1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn về bóng đá TPHCM. TMN Cảng Sài Gòn - người Mohican cuối cùng

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi thangio_Argentina, 25/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thangio_Argentina

thangio_Argentina Thành viên rất tích cực

Tản mạn về bóng đá TPHCM. TMN Cảng Sài Gòn - người Mohican cuối cùng

Về bóng đá mình chỉ yêu Arg.Nhưng là người con VN mình phải yêu bóng đá VN.Nói sâu hơn,là người con TP mình cũng ko thể ko quan tâm bóng đá TP.và thật buồn là bóng đá TP ngày càng đi xuống và tương lai có lẽ sẽ chết.ko chết sao đc khi giờ muốn tìm ra 1 sân bóng cũng ko có?Khoan nói ở SG,chỉ những quận vùng ven,trước đây mỗi khu xóm có 1 sân bóng,giờ cả quận,huyện cũng ko còn đc 1 sân ra hồn.Những cái đc gọi là sân thì cho mướn 1h cũng vài trăm ngàn.những đứa trẻ làm sao đá đc?chỉ có những ông già bụng phệ đi chơi cho vui.có lẽ tương lai bóng đá tp chỉ trông chờ giải lão tướng thôi.Giá mà các nhà lãnh đạo suy nghĩ 1 chút,chỉ cần ra chỉ thị "mỗi khu phố muốn đạt chuẩn văn hóa thì phải có 1 sân bóng" thế là với bệnh thành tích có sẵn chắc TP mình sẽ dày đặt sân bóng như Rio. Khi đó mới mong có những tài năng đc.(nếu Arg mà chỉ có sân cho thuê chứ ko có sân cho mấy chú nhóc lề đường thì cùng lắm là thắng Lào 3-0 là cùng).Đau lòng quá,thôi thì chỉ mong các tỉnh thành khác đừng đi vào vết xe đổ của TP,mong Thành Long đào tạo đc chút gì gỡ gạc đó dù là ko thể hy vọng đc như xưa nhung cũng phải có chút gì đó xứng đáng là đội bóng TP.hix
  2. tuxedo2110

tuxedo2110 Thành viên mới

ko thi đấu vì mầu cờ sắc áo, ko thi đấu vì tinh thần yêu quê hương chỉ còn có động lực thi đấu vì tiền thì mong gì nó phat triển!
  3. DONGBAI

DONGBAI Thành viên rất tích cực

he..he...chỉ cần mấy ông nhập khẩu phim đem 1 bộ phim của Hàn Quốc có đủ tình ,ung thư máu ,teen girl ,khóc lóc ,vớ vẩn ...về bóng đá chiếu hàng ngày cho mấy cô cậu teen của Sài Gòn xem như hồi chiếu bộ phim về bóng rổ gì đó .hệ quả là bây giờ SG đâu đâu cũng thấy sân bóng rổ...
  4. tre100dot

tre100dot Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chán nhất là bóng đá thủ đô!
  5. tete_a6

tete_a6 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Buồn cười nhất là Công An Thành phố Hồ Chí Minh lừng danh xưa kia giờ chuyển thành Xi măng Vinakansai Ninh Bình. Một đội bóng chuyển giao từ địa phương miền Nam ra tuốt miền Bắc chắc ai ko biết khó mà tin được.
    Mà nghe nói bóng đá thành phố Hồ Chí Minh đang có dự án lập trung tâm đào tạo bóng đá trẻ hợp tác với câu lạc bộ nào của Pháp thì phải. Ko biết có phải là tin vịt ko, bác nào biết cho anh em tí thông tin.

Còn chuyện sân bóng ở TPHCM thì ở Hà Nội cũng chả khác gì (bọn tớ hồi nhỏ cũng toàn đá bóng ở đường nhựa vắng người đi). Tớ nghĩ đấy là 1 thực tế cần phải chấp nhận ở các thành phố lớn. Giờ chỉ còn cách là các CLB bóng đá mở lớp dạy cho trẻ em, học mỗi ngày vài tiếng (cả tuần hay vài ngày trong tuần). Thấy em nào có năng khiếu thì chịu khó thêm thời gian bồi dưỡng cho nó.
    Được tete_a6 sửa chữa / chuyển vào 12:18 ngày 26/04/2007
  6. tuxedo2110

tuxedo2110 Thành viên mới

AI CŨNG BIẾT TẠI CÁC TỈNH THÀNH ĐỊA PHƯƠNG XÂY DỰNG ĐÔI BÓNG KHÔNG KHÁC GÌ XÂY NHÀ TỪ NÓC. NẾU LẪNH ĐẠO TỈNH MÀ MUỐN MỞ MÀYMỞ MẶT VỚI THẰNG KU LÃNH ĐẠO TỈNH LÁNG GIỀNG KIỂU GÌ CHẲNG CỐ SỐNG CỐ CHẾT SẮM CHO BẰNG DC ĐỘI BÓNG ĐỂ LÊN MẶT.
    GỐC KO CÓ NÓI GI ĐẾN PHÁT TRIỂN, KIỂU LÀM BÓNG ĐÁ ĂN SỔI THẾ NÀY LẠI KHỔ PÀ CON NÔNG DÂN ĐÓNG THUẾ.
  7. thangio_Argentina

thangio_Argentina Thành viên rất tích cực

nếu học ở các học viện bóng đá thì mãi ko tìm đc nhân tài đâu bác ạ.Nhân tài mà chỉ chọn lọc dân giàu có như vậy thì trình độ ko thể nào bằng các chú cắm đầu cắm cổ đá lề đường đâu.
  8. tete_a6

Dụ được bác sang đây rồi, nhưng ko giữ được chân bác bên này. Reply topic của bác cho xôm vậy.
    Tớ nghĩ rằng tuyển chọn cầu thủ bóng đá mà lấy từ bóng đá đường phố rất khó. Trên thế giới chắc chỉ có Braxin và Argentina là chơi cái món này. Còn hầu hết các câu lạc bộ bóng đá ở châu Âu đào tạo cầu thủ đều bằng cách cho trẻ em đến clb tập vài tiếng 1ngày (cái này vừa cho em sức khỏe để học tập, và có 1 niềm đam mê lành mạnh nữa).
    Ở 2 thành phố lớn là Hà Nội và TPHCM, các clb đều có trung tâm đào tao, nhưng hầu hết là đào tạo tập trung, ở ngay tại clb. Kiểu đào tạo này, ko được phụ huynh ở thành phố khoái, vì họ đều muốn con em mình chú tâm học hành hơn. Bởi thế, trung tâm đào tạo hầu hết là các em ở địa phương khác. Tớ nghĩ song song với điều này còn làm theo cách của bóng đá châu Âu. Làm được cái này vừa đảm bảo ko bỏ sót nhân tài ở các thành phố lớn. Mặt khác nó còn làm tăng tính địa phương của các CLB. Cổ động viên HN và HCM giờ ko quan tâm bóng đá nữa, tớ nghĩ lý do chính là ở đây.
  9. tete_a6

Các bác có thông tin gì về vụ án mua chức vô địch của CLB Sông Lam Nghệ An mùa bóng 2000-2001 ko. Nghe loáng thoáng có tờ báo nào nói là miễn truy tố đối với các cầu thủ CSG: Huỳnh Hồng Sơn, Hồ Văn Lợi, Nguyễn Phúc Nguyên Chương, Nguyễn Văn Phụng, Bùi Xuân Thủy. Không thấy báo net nào thông tin về vụ này. Nếu cái nì là thật, và Nguyên Chương được trở lại thi đấu ngay sau giai đoạn 2 thì đây là 1 tin mừng cho TMN Cảng Sài Gòn. Dù gì em thấy chú này đen quá. Tội chú này nhỏ như con thỏ so với vụ bán độ SG, chỉ cái dư luận ít chú ý quá, ko được xử sớm, thành ra ngồi chơi xơi nước. Tớ đánh giá chú này là 1 trong những trung vệ hàng đầu của Việt Nam hiện nay. Hy vọng vận đen hết đeo đuổi Nguyên Chương.
    Được tete_a6 sửa chữa / chuyển vào 21:29 ngày 19/05/2007
  10. tete_a6

Vòng 12 V-League: Khán giả H.TH nổi loạn trên sân QK7
    15:47'' 20/05/2007 (GMT+7)
    (VietNamNet) - Trọng tài chính Đặng Thanh Hạ đã phải cho trận đấu tạm ngưng ở phút 65 sau khi có va chạm giữa CĐV đội khách Thanh Hóa và chủ nhà Thép - Cảng. Diễn biến trận đấu trên sân QK7 xấu đi sau khi đội bóng xứ Thanh bị lọt lưới bàn thứ 2, từ chấm 11m, ở phút 55....
    Ở bên khán đài B, những xung đột giữa CĐV Thép - Cảng và H.Thanh Hóa đã diễn ra sau khi Helio nhân đôi cách biệt cho đội chủ nhà.
    Chưa dừng lại ở đó, trên khán đài A - nơi hầu hết CĐV Thanh Hóa ngồi, "sức nóng" bắt đầu cũng tăng lên khi một số vật thể bắt đầu được ném xuống sân. Và đến phút 65 thì trận đấu đành phải tạm ngưng do mật độ chai lọ ném xuống sân ngày một gia tăng.
    Thậm chí, một số CĐV quá khích còn đốt lửa trên khán đài, kèm theo đó là những tiếng la ó. Có lẽ, người hâm mộ xứ Thanh đã không hài lòng khi TMN.CSG được hưởng quả phạt 11m nên phản ứng thái quá như thế?
    Do không lường trước tình huống này nên số cảnh sát ít ỏi trên sân đã không thể ra tay "dẹp loạn". Dù sau đó có được tăng cường thêm thì cũng phải đến cả tiếng đồng hồ sau, khi có 4 xe cảnh sát cơ động đến tiếp ứng (khoảng 200 nhân viên an ninh) thì trật tự mới dần được vãn hồi.
    Và sau sự cố chừng 1 tiếng 10 phút thì BTC sân, tổ trọng tài cũng đã quyết định cho hoãn trận đấu, và kết luận cuối cùng (phân định thắng - thua, phạt) sẽ chờ BTC giải. Chắc chắn, BTC sân QK7 sẽ bị phạt, và cũng chắc chắn, fan xứ Thanh sẽ làm khó cho đội nhà, bởi sự cố sân Thanh Hóa xảy ra cũng chưa lâu.
    ----------------------------------------------------------------
    Không biết vụ này xử thế nào các bác nhờ. Cảng Sài Gòn ko biết có bị phạt phiếc gì ko. Dù gì chú này cũng dính thiệt hại (sân QK7 chắc chắn bị phạt). Chú này đen thật hết dính thứ này đến thứ khác
    Sợ CĐV Thanh Hoá quá, vào tận miền Nam quậy. Chắc các vòng đấu tiếp theo, ban tổ chức nào cũng phải cẩn thận hơn.