1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tất tần tật về Máy kỹ thuật số, làm ơn chỉ giúp...

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi upsa_c, 16/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. upsa_c

upsa_c Thành viên mới

Tất tần tật về Máy kỹ thuật số, làm ơn chỉ giúp...

Chào mọi người, tớ cũng mê chụp ảnh và đang cần mua 1 cái máy ảnh kỹ thuật số mà chưa biết mô tê gì về nó cả. Các bạn sành về máy kỹ thuật số làm ơn chỉ cho tớ mới.

Tớ thích một chiếc dùng chụp chơi gia đình thôi, không cần hiện đại chuyên nghiệp quá đâu, loại có màn hình ấy (gọi là LCD display phải không? chắc là đắt hơn ko có màn hình?) và budget của tớ dưới $300 là tốt nhất, xin cho tớ lời khuyên như thế thì hiệu nào tốt và số hiệu của nó hợp với nhu cầu của tớ? Máy mới ở VN thì giá khoảng bao nhiêu?

Khi dùng máy ảnh kỹ thuật số thì phải lưu ý những gì? và nó có những gì phụ trợ theo như card gì đấy để lưu ảnh? Tớ mù tịt. Làm cách nào để tải ảnh từ máy vào máy tính?

Cuối cùng là công đoạn rửa ảnh giá cả thế nào?

Cảm ơn nhiều
  2. upsa_c

upsa_c Thành viên mới

Mọi người ơi, làm ơn chỉ giúp với!!!!!
    Đọc các bài khác thì hình như máy kỹ thuật số nào cũng có màn hình hết phải không ạ? LCD monitor ấy????
  3. Ina

Ina Thành viên mới

Giai thich cho e co le dai ngoang. E nen vao www.the220.com de tham khao them chi tiet, gia ca, cach chon may ...
    Neu chua ranh ve anh so lam, tot nhat e nen mua mot con 3.2 MP tro xuong thoi cho no kinh te. Gia ca rua anh thi trung binh la 2.500 VND / kieu 9x12
  4. impromptu

impromptu Thành viên mới

Trong diễn đàn này đã có một số bài đề cập đến kinh nghiệm lựa chọn và sử dụng náy ảnh số. Bạn chịu khó tìm đọc lại, sẽ thu hoạch được nhiều bổ ích trong việc lụa chọn và sử dụng sau này đấy.
    Theo vấn đề mà bạn nêu, tôi tư vấn vắn tắt vài tiêu chí chủ yếu để bạn dễ tập trung lựa chọn như sau:
    Vấn đề thứ nhất - Độ phân giải (Mega pixels) : Càng lớn chất lượng ảnh càng cao. Với budget 300$ hiện nay, bạn có thể cố gắng tìm máy có 3.1 Mega pixels là phù hợp.
    Vấn đề thứ hai - Ống kính (zoom quang học và zoom điện tử) Nói nôm na cho dễ hiểu là càng to, độ phóng đại được càng lớn càng tốt (máy ảnh số tầm 300$ thuộc dòng sản phẩm thương mại du lịch thì chức năng này cũng là một tiêu chí để tính điểm)
    Vấn đề thứ ba - Năng lượng (Tuổi thọ của pin dùng được lâu, dùng loại pin càng thông dụng càng tốt vì rẻ và dễ kiếm) Các máy dòng Sony thường có ưu điểm này vì dùng được cả pin AA thường lẫn pin Lithium.
    Vấn đề thứ tư - Hình thức, giao diện, phụ kiện... Tôi sếp mấy đặc điểm này vào một vấn đề vì tôi cho rằng nó ko quan trọng lắm và để bạn dễ tập trung. Giải thích thêm như sau: bạn đi mua có thể bạn thích một model hầm hố thay vì một model nhỏ gọn nhưng đơn điệu hoặc vì màu sắc hoặc một đặc điểm bắt mắt nào đó, tóm lại là bạn có thể quyết định bằng cảm tính của bản thân để có một tài sản ưng ý về hình thức theo gu của bạn mà ko có ảnh hưởng gì nhiều đến chất lượng. Giao diện cũng vậy, thực ra các máy ảnh số phổ thông bây giờ giao diện đều rất đơn giản, khó mấy thì dùng mấy bữa cũng thân thiện thôi mà. Ah còn cái màn hình LCD Display, thì cái nào cũng có, chỉ to nhỏ khác nhau thôi, loại nào tiến bộ hơn thì có thể tách khỏi body và xoay lật theo nhiều chiều. Phụ kiện kèm theo máy, dòng du lịch thì thường chẳng có gì mấy ngoài mấy đĩa chương trình để quản lý và chỉnh sửa ảnh, cáp nối máy tính, cáp AV out...Mỗi máy mỗi loại nhưng tính năng thì như nhau cả thôi. Nói thêm về khả năng lưu trữ và khả năng chụp ảnh nhiều hay ít của máy ảnh số, phụ thuộc vào card nhớ (compast flash hoặc memorystik hoặc smart media...tùy hãng) ngoài một card đi theo máy có dung lượng khoảng 32MB thì bạn có thể mua thêm để chụp cho thoải mái.
    Việc đổ ảnh vào máy tính cực kỳ đơn giản, thông qua cáp với cổng USB khi mua máy bạn sẽ có. Khi kết nối với máy tính, bật máy ảnh, có phần mềm đi kèm theo máy bạn sẽ thực hiện các thao tác sao chép, chỉnh sửa và xoá bỏ thuỳ thích. Kể cả khi bạn không dùng phần mềm thì máy tính với Win XP chẳng hạn vẩn hiểu máy ảnh của bạn như là một ổ tự do và bạn có thể copy hay xoá bỏ bằng chương trình window hay sửa chữa ảnh bằng chương trình ứng dụng khác có trên máy tính bất kỳ nào mà bạn kết nối được.
    Việc rửa ảnh thì tìm đến các hiệu ảnh kỹ thuật số, mang dữ liệu đã chụp đến bằng máy ảnh, card, copy ra đĩa mềm, đĩa CD.....quá đơn giản! Giá làm ảnh thì mỗi nơi mỗi khác, nhưng đại loại ảnh 10x15 ở HN mà tôi biết có giá khoảng 1500 - 3000đ/chiếc (tuỳ nơi, tuỳ lúc, tuỳ chất lượng, tuỳ với từng đối tượng và số lượng hợp đồng mà đắt hay rẻ)
    Cuối cùng, việc chọn máy nào thì bạn tham khảo các tiêu chí tôi vừa gợi ý - các sản phẩm đang có mặt ở thị trường mà bạn có thể tìm mua được cùng với mức giá 300$ để chọn. Tôi hiện không ở VN nên khó gợi ý cho bạn chính xác với thị trường được. Sơ bộ thì có các loại máy sau hiện có giá khoảng 300$ bạn tham khảo xem nhé: Nikon Coolpix 3100; Canon Power shot IXY 320; Sony DSC - P72; Olympus...
    Đại loại thế đã vậy, bạn nên chịu khó tìm hiểu và đọc dần, nói dài quá lại khó hiểu thêm.
    Chúc toại nguyện