im lặng,chỉ còn tiếng đếm ngược phát ra từ cái tivi trong quán.....5.......4......3........2......bùm,pháo hoa đã bắn lên mà tớ vẫn ngơ ngác,lần đầu tiên nó gần đến thế này.Tớ có cảm giác chỉ cần thêm chục mét nữa,tớ sẽ......ăn mấy quả pháo mất.Thằng em tớ giật giật: "Cô giáo em bảo phải há mồm ra không thì thủng màng nhĩ đấy".Ừ thì há,há được một lúc thấy ông người Pháp quay lại nhìn về phía tớ,chắc lúc đó trong tớ buồn cười phải biết,hehe,hoá ra là ôngí nhìn 2 điểm bắn còn lại là Hồ Tây và Hồ Gươm.Tớ cũng đưa mắt nhìn ra xung quanh,ai cũng đang ngước lên,kể cả mấy người phục vụ.Chắc có lẽ trong giây phút thiêng liêng này ai cũng đang thầm ước một điều zì đó.Bài "I have a dream" vang lên nhắc tớ nhớ đến những điều ước: bạn bè tớ,gia đình tớ...cứ lần lượt từng người hiện lên trong tâm trí tớ.Tớ ước năm nay bạn bè tớ và hội 84 tất cả sẽ cùng thi đỗ,tớ ước cho gia đình tớ,cho tất cả bạn bè tớ....một năm mới thành công và may mắn.....15 phút trôi đi thật nhanh,tiếng vỗ tay râm ran kéo tớ trở lại thực tại.Nhìn ra phía cầu thang máy thấy đông nghẹt,tớ quyết định nán lại vài phút để ngắm cảnh mọi người đi về.Có lẽ đêm hội hoa đăng ở Huế cũng không thể đẹp như đêm hội đèn xe dưới kia.Ngã tư Kim Mã-Liễu Giai-Nguyễn Chí Thanh chìm trong đèn.Và dòng thác ánh sáng ấy còn lấp lánh kéo dài suốt cả con đường NCThanh.Dòng sáng rực ấy chuyển động chậm chạp ,từ từ rồi toả đi các hướng.Đến lúc về tới nhà rồi,hình ảnh con đường ánh sáng vẫn còn rõ nét trong tâm trí tớ.Và mùi xác pháo,mùi hương.....vẫn như còn phảng phất đâu đây.
    Tớ tự hỏi sao đôi khi người ta lại mất nhiều thời gian như thế để nhận ra Hà Nội đẹp biết nhường nào.Hay có lẽ trước đây tớ còn quá bé để nhận ra điều ấy.Ừ đúng,18 tuổi người ta đã biết nghĩ suy nhiều!Hà Nội ơi ta mến yêu Người...........

2h15' 11/2/2002

Death eater

TO BE A ROCK AND NOT TO ROLL!