1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tầng 3: Tìm bạn lang thang cùng

Chủ đề trong 'Làm quen - rút ngắn khoảng cách' bởi LANTRAI, 31/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. LANTRAI

LANTRAI Thành viên rất tích cực

Ở 2 hướng đường khác nhau, cô đang cầm trên tay cốc café bốc khói nghi ngút – 1 mình. Còn bên kia, Tuấn đang ngồi ở quán café quen thuộc – cũng 1 mình.

Hai đứa, chẳng đứa nào chịu qua ngồi với nhau. Cô có lý do của cô. Hắn cũng có lý do của hắn – có thể. Vậy là, thay vì gặp nhau trực tiếp, 2 đứa gửi sms cho nhau.

Tiếng nhạc rock ầm ĩ, làn khói thuốc cùng muôn hình khuôn mặt với những tâm trạng khác nhau của giới trẻ - cái quán café nhỏ xinh ồn ào như 1 cuộc sống thu nhỏ!

Trong đầu cô ngổn ngang những đắn đo, lựa chọn. Vẫn là quán café ấy, chẳng có gì đặc biệt ngoài tiếng nhạc rock ầm ĩ mà cô yêu thích! Cô mỉm cười về cuộc sống xung quanh mình. Nơi đây, gợi cô nhớ tới nhiều ký ức. Là cô trong mọi tâm trạng.

Cô nghĩ tới cuộc phỏng vấn vừa mới xong. Ừ, buồn cười thật! Đăng tuyển một đằng còn công việc lại khác cũng như những gì họ khai báo trên mạng truyền thông hầu như đều là vỏ bọc bên ngoài. Lời lẽ sao mà hay thế, hấp dẫn thế. Cô nhớ tới cuộc gặp trực tiếp với giám đốc và phó GĐ cty ấy. Họ thật gần gũi và thực tế! Họ vờ như xuề xòa về bằng cấp. Cái họ cần là kinh nghiệm và năng lực làm việc. Chứ không cần cái mớ bằng cấp lê thê cùng mớ lý thuyết dài ngoẵng! Cô thấy vui vui. Mỉm cười cho cơ duyên gặp gỡ ấy!

Cô lại nhớ tới mấy bài đăng tuyển dụng của 1 số công ty. Đúng là cuộc sống, hài hước thật đấy! Suy cho cùng trong những tin tuyển dụng ấy, bao nhiêu % là tuyển dụng thực sự? Bao nhiêu % là PR cho thương hiệu – công ty mình? Vẫn chỉ là khổ cho những thằng đang cần việc làm!

Cô đắn đo với con đường phía trước. Tuổi tác của cô chẳng còn trẻ nữa, thế mà, cái ham muốn của cô sao trẻ con quá chừng? Ngày ở vùng biên, cô thèm khát được nhìn thấy những ánh đèn lấp lánh. Thèm khát sự tiện dụng của cuộc sống khi cần thứ gì cũng sẵn có (chỉ cần cô có tiền là mua được). Cô thích được mặc đẹp như bao cô gái khác, duyên dáng và…cao sang dù chỉ trong thời gian ngắn. Cô thích được đi chơi trong cái ngân quỹ thời gian của mình…. Cô còn muốn nhiều thứ trẻ con lắm. Giá như cô sống thực tế hơn, ham muốn thực tế hơn, có lẽ đôi mắt không hoe hoe cho những ham muốn tầm thường này!

Cô nhớ tới những người bạn. Và mỉm cười! Cho đến giờ phút này, cô không bao giờ quên những tình cảm chân thật, nồng ấm mà các mẹ dành cho cô khi cuộc sống của cô chật vật. Những người xa lạ, chỉ biết tới nhau qua trang web nhưng tình cảm lại rất thật và chân thành! Nhớ tới những gì họ dành cho cô, cô lại có thêm sức mạnh và niềm tin – về con người – về bạn bè, dù ảo hay thật! Cô sẽ luôn mang ký ức ấy đi suốt cuộc đời mình, và tất nhiên, cô sẽ truyền hơi ấm đến những bạn cùng khó khăn với mình, để ai đó không cảm thấy đơn độc!

Dòng người vẫn ngược xuôi, hối hả. Vị café vẫn thế, chả bao giờ khác. Vừa nhạt, vừa ngọt, vừa đắng.
    Tuấn gửi sms bảo: “Cafe 1 mình đắng nhỉ?”
    Cô cười: “Tớ thấy ngọt ngào mà!”

Đúng vậy, đôi mắt cô như muốn khóc. Lòng cô nặng trĩu. Thậm chí tiếng nhạc da diết chút chắc cô sẽ vỡ òa luôn. Nhưng café 1 mình cô không thấy đắng! Ngọt. Ngọt ngào là đằng khác!

Vị ngọt từ cuộc sống, từ những mối quan hệ bạn bè – công việc. Ngồi quán này nhiều với mọi tâm trạng. Kể cả khi cô khóc nấc lên hay rón rén lau những dòng nước mắt hối hả, cô cũng không thấy đắng! Cô biết việc mình làm, cô biết những lựa chọn của mình như thế nào. Và cô không oán trách ai cả!

Cô đã chững chạc hơn trong suy nghĩ và nhìn nhận, nên cô đã tìm được những gì cần tìm cho 1 tâm hồn yếu đuối! Bởi thế, dẫu trong hoàn cảnh nào mà có café 1 mình cô cũng không thấy đắng chát!

Mỗi người có cảm nhận riêng khi ngồi café 1 mình. Có khi là vị của nó tùy thuộc vào tâm trạng mỗi người. Có lẽ, cô không nên can thiệp vào vấn đề này, vì mỗi người một suy nghĩ mà!

2. nhocdzo_20841

nhocdzo_20841 Thành viên mới

Chủ top ơi, hôm nay lại trở về TTVN lại cùng một tâm trạng như đúng cách đây một năm
    Chủ top xem có lập được hội nào lang thang đạp tan cái lạnh HN không. Buồn quá! nếu có ntin nhé ym: phanle1211
  3. LANTRAI

Cảm ơn bạn!
    1 năm không có thay đổi gì à? hihi........
    Hy vọng có dịp đi lang thang đâu đó cùng nhau nhé!
  4. LANTRAI

Một ngày

Chiều qua, bần thần sau cuộc nói chuyện với người lạ! Ám ảnh mãi cái suy nghĩ: làm thế nào để mình chua ngoa, đanh đá hơn!
    Chiều qua, như những lần khác, thật nhiều tâm trạng. Và cảm thấy cần người đó bên cạnh - có thể chỉ là đấu khẩu!

Quyết định dành 1 ngày lang thang ngoài phố!

Sáng cầm cái sổ bảo hành của xe, vác xe tới trung tâm bảo hành. Thôi thì rỗi việc, đem xe cho các chú xem xét và tra thêm tí dầu mỡ để lướt cho nuột! Không quên nhét cuốn truyện đang đọc dở để chờ trong lúc bảo dưỡng.
    Thao tác bảo dưỡng rất nhanh. Nhoằng cái đã xong. Mình cũng chả kỳ vọng gì họ làm kỹ hơn! Tiếng nhạc hiphop ầm ầm, cảm giác vừa nhảy nhót vừa làm được đc ấy ^^.
    Thế là xong. Chỉnh được cái cổ xe và đổ được ít nước vô ắc quy - cái này thì mình không tự làm được rồi!
    Trời tưng hửng, nhưng vẫn nhiều đám mây xám xịt lắm! Lượn qua Nguyễn Phong Sắc kéo dài chụp hoa **** :x

Nơi ngã tư đường - hoa **** đang khoe những nhan sắc cuối cùng trong mùa xuân! Ngã tư đường - mình thích ngồi ở đó. Cách đây ít năm, mình đã ngồi lặng trong ngã tư đường, không biết đi về đâu nữa. Cảm giác cô độc, buồn tủi và đau đớn! =((
    Xăm soi chụp ảnh một hồi. Chẳng có máy xịn thì ta dùng máy nhà vậy! Nhìn qua cửa sổ, thấy ảnh cũng nuột nà đấy chứ, chả kém gì anh D5000 đâu! Một mình trong cái ngã tư vắng với các khóm hoa **** - gió nhè nhẹ tựa như mùa thu. Hoa **** đầu xuân vẫn nồng nàn, dịu dàng e ấp như ngày mới thu :x. Từng đàn ong đua nhau đi hút mật..... Mình thấy vui lạ! Hòa mình trong thiên nhiên, quên đi thực tại........ Chăm chú chụp ảnh như 1 nhà nghệ thuật đường phố!;))

Vui đấy, thích đấy, đôi khi lòng lại bảo: Hãy dành thời gian suy nghĩ đi, đừng chụp nữa. Nhưng ham muốn và đam mê chẳng dừng được!
    Chụp choẹt xong thì nhận được tin nhắn của cô phó hiệu trưởng trường tiểu học Vân Hồ - Sơn La. Đã có sdt của cô Huân! Chần chừ đắn đo một hồi, mình quyết định điện cho cô Huân để hỏi thăm tình hình sức khỏe và khi nào cô ấy về HN để gặp gỡ! Mình không chắc có làm được gì cho cô ấy không. Cũng không chắc có làm được như mong đợi của cô ấy và cô phó HT kia không. Nhưng mình sẽ cố gắng!

Xong 1 việc, việc tiếp theo là điện cho bên tuyển dụng! Thì chờ vậy, hy vọng mức lương ổn, hic!

Trưa đi ăn nhẹ với anh bạn già! Lâu rồi không có khái niệm ăn trưa. Ăn xong mắt díu lại buồn ngủ khủng khiếp. Chả lẽ lại kiếm chỗ hạ lưng? Lê lết về Big C chuẩn bị đồ cho ngày mai lên đường! Big C buổi trưa vắng tanh. Thật thích!

Mình thích phong cách - trang phục của mình lúc ấy! Thảnh thơi lựa đồ như 1 kẻ nhiều thời gian và nhiều tiền! Điện cho cậu bạn, rủ ra siêu thị tiêu xiền. Nó cười nắc nẻ. Uh thôi vậy, mình tự sướng!

Mình sẽ phải tự lấy lại sắc thái phong độ của mình! Bê bết lắm. Nẫu lắm. Nhưng dù sao cũng phải......để mình được vui, được hạnh phúc, dù niềm hạnh phúc ấy nhỏ xíu - mong manh!

Mình lại sợ, sợ phụ thuộc quá vào bạn già, sẽ không tốt cho mình. Mình chỉ coi anh ấy là anh trai thôi, vậy mà đôi khi cứ lo sợ viển vông. Haizzz......

Nghe những bài hát quen thuộc với thần sắc rất kém. Hy vọng, mọi sự sẽ an lành và yên ổn!

5. LANTRAI

Một chuyến đi khá tàn phá sức khỏe nhưng thấy thoải mái!
    Mình thật may mắn đi được đi cùng với xế ấy! Tay lái cứng, biết hỗ trợ người yếu hơn mình (cầm đồ hộ).......
    Ngắm Bích Đào rực rỡ bên đường cùng những cái ôm thật chặt! Đời có gì thú vị hơn nữa nhỉ???
    Thoát khỏi những chênh vênh đời thường, những bí bách cùng mệt mỏi.....Ta hòa vào với thiên nhiên núi rừng.....
    Trước ngày đi sức khỏe đã không ổn, trong quá trình di chuyển đã có nhiều bất ổn không tốt cho sức khỏe, vậy mà....mình vẫn chiến thắng, thực hiện được mong muốn của mình! Đúng là, ý chí vẫn là số 1! Nếu bạn không có ý chí để chiến thắng, sẽ không thắng được!

Ngay sau khi những dư âm của chuyến đi kết thúc, trở lại với cuộc sống đời thường. Cảm giác lạc lõng vô cùng, mặc dù chỉ xa HN có 2 ngày thôi!
  6. tangthanh

tangthanh Thành viên quen thuộc

Tuần vừa rồi cậu đi đâu mà thấy lãng mạn thế nhở? Có bắt đc zai nào ko?
  7. LANTRAI

Vẫn lãng mạn mà!

Tay yếu quá nên không giữ đc anh nào đồng chí ạ! :P
  8. tangthanh

Thời buổi bây giờ đâu cần dùng sức mà tay yếu hay khỏe đâu, dùng cái đầu thôi ;)) gặp chàng nào thích thích là làm thế nào cho tự chui đầu vào lưới í. Thấy con gái giờ hay thế lắm.
    (mình cũng muốn chui mà chẳng có ai bắt =)))
  9. LANTRAI

Chả quen kiểu ấy!
    Cơ mà đồng chí đã có nhời và mong muốn (mà chưa ai làm cho) thì để mềnh thử vậy ;))
  10. tangthanh

Thế định thử bằng tay hay bằng gì đây nhở để tớ còn biết, nhìn thấy là tự chui vào luôn cho đỡ mất thời gian :))