1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tầng 2 nhà CHUM LỐNG - Chuẩn bị Tây Côn Lĩnh tết dương - Hàm Lợn đã qua, tiếp tục Ngọa Vân - Yên Tử

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi nestxanh, 01/08/2009.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. Nobitus

Nobitus Thành viên mới

Xin phép cả nhà, em đi lạc đề phát. Chẳng là sắp tới là lễ Hội chùa làng em - làng Hành Thiện nên em xin phép quảng cáo về làng em tí. Là con dân Hành Thiện cứ đến ngày gần lễ hội là em háo hức hết cả người rồi ạ. Nếu có dịp rất vui lòng được đón anh chị em thập phương về dự ạ. Em chỉ giới thiệu về lễ hội làng thôi ạ. Nếu ai có quan tâm về làng em có thể hỏi bác google hoặc về làng em thăm thú ạ.
    Bài viết và hình ảnh được tham khảo từ: http://my.opera.com/khanhlinh086/blog/2008/09/18/le-hoi-chua-keo-hanh-thi
    Chùa Làng Hành Thiện (còn gọi là Thần Quang Tự hay Chùa Keo Hành Thiện) thờ Đức Phật và thiền sư Đức Không Lộ Thiền Sư đã có lịch sử lâu đời mấy trăm năm văn hóa.
    Hội chính diễn ra từ 12-15 tháng 9 Âm lịch hàng năm, nhưng ngay từ mùng 7 đã có nhiều hoạt động để đón mừng: lễ hạ trải, lễ dựng cây nêu, dựng cờ, luyện tập bơi trải trên dòng Ninh Cơ, lễ lên khăn chọn chân chèo... Trong thời gian trước đó, người dân làng cũng đã háo hức trang hoàng, quét dọn đường làng ngõ xóm thật sạch sẽ để đón chào lễ Hội.
    Một số hình ảnh về làng và lễ hội:
    Con sông uốn lượn bao quanh làng (là nơi một phần diễn ra hội thi bơi trải):
    Hồ và gác chuông:
    Hình ảnh lên đồng tại Đền Mẫu:
    Lung linh đêm hội:
    Lễ rước kiệu Truyền thống:
    Và đặc sắc nhất trong lễ hội là lễ thi bơi trải trên dòng Ninh Cơ - một nhánh của sông Hồng. Làng có 15 xóm, mỗi xóm một trải gồm 10 người (1 ông lái và 9 anh em chân chèo). Điều khác biệt ở quê em là thì chèo đứng chứ ko chèo ngồi, anh em chân chèo mặc đồng phục, đầu thắt khăn đỏ hoặc vàng tùy từng xóm.

Người dân trên bờ cổ vũ rất nhiệt tình và vui vẻ:
    Bài viết chỉ cung cấp một phần rất nhỏ hình ảnh về lễ hội và ko có tính hệ thống nên mong bà con thông cảm. Có điều kiện mời bà con về dự lễ hội chùa làng em để có thể tìm hiểu rõ hơn về làng, chùa cũng như những nét văn hóa dân gian truyền thống ở một ngôi làng cổ, thuần nông và đặc trưng của làng Bắc Bộ Việt.
    Rất cảm ơn bà con, anh chị em đã theo dõi.
  2. nestxanh

nestxanh Thành viên mới

Cụ Nghị nhảy vô đi cụ, cho cái lịch cụ thể của Hàm Lợn đi!
    Nhà mình hôm nào lại off lấy áo phát nhỉ, tối thứ 2 tới đi, off đi treck Hàm lợn luôn! Okia không?
  3. SyNghiTran

SyNghiTran Thành viên quen thuộc

Đi cuối tháng 31/10 và 1/11.
    Thứ hai tới off ep phát nhỉ?
  4. huongduongxanh06

huongduongxanh06 Thành viên mới

ukie. Vậy T2 ọp sớm nhê?y đê? co?n đi xem phim ma?
  5. hangaq

hangaq Thành viên mới

xin chào cả nhà. Tớ là Hằng xù. Tớ có thể tham gia chuyến Hàm Lợn cùng cả nhà ko?
    Yahoo: hangaq
    Mobile: 0988 909 331
  6. ngoc2621988

ngoc2621988 Thành viên mới

Hềy...Tuần sau cả nhà đi Yên Tử hết chứ ạ!! Nghe tiền trạmer bảo đẹp lắm !!
  7. ngoc2621988

ngoc2621988 Thành viên mới

Ối anh Tus ơi,cùng quê với anh mà em chưa từng biết đến cái hội này bao giờ.Trông hoành tráng vật...:D/ năm sau nhất định phải đú!!
  8. nestxanh

nestxanh Thành viên mới

Nghe tin đồi nhảm ngày mai nhà mình định đi xem phim à?
    Mai off từ 7h nhé, chỉ cao su tối đa tiếng rưỡi , mai thằng Tus sinh nhật, nha ta oánh chén luôn nhé, mai nó rỗi.
  9. thanhdg_gl

thanhdg_gl Thành viên mới

19/10 là SN thằng Tus, đúng là ngày nó lĩnh lương, trùng hợp thế cơ chứ lị. Mai tớ chỉ cao su 1h thôi, 8h có mặt (mà ở đâu nhỉ).
    @Chốt: Thế vụ hoa hoét với Yên Tử hôm nay thế nào? Tường thuật = ảnh cho sinh động đê.
    @Thành viên mới: Welcome, welcome!
  10. khoailangabe

khoailangabe Thành viên rất tích cực

Cho em hóng ah! Vụ Yên Tử là thế nào ah ? ^^ em tưởng tuần này anh Nest đi 1 mình rồi ah ? Nếu tuần sau , cho em đăng ký . Em sẽ chờ mọi người ở chân núi Yên Tử :D ( cơ mà em chỉ đi đc 1 ngày ^^ ).
    Mọi ng có kế hoặch gì thì post lên em hóng với nhé