1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn:mưa và nắng,gió và mây,biển và núi??????..

Chủ đề trong '1984 - Tí Sài Gòn' bởi xitrum_conuongsg, 14/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xitrum_conuongsg

xitrum_conuongsg Thành viên mới

Tản mạn:mưa và nắng,gió và mây,biển và núi??..

Hôm bữa nói chuyện với Lãng tử về biển và gió nên tự nhiên ta có hứng muốn viết lãng đãng vài dòng về một cái gì đó?..

Mưa và nắng
    Nếu hỏi một ai đó giữa mưa và nắng họ thích cái nào hơn thì mỗi người có một cách trả lời khác nhau?Nhưng nếu hỏi ta,giữa mưa và nắng ta chọn cái gì thì ta sẽ trả lời là ta yêu mưa?Đối với ta mưa có nhiều kỷ niệm,ta yêu mưa vì một lẽ gì đó mà tự bản thân mình ta ko lý giải nổi nhưng tôi biết với mưa ta có nhiều kỷ niệm?.Chắng biết ở nhưng nơi khác mưa thế nào nhưng mưa Sài Gòn lạ lắm,nó đến và đi bất chợt,ko biết ai đã từng ví von con gái SG cũng giống thời tiết SG,lúc nắng lúc mưa bất chợt,uh thì đang vui đấy nhưng tự nhiên lại buồn chi lạ?.Mưa SG đôi khi rất dữ dộ ào ào nhưng lại chóng tạnh,cũng có đôi khi lại rỉ rả ko nguôi?.Ta thích những con đường SG trong mưa,nhất là những con đường có cây hoa dầu,thấy nó cứ xoay tích trong những con gió trong đẹp làm sao?.Ta nhớ hồi nhỏ,mỗi lần xuống trường mẹ chơi là ta lại đi gom thật nhiều hoa dầu rồi leo lên lầu 2 thả xuồng,trông thật tức cười?.
    Ta nhớ đã từng đọc ở đâu đấy một câu:?Nếu cuộc hẹn hò đầu tiên của 2 người đang yêu mà trời có mưa thì 2 người đó sẽ yêu nhau suốt đời và họ sẽ có một kết thúc đẹp?,chắng biết điều đó có đúng ko,nhưng ta biết được một điều là mưa đã đem anh đến với ta và cũng mang anh đi khỏi ta trong cùng một chiều mưa?.Trời SG dạo ấy mưa nhiều lắm,ta nhớ lần đầu cũng là lần cuối ta gặp anh trong một bưổi chiều mưa,cơn mưa chỉ lất phất thôi và có lẽ vì nó quá nhỏ nên chẳng để lại trong ai cảm xúc gì?Và anh đã đến rồi đi trong một buổi chiều mưa thế thôi?Có lẽ anh chẳng còn nhớ gì đâu nhưng ta thì nhớ?Dù gì ta cũng cám ơn mưa đã mang anh đến cho dù mưa cũng đã mang anh đi bất chợt trong chiều mưa ấy,nhưng cũng đã giúp cho ta hiểu thêm rất nhiều về một điều gì đó?Và con nhỏ ta cũng đã từng ao ước có một lần tỏ tình thật đẹp trong mưa vì ta tin là sẽ có một tình yêu thật đẹp nếu nó được bắt đầu trong mưa,hi hi,ta tin và vẫn tin như thế,ngốc thật??
    Và cũng trong một buổi chiều mưa ta và nhỏ đã cãi nhau và cũng giận nhau rất lâu vì một lý do vu vơ.Con gái mà lúc nào cũng có thể cãi nhau và giận nhau vì một lý do đôi khi rất lãng nhách,và cũng trong chiều mưa ấy,ta khóc nhỏ khóc,vì điều gì ư?Chẳng rõ,tự nhiên cũng chẳng rõ,chỉ biết 2 đứa khóc vì thấy hụt hẫng thế thôi?Ta buồn vì nhỏ đã ko hiểu ta,ta khóc vì nhỏ luôn luôn cho là ta sai và cần phải nghe lời nhỏ?Còn nhỏ,như nhỏ nói sau này nhỏ buồn và khóc vì ta đã ko chịu hiểu tất cả nhũng điều nhỏ làm điều muốn tốt cho ta?Thời gian qua lâu rồi,2 đứa hiểu nhau nhiều hơn,ta nhận ra ta cần nhỏ nhiều lắm vì nếu ko có nhỏ ta đôi khi chẳng thể tự quyết định một số chuyện điên đầu,còn nhỏ cũng nhận ra một điều là ta ko thể là bản sao của nhỏ và nhỏ cũng ko thể che chở cho ta mãi được?Một lần nữa ta lại cám ơn mưa vì đã cho ta một người bạn tốt cũng như cho ta biết rằng bạn bè quan trọng như thế nào trong cuộc đời này?.
    Và ta yêu mưa cũng vì một điều nữa là những giọt mưa giống như những giọt nước mắt,khi những giọt nước mắt rơi hết đi thì cũng là lúc những nỗi buồn cũng tan,những giọt nước trôi đi cũng có nghĩa là tất cả cũng đã qua?.
    Tuy nhiên khi yêu người ta cũng có ghét một điều gì đó,và ta ghét mưa vì những cơn mưa độc ác đã đem lại bao nỗi buồn cho rất rất nhiều người?..
    Ta ko nói nhiều về nắng vì ta ko thích nắng cho lắm,vì nắng đem lạ cho ta sự bực bội khó chịu bởi cái nóng bức mà nắng gây ra..Nhưng nắng cũng một ý nghĩa rất lớn là nơi nào có nắng thì nơi ấy có cuộc sống và niềm tin và tình yêu cũng bắt đầu từ những nơi ấy?..Sau cơn mưa trời lại sáng mà?.
    Gió và mây
    Nói về mưa như thế đủ rồi nhỉ,bây giờ ta chuyển đề tài thôi?.Gió,vâng như ta đang sử dụng một phương tiện truyền thông đại chúng ko bao giờ tốn tiền là nhờ gió chuyển tới những người mà ta yêu thương những lời có cánh,nhưng người ta có nhận được hay ko thì còn tuỳ thuộc nhiều điều và còn xem người ta lắng nghe bằng cách nào nữa?.Ta nghĩ và ta chắc chắn được một điều rằng người ta sẽ nghe và người ta sẽ hiểu nếu người ta nghe bằng con tim và ta nhờ gió chuyển đi cũng bằng con tim.Một niềm tin vô lý hay có thật nhỉ,mặc dù ta biết nó hơi vô lý và khó tin nhưng ta vẫn tin vào điều đó,ngốc nhỉ?
    Giữa gió và mây thì ta thích gió hơn,và gió dễ nắm bắt hơi là mây dù cả hai điều bay trên cao và rất khó nắm bắt?Nhưng gió gần ta hơn còn mây thì xa quá,và có điều nữa là gió của ta thổi mây bay đi và mây cũng có thế mang đến một thông điệp nào đó cho một người nào đó?
    ?oAnh có nghe thấy gió nói gì ko?Em mang thương nhớ gửI vào trong gió??Uh,ai đó có nghe thấy những gì mà ta nhờ gió nói vớI ngườI ko?Có lẽ ko nhỉ?vì nếu có thì mọi chuyện đâu có vậy,phải ko nhỉ???Nhưng dù gì thì gió ơi,gió vẫn mãi là một người đưa thư mang những lời yêu thương của mọi người đến với nhau gió nhé?Và ta cũng mong gió cứ bình yên lặng lẽ làm công việc của mình,chứ đừng ồn ào dữ dội vì như thế gió sẽ làm cho một vài chuyện ko tốt,và nếu gió cứ ồn ào thì chẳng ai nghe được những gì mà gió muốn nói đâu,thế nhé,gió?..
    Mây vẫn trôi,gió vẫn thổi và??
    Biển và núi
    Giữa biển và núi thì lúc nào ta cũng chọn biển,vì sao ư vì ta ko thích trèo cao,trèo cao thì té đau mà?.Và cũng vì một điều ta thích những gì trong tầm tay hơn là những gì quá xa vời và cũng vì ta ko thích độ cao vì nó ko mang lại cho ta cảm giác an toàn khi ở trên cao,và ta thì ko thích điều đó lắm?Còn với biển thì ta có rất nhiều nhiều kỷ niệm..Lúc nhỏ thì thích vì cứ 2 tuần một lần là ta được đi biển,dạo đó ông ngoại ta mỗi lẫn chở khách đi biển là lại chừa cho ta một chỗ,hi hi,thích?.Và vì những buổu sáng sớm dậy ra biển thật sớm,trong nó thật đẹp,bình minh thật lạ,và cũng vì cả buổi trời ngồi bắt chước người ta bắt nghêu,hồi đó cũng tự hỏi hoài,tại sao người ta bắt dễ thế,còn mình làm cả buổi trời chỉ được chừng chục con,hix hix?Và ở biển ta đã chứng kiến những điều rất đẹp nhưng kết thúc thì chán?
    Ta yêu biển cũng vì có người yêu biển,nhưng ta cũng ghen với biển vì biển được nghe người nói nhiều hơn ta,và ta ghen vì điều đó thế thôi,ngốc?Nhưng ta cũng sợ biển vì biển đôi khi rất hiền hoà đôi khi lại rất dữ và biễn cũng đã mang nhiều người đi mà chẳng vì lý do gì cả?..
    Thôi tản mạn thế đủ rồi,mai mốt ta sẽ viết tiếp và sẽ chuyển đề tài khác?
  2. tmhung

tmhung Thành viên mới

Bắc Ninh có cậu NGUYỄN_TRÙNG
    ********* khỏe wá cả vùng thất kinh
  3. langtu2302

langtu2302 Thành viên mới

Nói mới nhớ, đúng là đối với mọi nguờ ai cũng có 1 kỉ niệm đáng nhớ về mưa cả, theo LT nghĩ tại sao người ta lại nhớ những kỉ niệm về trời mưa hơn là trời nắng? Thật lòng mà nói là do trời mưa lúc nào cũng để 1 ấn tượng sâu sắc đến chúng ta, cho nên chúng ta mới nhớ về nhiếu kỉ niệm có trời mưa hơn là trời nắng
  4. I_LOVE_U

I_LOVE_U Thành viên mới

Tìm chưa thấy anh
    Vẫn còn mưa giăng giăng đầy khắp đêm
    Đúng là mưa mang đến niềm vui và cũng mang nhiều nỗi buồn, có ai mà không thấy lòng rung động trước những giọt mưa long lanh như những giọt nước mắt ấy chứ nhỉ ......
  5. stardust_scorpions

stardust_scorpions Thành viên mới

kô bao vờ và ko có khả năng viết dài đến thế
  6. cuc_keo_chi

cuc_keo_chi Thành viên mới

Thật là lãng mạng phải không ? Gió mây, biển núi và nắng. Nhưng thật sự thì ở đây mình chỉ muốn nói đến gió mây và núi thôi. Mình không thích nắng, cũng chẳng thích biển. Vì sao nhỉ ? Có lẽ một lời giải thích là quá dài cho một bài viết. Tôi chẳng biết mình sẽ đi đâu về đâu nữa. Hình như tui là một cơn gió thì phải. Có người nói với tui rằng, tui chỉ là một cơn gió. Khó bắt và khó có thể nắm được tui. Bởi vì bản thân tui, sinh ra đã như vậy, rất khó có thể thay đổi được. Là một cơn gió ư ? một cơn gió cứ đi hết nơi này đến nơi khác. Một cuộc sống tự do, không ràng buộc bởi bất cứ điều gì, cũng khá hay đấy chứ. Nhưng rồi khi dừng lại và thử nhìn lại mình mới thấy rằng, mình vẫn chẳng thể làm được những gì tốt hơn như mình mong muốn cả. Anh vẫn coi rằng em là một áng mây đẹp, rất đẹp em à. Anh vẫn có một ý nghĩ rằng gió mây sẽ muôn đời bên nhau. Như ngàn năm qua vậy. Và anh vẫn và đang cố gắng làm điều đấy. Một áng mây và một cơn gió, sẽ theo nhau, nhưng không biết mây có chịu đi cùng cơn gió đến nơi mà người đời còn gọi là cùng trời cuối đất không nhỉ ? Hay là cơn gió sẽ không thể đưa mây vượt qua được núi. Không ! Khi đó cơn gió sẽ phải gồng mình hết sức để có thể đưa mây vượt qua được những khó khăn và thử thách. Khi đó, cơn gió sẽ là một cơn bão đấy em à. Một cơn bão lớn, để có thể đưa mây vượt qua được những khó khăn và thử thách. Vấn đề ở chỗ là mây có muốn đi cùng gió không mà thôi, hay là mây sẽ buông mình ở bên núi. Gió sẽ chẳng thể làm gì khác được bởi vì đơn giản một điều, tình yêu nào mà chẳng có thử thách, khi không vượt qua được nhưng thử thách đó. Thì làm sao có thể đến được nơi mình mong muốn được phải không em ? Mọi sự suy nghĩ và quyết định anh đều tôn trọng ý kiến của em. Cố lên nhé !
  7. tcdk_tcdd

tcdk_tcdd Thành viên mới

Mưa hay nắng gì cũng như nhau ,nhưng mưa hoài thì buồn chết đi đc.Trời mưa ra đường đâu có thấy ai,chán lém,còn trời nắng ra đường thấy cô nào cô nấy ... che mặt,chán chết đi được...Mưa hay nắng gì cũng vậy ráo ,trời râm tốt nhất ,đừng có mưa hay nắng để còn đc đi chơi dzới em , hề...
  8. xitrum_conuongsg

Nếu như bạn Cuc_keo_chi nói mình là một cơn gió thì Xì trum thấy mình giống một cơn mưa...Tự nhận mình như một cơn mưa có đúng ko nhỉ???Nhưng cũng đúng thật đấy vì XT cũng nắng mưa thất thường lắm,ta là cái đứa hay buồn vui bất chợt lắm,mới khi nãy thui ta còn cười giỡn um sùm thì chỉ cần một lúc sao cũng có thể rơi nước mắt,hix hix...Tự nhận mình như mưa vì ta thấy mình cũng rất mau nước mắt,đôi khi tự hỏi sao mình mau nước mắy đến lạ,xem fim Hàn Quốc hix hix hoài chứ gì,eo ôi xấu hổ wá....Nhớ năm cấp 3 thầy dạy toán đã viết trong Lưu bút của ta l "chào cô bé nhõng nhẽo,mau nước mắt của thầy",hi hi
    Và rất thích mưa nên vào mùa mưa thỉnh thoảng ta hay lén bỏ wên áo mưa ở nhà,dầm mưa,hix hix,nhưng 1 điều muôn thuở là lần nào dầm mưa về cũng bệnh,hix hix...Mới hồi chiều thôi,papa chở ta đi học,trời mưa lất fất,nhất wuyết ko mặc áo mưa,dzị là bây giờ ta đang ngồi hắt xì nè,hix hix....Mùa mưa lại đến,ko biết mùa mưa năm nay có đem lại cho ta một mối tình đẹp như ta ao ước ko nhỉ,hi hi,ngốc wá....Vẫn hy vọng có một mối tình đẹp trong mưa vì ta muốn ta sẽ yêu người đó như yêu mưa,mà có kẽ nhỉnh hơn mưa một tí,hi hi...Hy vọng....
  9. marchduc

marchduc Thành viên mới

=====> yêu như yêu mưa là sao hổng hiểu .... chẹp , tình gì mà ướt nhẹp ,
  10. xitrum_conuongsg

March,phá xt hoài nha,uh xt thích mưa vì trong mưa xt thấy thanh thản,mưa làm trôi hết mọi chuyện buồn...Và xt đọc ở đâu đó ko nhớ rõ rằng một lời tỏ tình trong mưa là một lời tỏ tình chân thật vì mưa đã làm trôi hết đi những dối trá,ko biết có fải như thế ko nhỉ???
    Thôi để bữa nào xt nói rõ hơn,còn bi giờ xt đói bụng rồi,đi ăn thôi....