1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn về box du lịch ...

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi thuyenxaxu, 28/10/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tranvuhoang2005

tranvuhoang2005 Thành viên mới

Thôi thôi các bac ơi, tranh luận nhiều làm gì cho mệt. Riêng tôi tôi thấy là mỗi người có một cảm nhận, 1 con đường, nhưng như người ta thường nói "Tất cả các con đường đều dẫn đến Thành Roma".
    Thành Rôm ở đây có nghĩa là di du lịch, để khám phá tất cả những cái giừ mà mình chưa biết, dù rằng nó hay, nó đệp, nó dở, nó xấu.
    Còn sau đó mỗi người đều có một ý nghĩ nhận xét riêng. Có phải không?
    Vậy thì thôi đừng tranh luận nữa. Toàn người Việt mình cả>>>>>>>>>
  2. ericonguyen

ericonguyen Thành viên mới

TXX, Du lịch mới chỉ bộc phát ở VN trong thập niên gần đây khi xã hội ổn định hơn, đi lại dễ dàng hơn. Thực chất về du lịch chẳng có gì mới cả nó cũng cũ như xã hội loài người vậy, chỉ có điều ở một số nước vì điều kiện hoàn cảnh chưa cho phép thành ra du lịch trở thành một khái niệm về cái gì đó chỉ dành cho giới có tiền hay liều bất cần đời mà thôi
    Về du lịch bề nổi bề chìm tùy theo người tùy theo hoàn cảnh TXX, có người chỉ đi xả hơi sau những ngày làm việc mệt nhọc, có người đi để lấy ý tưởng sáng tác, làm việc, có người đi để chiêm ngưỡng cảnh đẹp, con người văn hoá xã hội mỗi nơi
    Có người đi theo kiểu thừa tiền khách sạn 5*, ăn uống chơi bời phủ phê hưởng thụ theo cách của họ, có người đi vì muốn phiêu lưu mạo hiểm, xã hội loài người phức tạp lắm TXX, trăm người ngàn ý không thể áp đặt ý người này lên người khác được
    Mỗi người mỗi nhân sinh quan ( mình xài chữ này thay chữ ý thức hệ của TXX vì có nhiều người nhạy cảm với chữ này lắm), rất khó để bảo một anh tây mũi lõ và bơ và phó mát là không ngon mà mắm tôm của anh Việt Nam mũi tẹt mình mới ngon TXX ạ .
    Du lịch ở đây cũng tương tự như vậy, thị trường bùng nổ, đời sống khá giả hơn, đi lại tự do hơn, chính quyền cởi mở hơn ai cũng muốn mình hiểu biết, lịch lãm hơn người khác thành ra phong trào nhà nhà du lịch rồi lây lan đến cả nước du lịch hòa mình vào nhịp điệu cả thế giới cũng đã & đang du lịch
    Chẳng phải ai cũng có cùng sự hiểu biết như nhau để coi được gì mất gì sau khi du lịch đâu TXX, có người tôn trọng môi trường sống, quan hệ con người xã hội nơi mình đi qua. Có người coi làm sao cho đáng đồng tiền bát gạo mình bỏ ra. Có người đi cho thoả mãn tính phiêu lưu, tất cả chúng ta đang bắt chước và học hỏi của những người đi trước, tuy nhiên không phải ai cũng thấy cái mình thấy, có đôi khi mình lại không thấy nữa chăng. Điều quan trọng là làm sao biết được điều mà mình không biết, suy nghĩ và thay đổi cho phù hợp
    Du lịch box các bạn trẻ vào nhiều chủ yếu còn đang dọ dẫm tìm hiểu, cũng có người thích nổ, thích phang người này một phát rồi chạy, nhưng cũng có nhiều người thích tìm hiểu tin tức, học hỏi lọc lựa giữa một đống rác tin tức trên mạng quả là một điều nan giải, nhưng với thời gian cái gì có giá trị thì sẽ tồn tại mình tin vậy
    Lần khác mình sẽ nói chuyện về du lịch trời tây, trời ta, và trời mẽo, trời kăng gu ru để xem trời nào hợp hơn trời nào bạn nhé
  3. ChipPanda

ChipPanda Thành viên quen thuộc

Cho nhà cháu spam một phát nhé . Về cơ bản thì Chíp đồng ý với bác Erico. Vốt cho bác 1 cái, dù là Chíp thấy cái sự vốt viếc này nó cũng kỳ kỳ
    Có điều, cái đoạn bác viết ở trên không ổn, nghe có vẻ bầy đàn quá nhẩy
  4. donghailongvuong

donghailongvuong Thành viên mới Đang bị khóa

5. phambienngoc

phambienngoc Thành viên mới

Theo tớ thì ý kiến của TXX không cần thiết phải tranh cãi, nói thêm làm gì; đọc và tự suy nghĩ.
    To chú ĐHLV: NV750 của anh đang nằm kho chỉ còn 400 thôi, được nếu chú dám và lái được.
  6. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Tiếc là một topic hay nhưng lại không được thảo luận một cách thẳng thắn và thoải mái, chủ nhân topic có cách tiếp cận các thành viên chưa hợp lý nên chưa đem lại kết quả như mong đợi. Anh Thuyền ơi! anh về nhà xem cả nhà chúc mừng anh kìa. Cuối tuần rảnh rỗi muốn thực hiện tiếp ý định của anh thì thay đổi cách tiếp cận, cách nói thì có thể sẽ vui vẻ hơn. Nó còn nằm ở chỗ cách nhìn của anh với thế hệ trẻ Việt Nam nữa, chưa đi hết là còn chưa biết đó, cảm nhận của mình sẽ đúng hơn là cảm nhận và suy nghĩ trên cảm nhận của người khác. Nói đến vấn đề này Nhím và anh lại cãi nhau, mất vui. Người thì có người này người kia, online cũng chỉ là ảo, không nên đánh đồng với thực tế. Cái chúng ta rất cần ở đây là chữ "NHẪN".
    Chúc cả nhà trong box du lịch vui vẻ, tiếp tục những cuộc hành trình ưa thích của mình và ... cứ đến Đà Nẵng cần gì cứ gọi Nhím.
  7. ericonguyen

ericonguyen Thành viên mới

Cám ơn Chíp đã vốt dù chẳng biết làm gì với 5 cái * đó nhưng mà khoái
    Vấn đề về du lịch này cũng bức xúc cho nhiều người Việt Nam hiện nay, có những người có thiện chí nhưng cách trình bày vấn đề gây ngộ nhận, có người vào đọc suy nghĩ và học hỏi, và có những người chẳng bao giờ học được gì cả
    Chuyện thường tình hàng ngày thôi xã hội nào chẳng vậy cỏ dại thì nhiều hơn hoa tuy nhiên cỏ dại vẫn có công dụng của nó
    Phải đi xa một thời gian khi nào có dịp sẽ vào thăm box du lịch
  8. Khikho007

Khikho007 Thành viên mới

Khà khà, ông bạn cowboy Texas này khôn hết chổ nói. Chọc cho vài người chạm nọc chưởi om sòm, nhưng cũng đưa ra được quan điểm của mình và lấy được cảm tình của số đông!
    Lở tản mạn thì cho KK tui tản mạn một chút trong chuyến đi VN vừa qua. Quan hệ giữa thực khách và nhân viên phục vụ trong hàng quán. Từ Saigon cho đến tỉnh lẻ, thực khách gọi nhân viên như gọi đò. Tức là cần gì thì la lớn lên, cho dù người phục vụ đang bận việc ở tận bên kia phòng. "Ê, lấy .... coi, lẹ lên" một cách vô tư, cóc cần biết nước miếng của mình văng qua thức ăn bàn bên cạnh, tức là dĩa của tui. Đến phiên tui, thấy cô phục vụ đứng cách chừng 3 bàn, giơ tay lên, cô ta ngẩn lên nhìn và đi về phía ... ngược lại. À ra thế, nếu không làm lớn tiếng thì bị người ta lơ! Một chuyện khác, mấy cô tiếp viên của các công ty bia cứ châm vô ly bia của khách mà không bao giờ hỏi khách có muốn uống nữa hay không. Và 1 anh khách trẻ chấm dứt việc này bằng cách đạp chân lên thùng bia để cô tiếp thị khỏi lấy thêm. KK tui để ý coi thái độ của hai bên như thế nào, nhưng mọi người vẫn vô tư. Đến phiên KK, nói với cô tiếp thị là đủ rồi, đừng châm thêm nữa, và cô ta vui vẽ châm cho những người khác. Tại sao anh chàng khách trẻ tuổi kia lại bất lịch sự đến thế? Hỏi một người bạn cùng đi thì "Mấy con tiếp thị lỳ lắm, nói nó đâu có nghe!!!". Chê bai ai nhỉ? Khách hàng hay dịch vụ?
  9. qtmm1818

qtmm1818 Thành viên rất tích cực

chỉ có mỗi chuyện du lịch thôi mà các bác phức tạp hoá lên thế, cãi nhau làm gì, du lịch là để vui vẻ, thoả mãn tò mò, hưởng thụ cuộc sống, đến được nơi mình muốn đến,va chạm với những văn hoá,con người,tập quán... khác,mà tóm lại là phục vụ bản thân mình,ai thích gắn với ý thức hệ hay cái khỉ gì khác là việc của họ, ai thích ghi chép tìm tòi... cũng là việc của họ, vì thực ra chuyện này ko phải là ko có.
    có người thế này có người thế kia,ai chả có cái dở hơi của riêng mình,nếu ko muốn nói là rồ :-D. ai thích đi vn thì đi,thích đi nước ngoài thì đi,tuỳ khả năng và sở thích, nhưng còn bảo tao đây giàu hơn bọn mày,được đi nhiều và được dán nhiều visa thì lại thành láo rồi ;-D chú được đi nhiều chắc gì bằng những người khác,chưa kể hộ chiếu của chú chắc gì đã là màu đỏ :-D,mà là màu đỏ rồi chắc gì được vào phòng VIP,có còi tí toe dẫn đường :-D,tinh vi thế lại hơi lố rồi.
    Được qtmm1818 sửa chữa / chuyển vào 03:54 ngày 31/10/2005
  10. ngheovihifi

ngheovihifi Thành viên mới

Trước tiên xin cho tôi được gửi lời chúc sức khoẻ tới toàn thể anh chị em trong box Du lịch, chúc các anh các chị càng ngày càng có nhiều chuyến đi hơn nữa để cho tôi, và những người chưa có cơ hội được đi nhiều nơi như các anh các chị cũng sẽ có một phần cái cảm giác lâng lâng, phấn khích như thể mình đang tham gia trong những chuyến hành trình xuôi ngược trên quê hương Việt nam ta.
    Thực lòng tôi không có ý định góp ý kiến gì cả vì tôi ít có cơ hội đi đó đây, nên từ khi vào Box này chỉ biết đọc, đọc và tự tích luỹ cho mình những kinh nghiệm từ người đi trước...để ao ước rằng một ngày đẹp trời nào đó tôi cũng sẽ khoác balô lên đường như các anh các chị khám phá vẻ đẹp của quê hương đất nước. Nhưng hôm nay vào topic này thấy bác Thuyenxaxu bác ấy thể hiện tài triết học đâm ra mình cũng thấy cần phải có mấy lời với bác ấy
    Bác Thuyenxaxu thân mến!
    Tôi là người chưa biết bác và cũng chưa dám làm quen với ai trong Box, vì tôi cũng mới biết về Box này vài tháng gần đây, và vì hiện tại tôi cũng chưa có điều kiện để đi nhiều, cho dù trong tôi máu lãng tử cũng phải bằng sáu, bảy phần của bác Du...Vì tôi ở miền Nam, nên trên đất nước Việt nam mình ngoài một số tỉnh vùng núi phía Bắc(trừ Quảng Ninh-tôi đã tới Móng Cái) thì cũng may mắn cho tôi là đã được đi gần hết tất cả các địa danh, không phải đi ngang qua đâu mà là đi có dừng lại thăm thú hẳn hoi. Vậy mà hôm nay đọc bài của Bác viết, tôi cảm thấy buồn quá Bác ạ, vì tôi chưa biết cái Ý thức hệ nó nằm ở đâu trong việc đi du lịch...hôm nay nhân đây tôi xin được làm quen với Bác và có gì xin bác chỉ bảo thêm...
    Bác Thuyenxaxu ạ!
    Nếu tôi không nhầm thì bác vẫn còn trẻ tuổi, bởi theo suy luận của tôi thì ngay việc Bác lấy nick là Thuyenxaxu và những từ ngữ mà Bác diễn đạt một phần nào đã nói lên điều ấy. Thế hệ người Việt nam sau này sinh ra, hoặc lớn lên trên hải ngoại, tiếp cận và chịu ảnh hưởng sâu sắc của nền văn hoá Âu-Mỹ sẽ dẫn tới việc sử dụng ngôn ngữ mẹ đẻ không được chính xác cho lắm, nên Bác không thể biểu đạt những suy nghĩ của mình bằng tiếng Việt được mà phải dùng tiếng Anh. (ở đây lại có một khái niệm to tát nữa là sự phong phú của ngôn ngữ Anh-Việt). Một khi đã không thể sử dụng thuần thục tiếng mẹ đẻ, thì liệu có nên chăng khi Bác sử dụng một cái khái niệm mà tôi dám chắc là không phải sinh viên Đại học nào cũng giải thích nổi đó là " Ý thức hệ"...triết học quá, to lớn quá...
    Cái bác cần là gì sau mỗi chuyến đi?
    Định nghĩa của Bác: thế nào là một chuyến Du lịch?
    Tôi tin Bác sẽ khó trả lời được lắm, mà Bác có trả lời đuợc thì liệu đấy có thể coi là " Ý thức hệ " của những người đi Du lịch không nhỉ?...
    Tôi là người Việt nam. Tôi khâm phục sự phát triên, giàu có của các nước phương tây, tôi ngưỡng mộ những danh lam thắng cảnh tuyệt vời của đất nước họ...Nhưng, tôi lại yêu đất nước mình hơn...bởi vì sao ư? đơn giản thôi: tôi là người việt Nam...Có lẽ Bác chưa đọc hay Bác cố tình quên những đúc kết sau mỗi chuyến đi của các thành viên. Chỗ nào phong cảnh đẹp, chỗ nào món ăn ngon, chỗ nào phong tục tập quán, nghi lễ dân gian phong phú...rồi những suy nghĩ đọng lại sau mỗi chuyến đi nữa chứ, Bác không xem à? phần đông trong số họ đều nghĩ về đất nước bằng những suy nghĩ mang tính xây dựng rất cao đấy chứ. Họ đều nghĩ, đất nước ta đẹp nhưng còn nghèo, giá chỗ này làm được đường nhựa, giá chỗ kia đổ được cầu bê tông...thì du lịch sẽ phát triển hơn, đời sống nhân dân sẽ khấm khá hơn... Có bao giờ Bác thấy thương cho một Hà Giang địa đầu tổ quốc mà cái khó cái nghèo cứ mãi đeo đuổi, thương cho một cao nguyên đá khô cằn mà con người vẫn phải bám trụ dù cho bữa cơm thì ít, mèn mén thì nhiều chưa...bác có thương cảm không khi nhìn thấy những hình ảnh quê hương sau bão, saulũ lụt...nhưng dù có thiên tai thì vẫn còn người dám đối mặt chống chọi với nó. Bởi vì sao? bởi con người luôn gắn bó luôn có tình yêu với nơi mình sống...ai cũng về đồng bằng thì ai ở lại với vùng biên giới đây...Tôi không hiểu rõ lắm về "Ý thức hệ" vì nó rộng lớn quá, nhưng Bác có đọc Topic về Văn Chấn không? Bác có thấy tình người trong cơn hoạn nạn không? Bác đánh giá thế nào về những con người của Box Du Lịch trong đợt đi Văn Chấn đấy? Đấy là "Ý THỨC HỆ " đấy Bác ạ! còn cuộc đời sẽ rẽ sang đâu sau mỗi chuyến đi thì Bác thấy rồi đấy, tôi không cần phải giải thích nữa nhỉ?
    Theo tôi, đi Du Lịch để làm gì ư? đơn giản thôi, đi Du lịch để nghỉ ngơi thư giãn sau những ngày làm việc mệt nhọc, đi Du lịch để khám phá, tìm hiểu, thử thách bản thân. đi Du lịch đẻ thưởng lãm phong cảnh giang sơn đất nước(nói rộng là thế giới), món ngon vật lạ, bản sắc văn hoá của mỗi vùng đất mà mình từng ghé qua....rồi từ đó thêm yêu quê hương đất nước con người.....
    vài lời rông dài mong bác thứ lỗi.chúc bác vui.
    NÓI THÌ DỄ-LÀM MỚI KHÓ
    Được ngheovihifi sửa chữa / chuyển vào 17:00 ngày 31/10/2005
    Được LinhEvil sửa chữa / chuyển vào 17:04 ngày 31/10/2005
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa