1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn về box du lịch ...

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi thuyenxaxu, 28/10/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Tản mạn về box du lịch ...

Chào các bạn,

Viết là "tản mạn", có nghĩ là sẽ bao gồm những ý tưởng những khái niệm hay mục đích sau các chuyến đi xa .

Chuyện gì thì cũng có bề nổi và mặt chìm của nó !

Bề nổI các chuyến đi xa có thể là đi business trips, đi chơi vacation, đi thăm bà con , đi thăm bạn bè, đi ... mạo hiểm tò mò cho biết . Bề nổi có thể là các thắng cảnh , các hình chụp, các chi tiết tiêu xài ăn uống vui chơi ...

Bề chìm thì qua các chuyến đi đó, bạn được gì và mất gì ? Đời sống và ý thức hệ của bạn thay đổi ra sao ? Life của bạn có rẽ qua một ngã khác chăng ? Kinh nghiệm sống của bạn thêm được những gì ... Tầm nhìn của bạn, có bao giờ bạn ý thực đó nó không hay chỉ là các chuyến đi có mục đích khoe khoang cho thêm ... cái dấu trên passport của mình ?

Một yếu tố khác vừa chìm lại vừa nổi, đó là các con người mà bạn giao tiếp . Đời sống mà bạn được sống, được soaked chính bạn vô trong nó ... Bạn có rút ra được gì chẳng ?

Xin lỗi các bạn, Thuyền đọc các thread thấy các bạn chỉ đi và kể nhưng ít khi viết lại tư duy mặt chìm để cô đọng tích lũy cho ý thức hệ hoặc đời sống của bạn sau đó ! Có thể là các bạn chỉ phóng xe máy qua . Giống như một câu bé đọc cuốn sách lật trang này qua trang khác để coi như mình đã đọc cuốn sách đó rồi . Khác với một kẻ khác đọc xong, đọc chậm và có thể viết lại summary của cuốn sách đó .

Lại nữa, thread này đa số là các bạn du lịch vòng vòng ... nội trong nước VN mà thôi . Hay cao lắm là các nước lân bang của VN . Có lẽ vì điều kiện đất nước chưa mở rộng mấy . Thiếu đi những tầm nhìn bước đi trên các hải lục khác . Bằng cớ là các thread du lịch châu Âu (nhất là châu Mỹ) hầu như ... bị quên lãng mà không tìm được ai đàm đạo tri kỉ ! Cái phần này thường bị melted out ra các box khác . Có lẽ, box này phải là du lịch quốc nội mới đúng đây ! (chọc các bạn 1 tí, ai giận người đó ... mất khôn đó nha )

Thôi bây giờ đến phần khen đây .. Ahem Ahem !

Thuyền rất là ngạc nhiên khi thấy các bạn trong nước có ý chí lang thang như vầy, dù là hoàn cảnh kinh tế khó khăn . Một số bài viết trong này có chất lượng cao không phải chỉ vì tuổi đời của tác giá mà có lẽ những chặng đường gió bụi đã vô tình giúp họ có tác phong : "I''''ve seen life & ''''ve been with it !"

Tuy nhiên, (lại chê nữa đây, sorry), sao các bạn trước khi đi đâu đó không lập một mục đích và xem bạn có đat được trong chuyến đi đó chăng ? Vì đọc hoài mà vẫn không thấy được những ý niệm đúc kế của riêng tác giả . Bạn hãy thử đọc các phóng sự, thường thì có riêng cảm tuong và đúc kết để người đọc có thể được mang đi theo ...

Thí dụ nhé , một người Hanoi, đi lang thang ra Huế rồi lại đến Cần Thơ, giả dụ, bạn lập hẳn một ý đồ so sách cách nói chuyện hay cách vận chuyển công cộng, rồi khi đến các nơi đó, bạn để tâm nhận xét rồi đúc kết thì chắc là chuyến đi có ý nghĩ hơn là chỉ ham hố đến với cái bảng có tên thị trấn và chụp 1 tấm hình !

Vì khi bạn nói chuyện nhâm nhi xã giao, bạn không thể mang hình ra khoe làm quà được mà bạn chỉ có thể bình luận nhận xét để người bạn đàm đạo của bạn được học biết thêm dù chua đi qua . Hay nếu cũng đi qua rồi thì hào hứng tri kỉ thông cảm hay phán bác tranh luận vui vẻ thêm ...

Bạn có để ý, các quán cafe tập trung tứ xứ trên đường Đề Thám ở SG chăng ? Thuyền hàng đêm ngồi ở quán đó, kết giao vui vẻ trao đổi những mẩu chuyện lý thú cùng các sắc dân khắp thế giới mà cảm nhận được cái lý thú của lang thang ba lô ! Cũng pickup ngôn ngữ , ghi chép, và kết thêm bạn, lại cũng có khi thêm một mối tình phiêu lưu chả phải là với dân bản xứ cúa xứ đó . Mà lại với ... cũng một du khách xa xăm mà Thuyền đoan chắc ngàn lẻ 1 năm nữa Thuyền vẫn không thể có cơ hội đến xứ sở cúa nàng được !

Ấy ấy, có nhiều khi, viễn du nó cho ta cái cảm hứng trong cuộc sống và giúp ta phong phú thêm về mặt tinh thần , về kinh nghiệm sống, chứ không phải về kiến thức hàng quán này, địa danh kia, chỗ ở hotel phòng trọ ra sao ! Những cái đó chả giúp cho chính ta được chi cả . Giúp cho kẻ khác ư ? Có nhiều khi , kẻ khác đi vì cần được phiêu lưu đấy ? Biết trước thì chán chết ! Có bao giờ bạn đi mua vé xem phim, trước khi xem phim lại được biết rõ ràng kết cuộc diễn tiến chi tiết của cái film đó ra sao chẳng ?

Du lịch là một dạng entertainment . Và entertainment thì thường phải có các yếu tố của excitement . Sự excitement, có khi surprise vui buồn là một phần trong đó !!!

Mong là được đọc các bài viết về vui buồn đó trong các chuyến đi của các bạn hơn !

( Chay cho lẹ không thui bị các bạn wýnh chết hihih)

Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 01:58 ngày 28/10/2005
  2. DuGia

DuGia Thành viên mới

Tôi hiểu ! Bạn xa xứ lâu ngày nên cái nhìn về quê hương khá lệch lạc . Cám ơn bạn đã chia sẻ những tản mạn của bạn ?!
    Tất cả vấn đề bạn nêu trên thì dân DL đều biết cả ! Bạn nhân danh ai ? và cái gì để nêu lên những vấn đề trên ??? Thứ nữa là dân đi không phân biệt , nên " ĐI "cũng là một lẽ sống đấy !
    Mỗi người cảm nhận một cách khác nhau . Bạn định quy hoạch box DL như một cơ quan , công sở , tập đoàn chăng ? Nhầm rồi !
    Tôi cũng không có ý định tranh luận với bạn nhưng thấy ngứa tai nói thôi .
    Vui , buồn thì dân DL trong box này nếm đủ cả bạn ạ !
    Tôi không biết tiếng Anh , cũng không thạo vi tính ?!
    Trong box này chắc chắn là nhiều người đi - ở ngoại quốc hơn bạn !
    Cũng chả đao to búa lớn làm gì nhưng chắc bạn chưa đọc hết những topic trong box DL này ? Hãy đọc hết đi đã rồi phát biểu nhé , không ếch ngồi đáy giếng nói ai nghe ! ! !
    Bạn có nhiều điều tâm đắc , chia sẻ buồn vui hãy đọc kỹ đi đã ! Bạn có thấu hiểu tiếng Việt thì mới có người giãi bày được .
    Thôi vài lời trước khi đi xa bạn đọc cho vui nhé !
    Tôi cá là đến thứ 2 ( 31- 10 ) topic này sẽ HOT hơn của DHLV cho xem ! ! !
    Đồng thời nhiều bài wýnh bạn te tua luôn ! Khỏi ngó box DL ra sao nữa . . .
    . . . . . . . . . . . Khà . . . . . . . Khà . . . . . . . Khà . . . . . . . . . . . . ..............
    Được DuGia sửa chữa / chuyển vào 03:54 ngày 28/10/2005
  3. ChipPanda

ChipPanda Thành viên quen thuộc

Hi,
    Bạn Thuyền góp ý như vậy cũng xuất phát từ ý tốt thôi mà
    Chíp cũng chỉ đọc lươn lướt thôi, không hết được bài của bạn cũng như nhiều bài trong box, nhưng vẫn thấy cả nổi, chìm, cả...lênh đênh đấy chứ : Guide & Nhật ký, tửu ký, lao vực ký...đủ cả
    Đi như thế nào, cảm nhận được gì là do bản thân mỗi lượt phượt guy, cũng do cả ....hoàn cảnh xô đẩy nữa : quỹ thời gian, $, thể lực, kết hợp công tác..v...v..
    Hình như bạn không nhận thấy một trong những nội dung quan trọng của box là chia sẻ kinh nghiệm để thiết kế một chuyến đi "ngon" trong điều kiện cho phép, cũng như sở thích của bạn.
    Box DL có phải là chỗ đánh hội đồng đâu mà bạn phải chạy . Nếu bạn có ý kiến zậy thì bạn chạy đi đâu nữa, hãy đóng góp cho box bằng chính bài viết của bạn đi linh tinh lang tang ký, vật vờ lê la ký chi chi cũng được. Nhưng bạn nên tránh như ai đó, chỉ thấy lòng vòng vô duyên ra toàn ... tuồng ký
    Được chippanda sửa chữa / chuyển vào 07:44 ngày 28/10/2005
  4. cotdien

cotdien Thành viên mới

hàm hồ dek chịu được - đã thế là người VN mà k dùng nổi tiếng Việt cho ra hồn - thế cứ đi, cứ buồn vui, cứ cảm xúc thì chất hết lên đây à? giữ lại cái gì cho riêng mình sau mỗi chuyến đi thì gọi là không có bề chìm à, cứ khoe oang oang lên là tôi đi được bi nhiêu nước, tôi cảm được bi nhiêu phần, tôi yêu thiên nhiên, tôi học được bi nhiêu thứ thì mới gọi là có bề chìm à - hay là nổi quá nó xả cho một cái lại trôi tuột đi đâu mất ý.
  5. syquandubi

syquandubi Thành viên mới Đang bị khóa

Bài của Bác viết rất hay !Con xin hầu Bác vài đoạn :     Bề nổI các chuyến đi xa có thể là đi business trips, đi chơi vacation, đi thăm bà con , đi thăm bạn bè, đi ... mạo hiểm tò mò cho biết . Bề nổi có thể là các thắng cảnh , các hình chụp, các chi tiết tiêu xài ăn uống vui chơi ...      Bề chìm thì qua các chuyến đi đó, bạn được gì và mất gì ? Đời sống và ý thức hệ của bạn thay đổi ra sao ? Life của bạn có rẽ qua một ngã khác chăng ? Kinh nghiệm sống của bạn thêm được những gì ... Tầm nhìn của bạn, có bao giờ bạn ý thực đó nó không hay chỉ là các chuyến đi có mục đích khoe khoang cho thêm ... cái dấu trên passport của mình ?---------------------------------------------------------------------------------------------------------- Bề nổi hả ? ai đi thì người đó tự biết thôi. Chính Bác đã tự trả lời rồi ! Bề chìm ? Theo Con hiểu người đi du lịch mục đích là đi chơi vui vẻ, cảm nhận thực tế về cảnh đẹp quê hương đất nước, các nước trên TG (nếu đi nước ngoài).    Còn đời sống và ý thức hệ ra sao ý à ? Thế Bác đã thay đổi được thế nào đi đã rồi con sẽ nói con thay đổi ra sao. Bác thích thì sang box lịch sử- văn hoá, con và Bác và mọi người cùng chiến về ý thực hệ.Life ! Life là cái quái gì  ? Thưa Bác cuộc đời- số phận con người ta không biết chỗ nào là điểm rẽ, cứ sống và phấn đấu, như đi du lịch cứ đi là đi. Bác có dám khẳng khái nói cuộc đời Bác đều tốt đẹp ko ? Quê con gọi là SỐ ạ ! Vâng SỐ !     Xin lỗi các bạn, Thuyền đọc các thread thấy các bạn chỉ đi và kể nhưng ít khi viết lại tư duy mặt chìm để cô đọng tích lũy cho ý thức hệ hoặc đời sống của bạn sau đó ! Có thể là các bạn chỉ phóng xe máy qua . Giống như một câu bé đọc cuốn sách lật trang này qua trang khác để coi như mình đã đọc cuốn sách đó rồi . Khác với một kẻ khác đọc xong, đọc chậm và có thể viết lại summary của cuốn sách đó .----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------     Người VN ta thường có thói quen vui-hào hứng thì nổ (kể lể) vung vít cho mọi người, còn những nỗi buồn, cảm nhận về chiều sâu để hình thành cái mà Bác gọi là "tích luỹ cho ý thức hệ huặc đời sống của bạn sau đó" thì mỗi người đều có hết. Không ai giống ai cả, nếu kể thì họ tâm sự riêng với người thân thôi.                Lại nữa, thread này đa số là các bạn du lịch vòng vòng ... nội trong nước VN mà thôi . Hay cao lắm là các nước lân bang của VN . Có lẽ vì điều kiện đất nước chưa mở rộng mấy . Thiếu đi những tầm nhìn bước đi trên các hải lục khác . Bằng cớ là các thread du lịch châu Âu (nhất là châu Mỹ) hầu như ... bị quên lãng mà không tìm được ai đàm đạo tri kỉ ! Cái phần này thường bị melted out ra các box khác . Có lẽ, box này phải là du lịch quốc nội mới đúng đây ! (chọc các bạn 1 tí, ai giận người đó ... mất khôn đó nha [​IMG])----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------    Bác có cách nào giúp Con có điều kiện huặc có tiền để đi Du lịch trên thế giới không ? Con mơ ước làm chuyến độc hành lòng vòng thế giới đây. Đi về, con sẽ làm bạn tri kỉ với Bác, nổ như bắp bơ rang.    Tuy nhiên, (lại chê nữa đây, sorry), sao các bạn trước khi đi đâu đó không lập một mục đích và xem bạn có đat được trong chuyến đi đó chăng ? Vì đọc hoài mà vẫn không thấy được những ý niệm đúc kế của riêng tác giả . Bạn hãy thử đọc các phóng sự, thường thì có riêng cảm tuong và đúc kết để người đọc có thể được mang đi theo ...    Ấy ấy, có nhiều khi, viễn du nó cho ta cái cảm hứng trong cuộc sống và giúp ta phong phú thêm về mặt tinh thần , về kinh nghiệm sống, chứ không phải về kiến thức hàng quán này, địa danh kia, chỗ ở hotel phòng trọ ra sao ! Những cái đó chả giúp cho chính ta được chi cả . Giúp cho kẻ khác ư ? Có nhiều khi , kẻ khác đi vì cần được phiêu lưu đấy ? Biết trước thì chán chết ! Có bao giờ bạn đi mua vé xem phim, trước khi xem phim lại được biết rõ ràng kết cuộc diễn tiến chi tiết của cái film đó ra sao chẳng ?-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------      Đọc đoạn khen mà thấy cứ như là....thôi để người khác bình loạn với Bác ko thì gọi là nói nhiều quá. Nhưng theo con hiểu mọi người con lo thời gian đi kiếm cơm, kiếm tiền mà đi du lịch. Có đi thì cũng phải chớp nhoáng. Bác có nhiều thời gian, làm 1 chuyến cho hoành tráng (từ  thường dùng hiện nay) rồi về kể cảm xúc, cảm tưởng, thay đổi ý thức hệ..v..v.. nhé Bác.   Xả xu páp : Nếu Bác có dịp về HN (nếu nhà ko phải HN) ghé chỗ Con chơi , Con sẽ đưa bác đi khắp nơi. Cái này là nói thật chứ ko đá đểu như mấy đoạn trên !-----------------------------------------------------Năm tháng rèn luyện ở quân trườngCho thêm dày dạn áo gió sươngSáng nắng chiều mưa cùng trận địaSẵn sàng bảo vệ đất quê hương.-----------------------------------------------------
    Được syquandubi sửa chữa / chuyển vào 08:35 ngày 28/10/2005
  6. cotdien

cotdien Thành viên mới

chẹp, nó lượn mất roài, chửi nó nữa cũng phí nhời với nước bọt, dành sức mà đi Tây Tiến còn hơn.
    ah há, Hot boy của box một thời bi giờ cũng hùa vào đánh một Hotboy sắp nổi à
  7. nopassport

nopassport Thành viên mới

Chia sẻ với thuyền xa xứ đoạn trên nhé.
    Nói thật mình cũng mới lướt qua những gì mọi người viết nên chưa góp thêm gia vị vào được ngay. Nhưng mình cảm thấy những gì chúng ta đang nói đến khá thú vị. Mình có thông tin này vừa sưu tầm được, xin được po-xờ-tờ (cả tiếng Anh và tiếng Việt của mình):
    The new traveller-tourist generation
    Green consumer
    Sensitive to local cultures
    Conscious of social justice concerns
    More independent-minded and discerning
    Knowledgeable about environmental issues
    Prefers flexible and spontaneous itineraries
    Carefully assesses tourism products in advance
    Searches for authentic and meaningful experiences
    Wishes to have a positive impact on the destination
    Motivated by a desire for self-fulfilment and learning
    Searches for physically and mentally challenging experiences
    Thế hệ những người du lịch mới
    Tiêu dùng xanh
    Nhạy cảm với văn hoá địa phương
    Có ý thức về những vấn đề công bằng xã hội
    Có suy nghĩ độc lập và sâu sắc hơn
    Hiểu biết về các vấn đề môi trường
    Thích những hành trình linh hoạt và không gò bó (vui đâu chầu đấy?)
    Xem xét kỹ lưỡng trước các sản phẩm du lịch
    Tìm kiếm những trải nghiệm đích thực và đầy ý nghĩa
    Sẵn lòng đóng góp làm lợi cho những nơi mình đến
    Cảm hứng từ khát khao học hỏi và đạt mong ước của mình
    Kiếm tìm những trải nghiệm đầy thách thức về vật chất và tinh thần
    Đừng dừng lại nhé!!!
  8. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Đọc bài của bạn tôi đơn giản nghĩ là bạn chưa đọc được quá 1 trang topic của box Du Lịch, cũng chưa theo dõi diễn đàn được quá1 tuần???
    Hầu hết các nhận xét của bạn đều phiến diện, không có gì đáng để bàn.
    Tuy nhiên có 1 điều tôi muốn gửi gắm đến bạn là:
    Tôi nghĩ cho dù có đi cả đời vẫn chưa khám phá được hết vẻ đẹp của nước nhà của Việt Nam. Tôi thấy hơi ngạc nhiên về cách nhận thức của bạn đấy., "có lẽ vì điều kiện đất nước chưa mở rộng mấy " Đất nước phải mở rộng đến đâu hả bạn, có lẽ bạn ở bển lâu quá mà thiếu đi tầm nhìn, bước đi trên chính quê hương mình.
    Riêng tôi tôi chỉ mong có nhiều anh Đú già hơn nữa trong box du lịch để dẫn dắt lôi kéo bọn trẻ con chúng tôi trong box đi được nhiều nơi trên đất nước Việt nam mình.
    Àh còn 1 điều nữa, mục đích qua những chuyến đi của dân lượt phượt thì đơn giản lắm:
    Còn đi là còn sống!!!
  9. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Hà hà ... Thuyền test thử xem phản ứng của quý vị ra sao khi bị chê bai đó ! Và cố tình chê bai 1 cách vô lý xem quý vị handle ra sao ...
    Có nhiều phản ứng Thuyền expect . Nhưng xem ra, quý vị đã handle rất lịch sự !!!
    Ở một số miền bên VN, Thuyền để ý , khi bị như vậy, họ hay nói móc lại . Tức là, nghe thoáng qua thì như rất là nice, nhưng bề sau thì lại là mắng ngược lại . Thí dụ, dùng các từ "con" & "bác" etc ... Hay trước khi trả lời thì, "xin lỗi cho tôi ..." . Người bạn của Thuyền bảo, càng đi ra phía Bắc của VN thì cái thái độ này thường là sophisticated (giỏi hơn ???) .
    Còn một số miền khác (như ở miền Nam), nếu bị chê bai vô lý thì họ chê ngược lại ngay một cách thẳng thừng .
    Trên TTVN này cũng giống như một xã hội thu nhỏ . Có thật nhiều thành phần . Sẽ có những lúc bị chê cũng như được khen . Phản ứng của ta có nhiều khi có thể thể hiện đuợc được phần nào cá tính của ta . Mỗi miền có một đặc trưng, mỗi box có một đặc ..điểm .
    Xin các bạn tiếp tục .. phản đối tiếp ! (Ráng tránh dùng các từ không hay)
    btw, trừ 1.2 reply post, còn tất cả các reply rất là tốt và chứng tỏ các bạn có bản cách ! Có nhiều khi, khi người ta bị chiê thì người ta mới tỏ rõ được cách cư xử của người ta . Khen thì dễ quá rồi , đúng hông ?
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 16:43 ngày 28/10/2005
  10. emdibolaiconduong

emdibolaiconduong Thành viên mới

há há... Anh Thuyền ăn gian wá nha!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa