1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn Phở

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi home_nguoikechuyen, 23/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fly_tomoon

fly_tomoon Thành viên quen thuộc

quả đúng như bác nào đó có nói, người ở đâu thì quen ăn cái vị của vùng đó ,, người nơi khác có xớ rớ vào thì cũng phải nhập vào thưởng thức theo ... còn bằng nói rằng nơi ấy nấu ko ngon bằng nơi này nơi nọ thì chi bằng tự chê mình ko biết thưởng thức cái ngon của vùng đó vậy ...
    người Anh, họ chê người mỹ nói tiếng anh dzỏm đời còn ngừi mỹ thì bảo người anh họ dùng ngôn ngữ kiểu cách .. hè hè .. muôn đời chuyện vẫn thế ...
    từ bé đến lớn tớ vẫn ăn phở ở sg ,,, phở sg vẫn là ngon trong tim tớ ,,, đọc những bài ở trang 1 mới rõ được phần nào nguồn gốc của phở,,, cảm ơn tác giả vô cùng ...
    đọc thêm nữa, thấy mọi người bàn tán tụng quanh quanh, nhưng ko có thấy nói đến chi tiết ăn kèm theo bát phở có cả chén nước tiết với cái hột gà sống bỏ vào .. ... mam mam ... nhắc đến là thấy thèm rùi,,, ... mình vẫn hay ăn phở ở Pastuer (?!) có mấy con cá vàng bơi qua bơi lại ... quán ăn sạch ,,, nhanh gọn lẹ .. cái tô phở bự chà pá như cái xuồng vậy .. ăn 1 tô bảo đảm ôm bụng no mà về ...
  2. Noa

Noa Thành viên mới

phở gà, thịt phải xé bằng tay ăn nó mới ngon chứ. Giống như món nem ý, nếu băm bằng dao thớt vì vẫn ngon hơn là xay bằng robot
  3. mvc

mvc Thành viên mới

Ở trong nam mà đòi một tô phở gà xé tay thì hơi bị khó đấy, cho dù một tô phở 28000 ở quán Cấm Chỉ (đường Hải Triều) cũng chỉ là thịt gà luộc lên rồi chặt ra nhìn đẹp mắt mà ăn nó nhàn nhạt, vô duyên mà chẳng có gì hoà nhập với tô phở cả
    Chợt nhớ tô phở gà ở miền trung quê tôi, bao giờ thịt gà cũng được xé tơi ra, ướp trước với chanh, muối tiêu, rau răm, lá chanh xắt nhỏ rồi mới cho vào tô phở... mà bánh ướt cũng ngon, nươc dùng cũng ngon, ai thích ăn phở nhà hàng sang trọng, riêng tôi, một tô phở quê lại là thứ ngon hơn hẳn
  4. Noa

Noa Thành viên mới

ôi thế á, tớ chả đi ăn hàng mấy (ngoan quá) nên cũng ko để ý nữa...
    Ăn phở nhà làm và phở ở quán vị rất khác nhau, ko hiểu tại sao (mà cả hai cùng ngon). Phở gà nhà iem là thịt gà phải xé tơi, còn phở bò tái thì ướp qua, quan trọng nhất là công đoạn trần, nuớc sôi to & quấy nhanh tay. Bò xào thì phải ướp kĩ, xào phải bốc tí lửa lên, thịt thơm lừng............ Ko bít có đúng kiểu ko, nhưng mà ngon đáo để ạ
  5. Digicams

Digicams Thành viên quen thuộc

Vote 5* cho người cùng gu. Trót mê nước phở LQS rồi, ăn ở đâu xong cũng thấy hối hận.
    Còn 1 điểm không thể quên của phở LQS là thịt tái. Thịt tái của LQS ko bao giờ bị đập bẹt 1 cái bằng dao phay, không bị trần với chút gừng băm nhỏ, đặc biệt mềm và ngọt. Cái ngọt của thịt bò tươi mà không hề co vị hơi tanh như rất nhiều quán khác. Ăn tái ở các chỗ khác sao ma dai thế, ko hiểu ở đây có bí quyết chọn thịt gì.
    Phải cái thịt gầu tiết kiệm quá, chắc phải bát 15k mới được mếng gầu đúng nghĩa. Dạo này tiện đường nên hay ăn ở quán phở trong hiệu kem Hoà Bình ở cuối Hàng Bông, gầu ra gầu. Nước kém hơn nhưng bát tái gầu 9k (mới tăng 1k :D) là đã khá hoành tránh rồi.
    Hôm nay bà cụ nhà mình cũng đang nấu phở, vào đọc bài này nên cao hứng góp vui.
    Bây giờ ra chuẩn bị thưởng thức món "quốc hồn quốc tuý".....
  6. khangthien

khangthien Thành viên mới

toi co quen may nguoi Viet o La`o. ho an Pho bo đuong (sugar) vao to Pho cu nhu la` minh bo tuong vao vay.
    weird
  7. anhthao

anhthao Thành viên mới

Trời, mấy bác nhắc đến phở 2B LQS ngày trước, giờ là Nhà Chung mà tớ thấy nhớ HN.... Phở quá . Năm ngoái tớ về chơi , 8h sáng mới về đến nhà, cả đêm trước không ngủ mà chỉ kịp tắm một phát rồi đi ra đấy ăn phở . Híc vòng đi vòng lại không thấy đâu phải gọi điện hỏi đứa bạn, bạn với chả bè, nó biết thừa chỗ ấy chuyển đi mà không thèm nói trước, căm thù tím gan hehe May cuối cùng cũng măm được trong buổi sáng ấy, nếu không chắc giờ cũng không tha thứ cho nó được
  8. Oopszzzzz

Oopszzzzz Thành viên rất tích cực

là Cồ Cử chứ kô fải Cổ Cự em ạh, nhà con, thằng bạn chị í mà, chị chơi với cả 2 anh em nhà nó từ 7-8năm nay. hồi xưa vì quen nên ngại ít ăn. sau này ăn thử thấy ngon fết. nhất là ông anh rể chị người SG mà mê phở nhà nó kinh khủng, mỗi lần ăn là ông í fải ăn liền 2 bát cộng thêm 1 số trứng trần nữa. mà nhà nó có mấy chi nhánh lận, tập đoàn phở, em hay ăn ở đâu??
  9. nhimxxu

nhimxxu Thành viên rất tích cực

hix, bi h là 9h sáng, em đói meo lên net ngồi thì lại túm đc ngay bài "phở" này để đọc thì còn j là người nữa, đói wa.
    trong các món ăn của Hanội tui kết nhất món phở, hôm nay lên đc đọc gằn như từ A-->Z về nó, sướng wa, còn nhớ hồi be'' bé suốt ngày đc ăn phở xếp hàng ở Bát đàn, bẵng đi 1 thời gian dài do chuyển nhà, bố mẹ bận rộn nên ko còn được đi ăn nữa... Bi h thì phở mọc lên như nấm, đâu đâu cũng thấy mác Phở HN, đâu đâu cũng phở gia truyền... nhiều hôm thèm phở đi ăn mà chỉ muốn đập tan bát phở... vi` nấu chán quá.
    ah, phở Cổ Cự có phải cái quán ở gần Chu văn an ko nhi?, 3 năm rồi học ở Chu, sáng đi sớm thế nào cũng phải làm 1 bát, tui còn kết quán ở Nguyễn Khuyến, gần Quốc Tử Giám nữa, nhưng quán đấy thấy dóng cửa lâu rồi, h ko bít chuyển đi đâu, Thấy bảo quán phở Thìn Bờ Hồ ngon nhưng chưa bao h đc nếm thử vì ko biết quán nào là thật nữa...
    Phở 24 cũng ngon, nhưng chỉ hợp với Tây và những người cần 1 chỗ ăn uống lịch sự, chứ như em thì em thích ăn ở mấy quán bình dân, vừa đúng tính chất ẩm thực HN, ma` vị phở ở đó cũng quen thuộc và ngon hơn cả
  10. bingot

bingot Thành viên rất tích cực

các bác thử đến số 7 nam ngư xem .ăn cũng đc