1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tản mạn về quán cafe bạn hay ngồi .

Chủ đề trong '1981 Gà -Hà Nội' bởi magicboulevard, 30/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. magicboulevard

magicboulevard Thành viên rất tích cực

Tản mạn về quán cafe bạn hay ngồi .

Nhiều khi mệt,hay có chuyện gì khiến bạn phải tìm cho mình một khoảng lặng ,bạn sẽ đi đâu? Là tớ ,tớ sẽ đi uống cafe ở quán quen ,phần nào đấy hợp với phong cách của mình nữa .

Quán cafe mang tên Cuối Ngõ một chiều mưa ,quán nhỏ,vắng tanh,khép lại một ngày làm việc mệt mỏi bằng cách thu mình trong một góc,cảm nhận từng giọt đắng của cốc cafe và thả hồn theo làn khói thuốc (cái này hơi phản KH nhưng thành thói quen rồi) .
    Đi trời mưa lạnh bao nhiêu thì vào đây ấm áp bấy nhiêu ,quán cũng chẳng có gì ,cách trang trí cũng bt ,vài bóng đèn vàng ,chỉ đủ sáng cho khách quan sát được những bức tranh ,những hình ảnh về nhạc sĩ TCS trên tường ,chỉ thế thôi những cũng đủ để lại dấu ấn về 1 quán đặc biệt trong thời kì cafe Trung Nguyên và các quán dimalh nhiều như lợn con rồi .
    Đang mơ màng ,có khi chợt bừng tỉnh vì những lời ca :"
    Tình yêu như nắng ,nắng đưa em về ,bên dòng suối mơ
    Nhẹ vương theo gió ,gió mang câu thề ,xa rồi chốn xưa .... "

Giọng Tuấn Ngọc vẫn thế ,vẫn điềm đạm,thong thả nhưng ấm áp vô cùng ,lần nào đến cũng nghe "Riêng một góc trời " của Ngô Thuỵ Miên mà lần nào cũng thấy hay ,như mới nghe lần đầu .Nhạc ở đây cũng có chiều sâu như phong cách của quán ,hiếm có quán nào bây giờ vẫn còn và chỉ hay bật những tác phẩm của TCS và nhưng nhạc sĩ thời xưa qua các giọng hát của Khánh Ly và Tuấn Ngọc,hay mình là một người hoài cổ nhỉ.
    Còn một điều nữa làm nên phong cách của quán là rượu San Lùng đặc biệt ngon và nặng .Đi uống rượu ỏ nhiều nơi nhưng chưa thấy ở đâu San Lùng ngon như ở đây ,phảng phất hương cốm ,nặng nhưng êm ,và đặc biệt ,chỉ cần đổ 1 chén ra đĩa ,châm lửa ,là có thể nướng được con mực trong ngọn lửa xanh biếc ,thế mà tại sao vào đến dạ dầy vẫn ko cảm thấy gì nhỉ
    Tạm thế đã ,đi ngủ ,ngày mai còn phải bon chen với đời
  2. emchicananhyeuemthoi

emchicananhyeuemthoi Thành viên mới

Anh ơi cho em hỏi địa chỉ của Cuối Ngõ ạ ?
  3. emchicananhyeuemthoi

emchicananhyeuemthoi Thành viên mới

Anh ơi cho em hỏi địa chỉ của Cuối Ngõ ạ ?
  4. sakutaza

sakutaza Thành viên mới

Magic nhiều cảm xúc quá nhỉ ? Thôi mày ca tụng nhiều quá rồi, để tao chê một vài câu cho quán bớt đông, anh em đỡ phải chiếm chỗ chiếm ghế ....
    Nói thật tao thấy cái quán đấy ... nghệ ko ra nghệ gừng ko ra gừng. Mỗi lần vào quán, cảm giác như chủ quán thấy có gì hay là treo hết cả lên tường ý, từ bắp ngô đến cái rìu rồi cái đàn .... Tao chẳng thấy tí ti nghệ thuật gì trong cái đó cả, tranh thì bôi bôi hắt hắt, nhìn đỏ con mắt hỏi mỏi cái mồm mà chẳng moi được tí nghệ thuật nào. Theo tao đó ko phải là sự giản dị mà đó là nhếch nhác và nguệch ngoạc. Túm lại là ko có một đồ vật gì làm tim người ta rung cả. Mà, có tới 2 cái đàn guitar ...đứt dây cả, anh em lúc cao hứng muốn lôi xuống thể hiện tí ti cũng khó khăn. Chui nhủi trong ngõ sâu hun hút mà đồ ăn đồ uống đắt đỏ, nhất là những hôm nào có tí ca + nhạc sống.
    À thôi hình như chê hơi nhiều quá rồi, khen tí lấy lại cân bằng vậy : Ông chủ quán chịu chơi và quán có bán rượu, thế là hơn đứt Lâm và Đinh rồi.
  5. sakutaza

sakutaza Thành viên mới

Magic nhiều cảm xúc quá nhỉ ? Thôi mày ca tụng nhiều quá rồi, để tao chê một vài câu cho quán bớt đông, anh em đỡ phải chiếm chỗ chiếm ghế ....
    Nói thật tao thấy cái quán đấy ... nghệ ko ra nghệ gừng ko ra gừng. Mỗi lần vào quán, cảm giác như chủ quán thấy có gì hay là treo hết cả lên tường ý, từ bắp ngô đến cái rìu rồi cái đàn .... Tao chẳng thấy tí ti nghệ thuật gì trong cái đó cả, tranh thì bôi bôi hắt hắt, nhìn đỏ con mắt hỏi mỏi cái mồm mà chẳng moi được tí nghệ thuật nào. Theo tao đó ko phải là sự giản dị mà đó là nhếch nhác và nguệch ngoạc. Túm lại là ko có một đồ vật gì làm tim người ta rung cả. Mà, có tới 2 cái đàn guitar ...đứt dây cả, anh em lúc cao hứng muốn lôi xuống thể hiện tí ti cũng khó khăn. Chui nhủi trong ngõ sâu hun hút mà đồ ăn đồ uống đắt đỏ, nhất là những hôm nào có tí ca + nhạc sống.
    À thôi hình như chê hơi nhiều quá rồi, khen tí lấy lại cân bằng vậy : Ông chủ quán chịu chơi và quán có bán rượu, thế là hơn đứt Lâm và Đinh rồi.
  6. xinh_nhat_mang

xinh_nhat_mang Thành viên mới

mỗi quán đều để lại cho em những cảm xúc khác nhau
    em nhớ lần đầu tiên em gặp anh cũng là ở 1 quán cafe
    hôm đấy em đang ngồi cùng mấy đứa bạn
    em vừa uống nươc vừa buôn chuyện vừa nhắn tin
    và cả vừa chép bài tập về nhà từ sách giải do tội quên chưa làm bài tập về nhà
    anh đến nói 1 câu lam em thấy rất ghét
    vừa làm nhiều việc 1 lúc thế này ko hiệu qủa đâu dễ đau dạ dày lắm đấy,có cần anh chép hộ cho hay ko
    vốn bản tính lăm lời và thích trêu đùa em đã bảo là có
    khổ thân anh cả buổi sang fải ngồi chép bài mấy chuc trang liền
    căn bản em mới chẹp được nửa trang thôi mà vì còn mải buôn chuyện
    em vẫn nhớ quán nước ấy nhưng giờ đây đã đóng cửa
    nhiều khi đi qua nhìn vào thấy lòng xao xuyến nhưng chỉ có thế
    chúng ta đâu còn yêu nhau nữa
  7. xinh_nhat_mang

mỗi quán đều để lại cho em những cảm xúc khác nhau
    em nhớ lần đầu tiên em gặp anh cũng là ở 1 quán cafe
    hôm đấy em đang ngồi cùng mấy đứa bạn
    em vừa uống nươc vừa buôn chuyện vừa nhắn tin
    và cả vừa chép bài tập về nhà từ sách giải do tội quên chưa làm bài tập về nhà
    anh đến nói 1 câu lam em thấy rất ghét
    vừa làm nhiều việc 1 lúc thế này ko hiệu qủa đâu dễ đau dạ dày lắm đấy,có cần anh chép hộ cho hay ko
    vốn bản tính lăm lời và thích trêu đùa em đã bảo là có
    khổ thân anh cả buổi sang fải ngồi chép bài mấy chuc trang liền
    căn bản em mới chẹp được nửa trang thôi mà vì còn mải buôn chuyện
    em vẫn nhớ quán nước ấy nhưng giờ đây đã đóng cửa
    nhiều khi đi qua nhìn vào thấy lòng xao xuyến nhưng chỉ có thế
    chúng ta đâu còn yêu nhau nữa
  8. magicboulevard

Thằng kia cứ ồn ào thế mà lần nào anh em tụ tập cũng có mặt .Thực chất ,tớ chỉ nói về quán đấy vào những lúc bt vắng khách thì phong cách của quán là như thế ,còn các tối thứ 3 và thứ 6 thì cũng còn nhiều đáng nói ,và chương trình văn hoá nghệ thuật ở quán này ,bên box Trịnh đã từng bàn cãi nhiều rồi ,ở đây anh em ta chỉ tản mạn thôi ,dù sao thì cũng là 1 quán ngồi được khi tụ tập nhau
  9. magicboulevard

Thằng kia cứ ồn ào thế mà lần nào anh em tụ tập cũng có mặt .Thực chất ,tớ chỉ nói về quán đấy vào những lúc bt vắng khách thì phong cách của quán là như thế ,còn các tối thứ 3 và thứ 6 thì cũng còn nhiều đáng nói ,và chương trình văn hoá nghệ thuật ở quán này ,bên box Trịnh đã từng bàn cãi nhiều rồi ,ở đây anh em ta chỉ tản mạn thôi ,dù sao thì cũng là 1 quán ngồi được khi tụ tập nhau
  10. xinh_nhat_mang

sáng nay em ngồi uống nước ở quán đấy
    em lại gặp anh ở đấy nhưng chắc anh ko nhìn thấy em
    bao cảm xuc ngày xưa tràn về ,đúng là tình cũ ko rủ mà đến
    anh vẫn thế vẫn kiểu ăn mặc ấy
    vẫn kiểu tóc ấy
    vẫn gọi những đồ uống như thế
    nói chung là anh chẳng thay đổi gì
    điều thay đổi duy nhất là ngồi cạnh anh ko fải là em mà là 1 người khác,mọi người kém em về mọi mặt
    em cũng ko trách gì anh tại vì chính em là người nói câu chia tay mà và bản thân em cũng có người mới
    nhưng em có ích kỷ quá ko
    khi em muốn làm mọi việc theo ý của em
    mà ko để ý đến anh
    dù sao thì cũng chúc anh hanh phúc
    hahaha mà sao anh có thể hạnh phúc được cơ chứ
    tại vì bạn bè anh sẽ chê cười anh vì sao lại chọn người yêu mới xấu thế,lùn thế,béo thế