1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tầng 19 - Tâm sự của các nàng yêu trai Nam Á

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi Alice1991, 17/02/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Rose12

Rose12 Thành viên tích cực

Cả nhà cho em cập nhật tình hình tí :
    - Báo cáo là em đã leo hết tầng 10 rồi, nhưng vẫn còn sung lắm, sức khỏe tốt, leo tiếp ko thành vấn đề :)
    Lần cập nhật cuối: 21/06/2017
  2. Benatite

Benatite Thành viên tích cực

dạ, em cảm ơn chị @gee đã quan tâm!em không có giận gì đâu mà còn phải cảm ơn chị̣ mới đúng chứ ạ̣̣̣!!!!!!
  3. happy123

happy123 Thành viên mới

hông biết em up tiếp tình hình chuyện của em thì có chị nào muốn nghe không ạ? E tưởng cắt đuôi được ai ngờ vẫn chưa cắt đuôi được ạ.
  4. Benatite

Mình không biết các bạn mới yêu Ấn trên này đã từng nghe đến dowry hay chưa?Nếu các bạn tìm hiểu kỹ thì chắc sẽ tuột mất n% cảm giác với các anh Ấn đấy :)....Nếu xác định "thương nhau để đó" thì thôi nhưng nếu đã nghĩ đến chuyện hôn nhân đại sự thì nên tìm hiểu kỹ phong tục bên đó :)
    Rose12Meomeo1032 thích bài này.
  5. jinying1403

jinying1403 Thành viên mới

Hi các chị :-p
    Cuối tháng 11 này zai nhà e qua thăm. Mà e nghe kinh nghiệm của các chị sao e quíu quá!! Gặp zai nhà e ở tận Kangra, Dharamshala nghe c. May Trang hay c.Cop từng nói là nó rừng núi xa xôi lắm :confused: E cũng thỉnh thoảng nói chuyện hỏi thăm ba mẹ hắn qua Skype thấy cũng hiền dễ thương dễ chịu mà nếu lỡ có về thiệt thì ko biết sống sao. ( mẹ chồng Việt thấy là cũng khó chiều lòng nói chi mẹ Ấn không biết tiếng khó giao tiếp) mà giờ e đang u mê tình yêu quá. Nếu mà lôi hắn về VNam đc hoặc ở nước khác thì đỡ quá các c nhỉ
    ...e giờ nghĩ tương lai thấy ngán quá mà dứt cũng quá khó
  6. Meomeo1032

Meomeo1032 Thành viên mới

Hello các chị, lâu lắm rồi em không lên đây. Các chị có khỏe không? Thoắt cái đã gần một năm rồi
    Dạo này em với trai Ấn hay cãi nhau quá. Toàn là từ em bắt đầu, em ghen. Ghen vì trai nói chuyện nhạt nhòa với em, ghen vì lúc em cầm điện thoại trai xem danh sách tìm kiếm của hắn đến đoạn 1 cô thì hắn giành lại không cho xem trong khi em đã hỏi tử tế " Can i use your phone?!", điều ấy làm em nghi ngờ.
    Em với trai yêu xa. Cùng ở vn nhưng người Nam kẻ Bắc. Trai làm ở trong Nam có thể chuyển ra hà nội nhưng hà nội thì đi lại nhiều nơi hơn trong ấy, nên em cũng chẳng năn nỉ trai chuyển ra làm gì. Đỉnh điểm là lần gặp gần đây trai bảo tháng sau trai về Ấn 1 tháng ( cái này năm nào cũng thế, 1 năm cty cho nghỉ 1 tháng về nhà) nên sẽ giành thời gian cho gia đình và nói chuyện với em ít đi, trai bảo em đừng buồn, đừng nghĩ nhiều. Mà em thấy có gì đấy không ổn, lệch múi giờ + vốn đã ít nói chuyện với nhau mà còn "giành thời gian cho gđ nữa, liệu tc này sẽ đi đến đâu. Hiện tại em và trai đang cãi nhau, chặn và xóa hết các thứ về nhau rồi. Mà lòng em thì xót xa nhớ trai điên cuồng. Chán quá các chị ơi :(
  7. Rose12

Rose12 Thành viên tích cực

Nếu theo Hindu thì đúng như chị Benatite nói , đàng gái phải " nộp " của hồi môn cho đàng trai để tỏ lòng biết ơn họ sẽ chăm sóc con gái mình. Mặc dù Ấn Độ đã có lệnh cấm đòi và nộp của hồi môn, nhưng " luật vua thua lệ làng " .
    Còn nếu chàng theo Hồi giáo thì ngược lại, của hồi môn lại như là một món quà mà nhà trai cho cô dâu, để tỏ lòng cảm ơn nhà gái đã có công sinh thành, dưỡng dục cô dâu tương lai nhà họ, thể hiện sự tôn trọng của gia đình nhà trai đối với nhà gái và cô dâu, trả ơn nhà gái đã góp tiền của, công sức chăm lo cho cô dâu, nhà gái có thể thách cưới, đòi sính lễ....Cái này thì em thấy giống VN mình.
    --- Gộp bài viết: 24/06/2017, Bài cũ từ: 24/06/2017 ---
    Kể tiếp đi chị, em lót dép hóng :)
  8. Benatite

@Rose12 ơi, theo mình biết là Hồi ở Indo, Malay hay Brunei thì không có đòi hồi môn nhưng ở Pak thì được mặc định là culture rồi. Thông thường nếu gia đình cô dâu cho hồi môn nhiều thì nhà chồng sẽ coi trọng cô dâu hơn vì 1 phần hồi môn của cô dâu sẽ được dùng cho em gái của chú rể sau này lấy chồng, còn lại sẽ được giữ cho 2 vợ chồng. Ngoài ra, cũng tùy gia đình họ sẽ đòi ít hay nhiều. Bạn mình nói thì đó chính là văn hóa Ấn nhưng do Pak và Ấn ngày xưa là 1 nên cũng ảnh hưởng ít nhiều. Có nhà thì chỉ cần tượng trưng (e.g. quần áo, giày dép, mỹ phẩm,...), có nhà thì cũng làm gay gắt lắm. Thậm chí có chị là người đạo Hồi gốc ở Indo, lấy chồng ở Pak nhưng hoàn toàn không biết j về jahez (tức dowry) do anh chồng nói cái đó là trách nhiệm của ảnh. Cuối cùng, khi ở với gia đình chồng, má chồng liên tục hỏi thăm về dowry của chị ấy đến mức chị ấy stress và gây nhau với chồng. Anh chồng cũng thương vợ nên mua cho chị ấy 1 cái máy lạnh và 1 bộ đồ dùng nhà bếp rồi dặn chị ấy nói với mẹ chồng là do ba mẹ chị ấy gửi tiền từ Indo cho chị ấy mua làm jahez. Nhờ vậy mà sóng yên biển lặng và đỡ bị dèm pha bở các bà chị dâu khác. Đó là câu chuyện về dowry của các gia đình vùng nông thôn như Penshawar, Balochitsan...Ở Ấn như thế nào thì chắc chờ kinh nghiệm của các chị đã lấy chồng ở đây!!!!
    Các bạn mà nghe ảnh hỏi cưới hay liên quan đến hôn nhân đại sự thì đặt thẳng vấn đề chứ không sau này sẽ bị shock....Không thì nói thẳng là ba má em không có gì hết nên em sẽ không có dowry đâu. Xem coi người ấy phản ứng sao? =))
    Rose12 thích bài này.
  9. jinying1403

jinying1403 Thành viên mới

Em cũng chung cảnh ngộ với c, gần đây cứ cãi nhau hoài! Chán thật c nhỉ, tiếp tục thì ko biết đến đâu, bỏ thì ko thể. Haizzz
    Meomeo1032 thích bài này.
  10. Benatite

Hôm nay là EID mubarak rồi (tức là ngày celebration đánh dấu sự kết thức của tháng chay Ramadan)!!!!Sau 1 tháng vật vờ, vật vã thì nhịn ăn .... vẫn không xuống kg nào!! Vẫn tròm trèm 60 và cái kim chỉ có xu hướng nhích lên thôi =))
    Có chị em nào muốn nghe chuyện fasting của cộng đồng Hồi giáo bên này ko ạ? ^_^
    Meomeo1032Rose12 thích bài này.