1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tặng các bác 2 bài toán nhỏ

Chủ đề trong 'Toán học' bởi fcbayernmunchen, 29/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fcbayernmunchen

fcbayernmunchen Thành viên rất tích cực

Tặng các bác 2 bài toán nhỏ

Em là đứa dốt nát lười học mải chơi, nhưng đối với kiểu học mà chơi chơi mà học, nhất là đối với khoa học tự nhiên kiểu này em rất thích. Em có một vào bài toán ngày nhỏ bị người ta đố, và cảm thấy cũng hay, có thể các bác ở đây coi là muỗi, nhưng iem cứ thử đưa lên xem nha.
    1 - Cho 13 viên bi, trong đó có 12 viên nặng bằng nhau và 1 viên còn lại không nặng bằng các viên khác (nói thế nghĩa là em ko cho biết nặng hơn hay nhẹ hơn đâu nha) Làm thế nào để sau 3 lần cân (với cân đĩa) có thể tìm ra viên bi này?
    Lưu ý các bác là không được phân chia ra 2 trường hợp rồi mới giải, vì nếu thế lại thành ra bài toán lớp 5

2 - Biết rằng số A3640548981270644B chia hết cho 11, tính A, B.
    Bài này chắc là dễ vì nó ý hệt bài chứng minh chia hết 121 của bác nào đã Post.

Postfach 900 451 81504 Munich​
    FC Bayern Munchen - Meine Suesse Liebe
  2. fcbayernmunchen

Thành thật xin lỗi, em mới lò dò vào đây nên không biết bài toán này bác Waves đã giải rùi, nên mới mạo phạm Post lên. Dù sao em cũng thành thật bái phục bác Waves. Xưa nay những người bị em đố bài toán này chưa có ai giải được cả, còn bác thì, em mới chỉ nhìn cách bác chia trường hợp đã thấy đúng rùi. 5* cho bác vì bài toán của iem bị bắt bài
    Bài 2 bác kêu dễ thì măm nốt đi cho iem nhờ, còn để đó làm chi. Tiện đây em nhờ các bác chiến hộ 2 bài nữa nha, cũng ko khó quá, nhưng hay hay
    1 - Đây là 1 bài toán xác suất : Trong 1 thí nghiệm ng` ta gieo liên tiếp 1 con xúc xắc nhiều lần và cộng tổng điểm các lần gieo lại, dừng gieo khi tổng >15. Hỏi tổng nào có xác suất xảy ra lớn nhất?
    2 - Số nguyên A có 198519851985 số, và không chia hết cho 3. Tổng các chữ số của A là B, tổng chữ số của B là C, của C là D. Tìm Max D.
    Xin mời các bác, cảm ơn vì đã theo dõi nha. Em chờ bác Waves lại ra tay
  3. annonymous

annonymous Thành viên rất tích cực

Câu 1 ở đây cũng có này: http://www.vnequation.de/forum/index.php?board=3;action=display;threadid=159
    Câu 2 thì cậu cho nhiều chữ số hơn một chút được ko? Máy nó chạy có vài nano-giây đã xong rồi .
    Câu 3 tôi cũng thử bằng máy được!
    Câu 4 thì ...hỏi bé Waves ý!
    Được annonymous sửa chữa / chuyển vào 22:33 ngày 30/08/2002
  4. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Câu 2 mình thấy dễ quá!!!!câu 3 thì đúng như anno nói là thử bằng máy được!!!
    Còn câu 4, hiiiii, phải về nhà giải mới được!!!
    hiiiii, công nhận bé Wavé giỏi thiệt!!anh bái phục đấy!!!Lúc nào dạy toán cho anh nhé!!!!
    Bé Waves ở Đồng Nai à!!Thế thì khó mà tham gia họp box được nhỉ!!Chán thật!!!????
    ------------------------------------
    Có khi mưa ngoài trời là giọt nước mắt em.
  5. fcbayernmunchen

Hic, điệu này thì iem đến bán nhà về quê chăn vịt không hẹn ngày trở lại mất, các bác bắt vở hết mí bài của iem Dưng mà thử xác suất trên máy nghĩa là sao ạ, iem ko hiểu <----- dốt Computer cực kỳ. Chiều nay iem sẽ Post lên 1 bài khác vậy
  6. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Đừng tuyệt vọng tôi ơi dừng tuyệt vọngCó chi đâu , chúng ta lên đây là để học hỏi mà!!!Chờ bài toán tiếp theo của cậu đấy!!
    ------------------------------------
    Có khi mưa ngoài trời là giọt nước mắt em.
  7. fcbayernmunchen

Hic, bác nói gì nghe ghê thía Em có đi đánh giặc hay cướp nhà băng gì đâu mà Mục đích của iem khi vào đây tất nhiên chỉ là để học hỏi các bác mà thui Tiện đây iem lại Post lên 2 bài nữa, nếu các bác thấy dễ wé thì kệ, đừng có cười iem nữa đấy
    1 - Đây lại là một bài xác suất đã nhẵn mặt : Có 3 bình A, B, C. C rỗng, A, B mỗi bình chứa 1 quả bóng trắng, 1 bóng đen. Lấy ngẫu nhiên 1 quả bóng từ A đặt vào C, tương tự lấy 1 quả từ B đặt vào C. Sau đó lại lấy ngẫu nhiên 1 quả từ C, nó là quả trắng. Đặt nó trở lại C, lắc đều, lấy ngẫu nhiên 1 quả khác, nó lại là quả trắng, đặt trở lại C, lắc đều và lấy ngẫu nhiên lần thứ 3, nó lại là màu trắng (Sao quái thế nhờ) Tính xác suất để quả bóng còn lại trong C là màu đen
    2 - Cho hệ toạ độ Đề các Oxy, 1chất điểm M tại gốc O bắt đầu di chuyển theo trình tự sau :
    1 đơn vị sang phải
    1/2 đơn vị lên trên
    1/4 đơn vị sang phải
    1/8 đơn vị xuống dưới
    1/16 đơn vị sang phải
    ..........v......v....................
    Chuyến động tiếp tục như vậy. Tìm toạ đổ của điểm mà M tiến tới (nói cách khác là quỹ đạo chuyển động của M hội tụ tới)
    Chẹp, các bác cho iem lời giải nhá, để iem còn học hỏi, chức các bác bẩu thử trên máy ra luôn rồi bỏ đấy thì iem chịu không hiểu, iem chậm hỉu lém Tiện đây iem mời luôn, ở đây có bác nào yêu thích bóng đá thì ghé qua Box iem chơi chút
  8. annonymous

annonymous Thành viên rất tích cực

Ấy, anh đâu có ý đó! Còn em thì anh phục sát mặt đất rồi!
  9. fcbayernmunchen

Rất mong có cơ hội được nói chuyện với Waves
  10. fcbayernmunchen

Hic, khốn nỗi là iem đây lại dốt đặc về Toán, chỉ giỏi đi đố người khác lấy le chứ bảo giải thì Mí lị iem sang bên ý thấy các bác toàn nói chiện gì iem chả hiểu Ma mới mà.