1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tầng 3: Tìm bạn lang thang cùng

Chủ đề trong 'Làm quen - rút ngắn khoảng cách' bởi LANTRAI, 31/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ironfoot

ironfoot Thành viên mới

Cảm ơn Lantrai nhé. Mình cũng thích đi, thích đọc và thích viết. Có những chuyến đi mình chẳng ghi lại gì cả, thậm chí không có cả những tấm ảnh. Có những khi lại viết rất nhiều. (Mình đi kiểu du lịch tự túc thôi, chưa phượt xe máy như bạn bao giờ). Lâu lắc mang ra đọc/xem lại thấy ý nghĩa hơn.
  2. LANTRAI

LANTRAI Thành viên rất tích cực

Normal 0 false false false EN-US ZH-TW X-NONE /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin-top:0cm; mso-para-margin-right:0cm; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin;} [FONT=&quot]Tới Tú Lệ lúc 10h. Cái đoạn nhỏ nhỏ cũng sầm uất lắm nhé. Vẫn như ngày nào nhỉ? Xe khách du lịch cũng nhiều (oto), chỉ khác năm trước ở chỗ, năm nay –mùa này không có táo mèo. [/FONT]
    [FONT=&quot][​IMG][/FONT]
    [FONT=&quot]Ngày trước mua táo mèo của chị Út , xin được số điện thoại của chị nên khi xác định đi độc hành cũng vững tâm phần nào trong lúc xa cơ lỡ vận. Thấy quán chị đang có khách, tôi chẳng tiện dừng lại vào chào chị. Mà chắc rằng vào gặp, chị cũng chả nhận ra. Mỗi mùa Táo có hàng nghìn người ghé mua táo nhà chị cơ mà![/FONT]
    [FONT=&quot]Lựa được chỗ bóng mát 2 chị em dừng lại nghỉ ngơi và xử lý nốt quả dứa tối qua mua ở chợ Nghĩa Lộ.[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

[FONT=&quot]Nắng đã bắt đầu cáu gắt. Rồi lại nắng chảy nhựa đường như trưa qua thôi. Chờ cho xe nguội máy, lại tiếp tục lên đường. Tôi đổi lái cho Ama.[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

[FONT=&quot]Tôi muốn dừng chân lâu hơn ở Lìm Mông, đi tìm 1 thứ mà trước chuyến đi tôi tự bảo sẽ dừng lại để tìm. Thấy Ama có vẻ không hào hứng cho việc lăn xe xuống Lìm Mông, tôi lại lặng lẽ đi tiếp. Thôi vậy, tôi sẽ còn quay lại Tú Lệ. Sẽ còn trở lại để vùng vẫy trong biển lúa vàng của cánh đồng Khau Phạ![/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

[FONT=&quot]Trở lại cánh đồng Khau Phạ từ chân đèo Khau Phạ. Tôi lại mê mẩn với nhiều gam màu sắc . Lác đác những mảng xanh – trắng – vàng điểm xuyết lẫn lộn. Có lễ bất cứ du khách nào đi Mù Cang Chải cũng đều bị cánh đồng này mê hoặc. Tôi cứ bấm máy theo phản xạ - theo cái sự yêu thích của tôi. Tôi vẫn ao ước được tung bay trên cánh đồng lúa – được bay trong gió như cánh hoa Bồ Công Anh[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Thêm chút màu đen – trắng cho lạ mắt[/FONT]
    [FONT=&quot][​IMG] [/FONT]
  3. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Mình vào đây là để giải trí, không muốn sa đà vào việc tranh luận đúng sai. Nhưng đã bao giờ bạn đặt lên bàn cân những thứ bạn thu về và những gì bạn bỏ ra chưa?. Bạn thu về được gì khi mà bạn bỏ ra sức khỏe, dung nhan, thời gian, tiền bạc, rủi ro, cơ hội việc làm, chồng con... cho mấy cái trò phượt phọt này?. Cái bạn thu về nhé là dăm ba câu chuyện lúc đi đường, một vài cảnh vật khác với những ngày thường bạn thấy, một vài tấm ảnh và dăm ba câu chữ chẳng được ai trả tiền, một vài ánh nhìn tò mò, có thể là pha chút ngưỡng mộ của những người vùng sâu, vùng xa chứ ko phải từ những người xung quanh ảnh hưởng trực tiếp tới cuộc sống của bạn. Người khác có thể cũng tham gia cái trò này giống bạn, nhưng người ta là đàn ông, hoặc là cái người ta thu về còn là nhiều thứ khác, không phải mấy thứ dấm dớ như bạn, Nhưng chung quy lại với mình thì bọn đấy cũng vẫn chỉ là những bọn 4`, chẳng giúp ích được gì cho đời, cho cộng đồng. Có tiền thì bỏ ra mà đi du lịch cho đàng hoàng, để sức mà tận hưởng những nơi danh lam thắng cảnh, chẳng việc gì phải tiếc chút tiền mà đi như hành xác.
  4. ironfoot

ironfoot Thành viên mới

Mỗi người một quan niệm sống và cách sống, miễn không làm gì trái với đạo đức là được. Bạn đang lấy mình và quan điểm sống của mình ra làm điểm mốc, đánh giá những người khác mình bằng những lời hơi nặng nề mang tính miệt thị không hay gì đâu. Bạn không thấy thích thì đừng vào và đừng đọc nữa, cảm ơn.
    Mình có thể tranh luận nhưng mình sẽ không sa đà như bạn đâu, trả lại sự bình yên cho bạn lantrai. Topic của bạn ý đã nói rõ rồi "tìm bạn lang thang cùng".
  5. vicodo

Mình công nhận với bạn là mình có bất nhã, nhưng mình không có dã tâm. Mình không làm cái trò là cổ vũ cho người khác làm cái việc mà bản thân mình không làm giống như bạn. Cái loại chưa phượt bằng xe máy bao giờ thì hiểu thế nào được về những gì các bạn gái hứng thú với trò này đang phải đánh đổi mà còn đòi ý kiến, ý có. Mình biết là mình không có quyền bắt bạn phải dừng ngay cái thói la liếm này, hoặc yêu cầu bạn câm và cút. Nhưng nếu đưa ra lời khuyên cho bạn thì mình nghĩ là bạn phải đậy ngay cái nắp mồm của bạn lại để còn tích đức..
  6. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

huhu vào đây mới thấy bạn gì gì đó ( chắc là ) con trai mà đanh đá dễ sợ . Mỗi người một sở thích một quan điểm sống , khác nhau ko có nghĩa là bài xích người kia và muốn ngta giống mình . Thượng đế sinh ra con người ta khác nhau để cs muôn hình muôn vẻ hơn mà , dung hòa , hòa hợp nhưng ko hòa tan . Chấp nhận nhau mà sống thui .

ps chị inro : :( e đang stress và ám ảnh , dạo này đang tu ở nhà hem có đi đâu chị ah .
  7. vicodo

Có biết ghét cay đắng thì mới biết yêu say đắm mà em :x
  8. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

Plz đừng quote bài mình . Mình mỏng manh dễ vỡ nên ko nói lại được với bạn đâu
  9. LANTRAI

LANTRAI Thành viên rất tích cực

Trong con mắt của đại đa số mọi người, dân "phượt" là những kẻ gàn dở khi bỏ lại sau lưng chăn ấm, nệm êm để dấn thân vào những vùng đất hoang sơ, hiểm trở, những con đường bụi bặm và những chuyến đi "hành xác" theo đúng nghĩa đen. Nhưng, nếu một lần đi và trải nghiệm cùng họ, ta sẽ học hỏi được biết bao điều hay.

Đi, vì sở thích "xê dịch". Đi, để khám phá vẻ đẹp của đất nước, con người quanh ta. Đi, để khám phá thêm bao điều mới lạ. Đi, để khẳng định bản thân. Đi, để trải nghiệm, để khám phá giá trị con người mình. Và hơn hết, đi, để trưởng thành.
    (Theo http://www.phununet.com)

Mỗi người có 1 cách sống bạn! Mình học đc gì? Học như thế nào? Và mình sống ra sao?.....không lẽ mình đưa lên bàn cân để cho bạn xem sao?
    Khi đã lựa chọn làm gì mỗi người đều biết xác định cho mình về kết quả thu lại như thế nào.
    Mình sẽ không tranh luận với bạn. Vì mỗi người 1 cách sống, 1 cách tiêu tiền, 1 cách hưởng thụ.....

Mình nghĩ rằng, có quan tâm thì bạn mới nói những suy nghĩ như thế cũng như chia sẻ quan điểm của bạn.

Cảm ơn bạn nhiều và chúc bạn luôn vui vẻ! @};- @};- @};-
  10. vicodo

Bạn Lantrai nếu như cách bạn phản ứng với mình giống như kiểu bạn iron face đã làm thì mình chắc cũng không mất thời gian thêm nữa. Nhưng cách bạn phản ứng thế này, thú thật mình cũng không đành lòng. Chỉ một câu hỏi dành cho bạn thôi. Bạn có tự tin để thấy rằng cách bạn đang sống bây giờ là sống tích cực và sống có trách nhiệm đối với bản thân chính bạn và đối với gia đình?. Nếu câu trả lời là có thì cho mình xin lỗi về tất cả những gì mình đã nói trước đây kể cả câu hỏi này. Hôm nay vừa đi cafe đêm với hội bạn về nên từ đoạn này trở đi mình không sẽ cố gắng không nói cái gì bất nhã nữa, mà như thế thì tốt nhất là mình xin nói một chút về mình. Mình đã từng làm trong lĩnh vực quản lý tài nguyên nên các tỉnh thành trong cả nước chưa một tỉnh nào mình chưa đặt chân đến. Những chuyến đi của mình đều có 1 loài nào đó trong sách đỏ phù hộ kiểu như rùa biển, san hô,.. nên không những mình đi không mất tiền mà đều có tiền cầm về. Trên núi cao cũng như dưới 18m mực sâu nước biển ( lặn có khí tài) mình cũng đã trải nghiệm. Thế nhưng công việc đấy mình cũng bỏ bởi vì mình không nhìn thấy được nhiều giá trị cho cộng đồng trong những việc mình đã làm. Nhìn bạn đi phượt chẳng đâu vào đâu, phung phí sức khỏe rồi thì rủi ro dọc đường mình thấy lãng phí vô cùng. Những thứ đó nên để dành cho việc gì khác giá trị hơn, hữu ích hơn. Nói thật bây giờ đừng nói tới việc đối mặt với rủi ro dọc đường mà đến ốm mình còn không dám ốm bởi vì trách nhiệm đối với nhân viên của mình, phải đảm bảo được quyền lợi cho tụi nó. Mình chia sẻ với bạn vậy thôi, đến giờ mình ôm mèo đi ngủ rồi. Khổ thân con mèo nhà mình, hôm nay bị mình mời bác sĩ tới nhà để thiến cho nó xong. Biết là nó sẽ rất đau, nhưng vẫn phải làm bởi vì nó cũng đến tuổi đi phượt rồi, không thiến đi thì nó lại góp mặt ở quán tiểu hổ mất.