1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tập Gym trong những ngày nhạy cảm P1

Chủ đề trong 'Lào Cai - Yên Bái' bởi kiwi6868, 21/10/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kiwi6868

kiwi6868 Thành viên tích cực

Tạo hóa đã sinh ra nam và nữ thì tất nhiên cơ thể của nam và nữ cũng sẽ có kết cấu, cường độ và sức chịu đựng cũng khác nhau.Đã là con gái thì ai trong chúng mình đều có những nhạy cảm, những ngày này có thể nói là 1 sự mệt mỏi của hầu hết chị em phũ nữ dù ít hay nhiều. Một chủ đề vô cùng nhạy cảm nhưng được rất nhiều bạn gái quan tâm và thắc mắc, đó là “Phụ nữ có nên đi tập Gym vào ngày đèn đỏ hay không? Một câu hỏi khá là quan tâm và cũng có nhiều ý kiến khác nhau xoay quanh vấn đề này, vậy chúng ta cùng tìm hiểu chủ đề này nhé.

Vào ngày “nhạy cảm” thì các bạn nữ nên tập Gym sẽ tốt cho sức khỏe

Chu kỳ kinh nguyệt là một hiện tượng hết sức bình thường, diễn ra ở phụ nữ và các bạn trong giai đoạn dậy thì, là một chuỗi dài các thay đổi về hocmon, sinh lý, tính tình và cả trạng thái ở chị em phụ nữ đang trong giai đoạn này, sau dậy thì và trước thời kỳ mãn kinh. Chu kỳ kinh nguyệt được tính từ ngày đầu tiên của một chu kỳ có kinh đến ngày đầu tiên của chu kỳ tiếp theo. Chu kì thường nó sẽ kéo dài trung bình dao động tầm 28 ngày, nhưng cũng có trường hợp kéo dài từ 21 – 35 ngày. Ngày đèn đỏ là ngày kinh nguyệt xuất hiện, thường kéo dài từ 3 -7 ngày tùy cơ địa của mỗi người, có thể kéo dài hơn

Cơ thể trong thời gian này thường cảm thấy rất là mệt mỏi và rất dễ bị tổn thương hơn do sự thay đổi nội tiết tố Prostaglandin (hormone thúc đẩy tử cung co bóp để đẩy nội mạc tử cung ra ngoài) hoặc do dư thừa prostaglandin gây co thắt nặng, dẫn đến đau lưng, đau bụng và 1 số triệu chứng khác. Trong hầu hết các trường hợp, cơn đau thường nhẹ, âm ỉ, không quá đau và sẽ chấm dứt sau 1-2 ngày, tuy nhiên một số người bị đau dữ dội gây ảnh hưởng tới sinh hoạt và công việc, có những trường hợp thì mình cũng cần phải uống thuốc giảm đau hay nghỉ ngơi để có thể hạn chế các cơn đau này. Thật mệt mỏi trong những ngày này, làm con gái thiệt khổ phải không các bạn? Vậy thì câu hỏi ” tập Gym cho nữ , tại sao không?” và tập gym trong những ngày nhạy cảm thì có ảnh hưởng gì không? sẽ được giải đáp qua những thông tin sau đây.

Các bạn nữ có thể xem xét cường độ tập luyện chừng mức để mang lại hiệu quả khi tập Gym
    Theo một thống kê, khoảng 20 – 30%, tỉ lệ có vẻ là hợp lí và logic với tỉ lệ thật vì phụ nữ thường cảm thấy nhạy cảm hơn vào những ngày đèn đỏ. Nguyên nhân của sự việc này là xuất phát từ việc nội tiết tố progesterone (có tác dụng trấn tĩnh đối với hệ thần kinh trung ương) bị thiếu hụt nghiêm trọng làm cho mọi suy nghĩ có vẻ trở nên căng thẳng và dễ suy nghĩ hơn so với bình thường. Nó gây ra hội chứng căng thẳng, vì vậy con gái hay nhạy cảm và dễ nổi cáu hơn trong những ngày này => Thật tế là cũng không ít bạn gái nhận ra được điều này và cảm thấy mình cũng thấp thoáng đâu đó trong những ngày nhạy cảm.

Vậy liệu có nên tập GYM không hay bạn cần 1 khoảng thời gian để nghỉ ngơi hồi phục sức khỏe? Câu hỏi này được đặt ra để giải đáp mối băn khoăn của các bạn nữ. Câu trả lời sẽ là tùy thuộc vào sức khỏe của bạn.
    Mỗi người mỗi cơ địa mỗi thể trạng là hoàn toàn khác nhau không ai giống ai vì vậy nếu sức khỏe bạn không đảm bảo cho việc tập luyện thì tốt nhất bạn không nên luyện tập, nếu sức khỏe bạn có thể chịu được bạn
    cũng có thể tập các bộ môn nhẹ như: đi bộ, chạy xe đạp hay có thể đi bộ,… với trách nhiệm và vai trò của HLV cá nhân tại các trung tâm Gym, thì các huấn luyện viên sẽ tư vấn cho bạn với các bài tập nhẹ nhàng và phù hợp với bạn hơn. Do đó, để tránh nguy cơ bị tụt đường huyết, bạn phải ăn nhẹ trước tập 1-2 giờ để đảm bảo 1 sức khỏe nhất định trước khi có ý định vào tập nhé.

Việc tập thể dục thể thao thường xuyên cũng là một trong nhiều cách nhằm hạn chế các triệu chứng khó chịu của bạn trong ngày “đèn đỏ”. Khi chạy bộ, cơ thể bạn tiết ra endorphins, là 1 chất giảm đau tự nhiên. Do đó, chạy bộ có thể khiến chị em cảm thấy dễ chịu hơn, đến đây sẽ giải đáp được 1 phần thắc mắc của nhiều bạn khi nghĩ chạy bộ sẽ không tốt cho những ngày này nhé.

Bạn nữ nên tập GYM trong 1 khoảng thời gian nhất định để nghỉ ngơi hồi phục sức khỏe.
    Một số nghiên cứu chỉ ra rằng có mối tương quan mật thiết giữa mức độ tập luyện thể dục thể thao và hội chứng tiền kinh nguyệt là có liên quan rất nhiều. Stacy Sims, một chuyên gia về thể dục thể thao và dinh dưỡng của ĐH Standford cho biết: “Bạn càng vận động một cách tích cực và thường xuyên thì cơn khó chịu mỗi khi đến ngày ấy càng ít đi” => Vì vậy bạn có thể xem xét lại để có 1 cường độ tập luyện chừng mức mà không nên e dè nhé.

Tìm hiểu thêm: học kinh doanh phòng gym

Theo như chia sẻ của 1 bác sĩ Mona Shangold, trung tâm thể thao và sức khỏe phụ nữ Philadelphia nói rằng “Chu kỳ kinh nguyệt không ảnh hưởng đến hoạt động chạy bộ tuy nhiên các triệu chứng đi kèm có thể làm ảnh hưởng đến tiến độ chạy của bạn và đôi khi nó sẽ tạo ra sự khác biệt, nó có thể làm giảm cả tốc độ và sức bền của bạn.

Vấn đề tập GYM trong những ngày “ nhạy cảm” là điều cũng hơi nhạy cảm theo cách suy nghĩ của mỗi người, nó sẽ tùy thuộc vào cường độ và sức khỏe của mỗi người khác nhau, nếu tư tưởng bạn khỏe bạn có thể tập luyện như hằng ngày và nếu sức khỏe bạn có hạn bạn có thể tham gia các bài tập có cường độ nhẹ tùy khả năng và sức bền của bạn miễn sao bạn cảm thấy hài lòng với bản thân mình là được

Trước khi đến với bài viết này bạn cũng nên nghĩ là tại sao lại có nhiều băn khoăn như thế khi tập luyện cùng HLV cá nhân trong những ngày này vì thật sự thể chất và bản chất của những ngày này là 1 sự trao đổi và bài tiết của cơ thể, bạn có thể hiểu đơn giản là nó ít nhiều sẽ giúp bạn có sự bài tiết và khỏe hơn? Bạn phải suy nghĩ như thế thì mình mới có thể thích nghi với hoàn cảnh và tập tốt được

Tập cho bản thân được trao dồi, bài tiết mồ hôi và sự thải độc luôn là mục đích đầu tiên mà GYM mang lại cho sức khỏe của chúng ta. Vì vậy nếu cơ thể bạn ổn định bạn có thể tiến hành các bài tập mang xu hướng nhẹ nhàng, giúp bạn vừa sức mình mà không cảm thấy mất quá sức

Sự từng trải trong những ngày nhạy cảm này là chỉ dành cho các chị em phụ nữ trong những ngày nhạy cảm, mỗi cơ thể là mỗi sự trải nghiệm khác nhau, bạn cũng không nên quá lo lắng trong vấn đề này làm ảnh hưởng đến sức khỏe của bạn, bạn phải điều tiết sao cho hợp lí kết hợp chế độ ăn uống đầy đủ thì những ngày này sẽ không còn là trở ngại với chị em chúng ta nữa.

Bạn cứ ngần ngại thì đôi khi lại có tác dụng ngược lại và ảnh hưởng nhiều đến công việc và sinh hoạt của chúng ta đấy Bài viết trên phần nào cũng giải quyết nỗi lo về sức khỏe cũng như trạng thái không tốt về những băn khoăn của bạn chứ không phải giải quyết hết tất cả tình trạng các bạn đang gặp phải, hi vọng các bạn có thể tham khảo để có cái nhìn nhận hợp lí hơn trong những ngày con gái bạn nhé.

Nguồn: khóa học hlv fitness - KINGO GYM