1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tăng thiết giáp Việt Nam Phần 2

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi Su35Fk, 11/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tungsteng1

tungsteng1 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chẹp, chán nhỉ, đúng là tăng này chỉ làm nhiệm vụ A2 thôi chứ đánh trên chiến trường truyền thống chắc nghỉ khỏe.
  2. rainbowsix

rainbowsix Thành viên rất tích cực

He he, vậy bác cho em xin cái nguồn nào chứng minh là khẩu cối đó không nạp đạn từ đuôi nòng nhé. Mà nếu bác bảo ông chụp hình bảo thế thì nhà em chịu thua[:P]

Tại sao xe tăng phải gắn súng cối? Bác từng là lính chắc biết, khẩu cối này dùng diệt bộ binh ẩn nấp sau vật cản hoặc hỏa điểm trên cao. Nếu khẩu cối này cũng như cối thông thường, cứ rót-thả thì bắt buộc trưởng xe phải ngồi ngoài. Nhưng điều trái khoái ở đây là nếu bò ra ngoài thì trưởng xe liệu có còn sống mà khai hỏa hay không? Bọn Do Thái dùng xe tăng không ít, bọn nó biết quá rõ điều đó, nên mới lắp cái cối Soltam này lên để khắc phục điểm yếu đó. Xe này nâng cấp chuẩn Do Thái, thì đương nhiên phải theo cái hay của nó, chứ chã ai đi ngược lại cả.

Nói nhiều quá em sợ bị mời trà miễn phí, nên chỉ nói nhiêu đấy, không nói đến cái bên trong xe, bác tin không thì tùy, nhà em vẫn bảo lưu ý kiến ban đầu. Thế nhé.
  3. AK-74

AK-74 Thành viên rất tích cực

Tăng cụ Đoành chụp, cụ review xong bảo thế nên em cũng có cớ vin vào mà nói thôi ạ [:P]
  4. meo-u

meo-u Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không ai kết luận là không có khẩu cối nạp đạn đằng đít. Cối 160ly của Nga đã có kết cấu này rồi.
    Vấn đề ở đây là anh em trên mạng chỉ tin những gì đã thấy. Không nghe các chính ủy nói chuyện chính trị[:D]
    Nhìn hình con tank T55M3 số 153 thì rõ ràng đó là khẩu cối thường. Nhìn cái núm cầu rõ rành rành.
    Và trong link bác đưa trang trước cũng rõ ràng đó là khẩu cối 60ly có kết cấu thường. Nghĩa là thả đạn ở đầu, phía đít có chỏm cầu để xoay quanh đế cối hay tháp pháo. Thêm cái đo độ như máy cẩu để lính dễ ngắm bắn và cái tay cầm cho đỡ nóng. Hơn chú lính BB Vịt lấy áo lót nòng và lấy...dép làm đế cối[:D]
    Lúc nào có hình xe tăng nhà mình mang cối nạp đạn đằng đuôi thì anh em sẽ tin là nhà mềnh đã trang bị nha. Còn giờ đây thì chỉ cần nói ..nghe giấy gói xôi là được. Đừng kết luận hùng hồn như thế.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Hình của bác khác hẳn hình của con tank T55 nhà mềnh. Bác xem lại hình bác AK74 đưa lên nhé.
    Em mượn hình của bác AK74 để mọi người dễ xem nha:P
    Bác Cạp giỏi tiếng Anh dịch hộ xem nó là cái gì nèo;))
  5. matkinhbu

matkinhbu Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

nó khác cái kẹp ngoài truyền chấn động thôi mà bác, chứ giống nhau mà. Cối trên Merkava nó có một cái kẹp toàn bộ chiều dài của cối rồi nối vào một thanh.
    trong khi đó con nhà mình thì chỉ có phần giữa cối là nối vào thanh giảm chấn thôi.

cái quan trọng là có cái khúc đuôi ở dưới có mở ra được không thì con trên tank nhà mình nhìn ko rõ lắm, mà nó lại có cái khóa (hay không có) trên hình. ;))
  6. namboruong

namboruong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cối 60mm của Merkava mk1:
  7. matkinhbu

matkinhbu Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

:)>- chuẩn luôn
  8. Connuocviet

Connuocviet Thành viên gắn bó với ttvnol.com

nhìn theo hình trên thì có lẽ đúng là khẩu cối này nạp đạn từ đầu nòng chứ ko thấy có chỗ nào để nạp dưới đít cả. Mà nếu súng nằm ngoài thì sao mà nạp đạn từ đít đc nhỉ?[-(
  9. AK-74

AK-74 Thành viên rất tích cực

Theo cái hình này thì không thể nạp đạn từ trong xe được rồi các bác nhỉ :-?? ? Em nghĩ chắc là cối đặt ngay bên hông chỗ nắp cửa phía trên xạ thủ bật ra thả trái đạn vào nòng rồi chui tọt vào lại thôi!
  10. terminaterx300

terminaterx300 Thành viên rất tích cực

vậy thì hàn cái bệ cối ở phía sau tháp pháo thì okie hơn, dc tháp pháo che chắn vì đằng nào phải ra ngoài mới bắn dc [:P]