1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tẩy chay xe Sao Việt Hà Nội Lào Cai Sa Pa 789 Giải Phóng

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi dangthuan2, 22/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dangthuan2

dangthuan2 Thành viên mới

Mình viết bài này mong anh em ai đi du lịch Hà Nội Lào Cai Sa Pa nên tránh nhé:

Bọn SaoViệt làm ăn theo kiểu chụp giật,quản lý kém thôi rồi,ai mua vé tại văn phòng nó còn may chứ nếu book vé thì thôi rồi,
    Xe thì cùi mía nhưng vẫn nhét 58,60 người vừa nóng vừa ngột ngạt.không có chỗ đi vs,muốn đi thì phải chờ đến điểm nó cho ăn uồng mới đc xuống(khoảng 4 tiếng sau khi xe chạy)
    nếu muốn đi vào ban đêm thì nên đi vào túi bóng.
    Lái xe điên điên toàn bât nhạc lúc đêm quát chủi hành khách như bố đời,như chủi bọn ăn xin(mà mình mua vé chứ có xin của ai đâu),đồ xử với khách nước ngoài không như với con người(chửi khách ầm ầm trong khi nội quy của lái xe dán ngay trước cửa,tống hết xuống cuối xe như lợn mặc dù bên trên còn thừa đầy chỗ,xấu hổ cho ngành du lịch Việt Nam với bạn bè thế giới)
    Giờ giấc thì lung tung.lúc chạy sớm15p lúc chạy muộn cả 2giờ.....
    Nói chung là nản bọn này luôn,đi lần 1 và sẽ không bao giờ có lần 2,và thiết nghĩ bọn này nên đổi là shiiiiiit Việt thì hay hơn.
    Ai không tin cứ thử đi sẽ rõ.
  2. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

- Hầu như các xe giường nằm đều ko có nhà vệ sinh trên xe, bạn muốn đi vs thì tất nhiên phải đợi đến khi xe dừng nghỉ rồi, đừng đòi hỏi quá đáng như thế

- Bạn mua vé nằm thì chẳng ai nằm chung giường với bạn cả, họ có tranh thủ bán thêm mấy vé ngồi/nằm cho 1 số người khác nằm ở hành lang thì cũng đành chịu thôi, chuyên rất bình thường ở tất cả các hãng xe khác chứ ko riêng gì Sao Việt đâu nhé (Hải Vân, Hưng Thành, Camel, VietBus, Chín Nghĩa, Sao Vàng, Ngọc Cường, Bằng Phấn...bla...bla...)

- Ban đêm lái xe mà bật nhạc thì bạn có thể yêu cầu họ tắt đi cơ mà, mình thấy hầu hết các xe trước 10h họ đều tắt để mọi người ngủ

- Mình đi Sao Việt ko dưới 5 lần, thái độ họ đều rất nhã nhặn, chưa thấy quát tháo hành khách như bạn nói bao giờ

Cuối cùng: Vé xe đi Sao Việt của bạn đâu nhỉ, vui lòng Scan lên đây để chứng minh bạn vừa đi Sao Việt nhé, thỉnh thoảng cũng có vài vụ lập nick mới toe dìm hàng các hãng xe và các nhà Tour lắm :))

Bạn đi xe được bao nhiêu lần rồi ?? Tất nhiên là có khách lên họ đều dồn hết khách chật bên dưới trước chứ chẵng lẽ để chật bên trên rồi trèo cổ nhau để xuống dưới à :D
  3. hummer2008

hummer2008 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chả riêng gì thằng này, e vẫn nhớ bác @cuong1102 ăn nguyên bàn chân đeo tất vào mẹt tết DL 2011 =))
  4. xadieu_2000

xadieu_2000 Thành viên mới

Mình xin chia sẻ ké thêm với bạn về một số hãng xe khác cũng nổi như cồn ở Đông Tây Bắc. Nhưng thực tế chất lượng thì siêu lởm. Nhưng mà cuối cùng vẫn phải chẹp miệng: vẫn phải đi thôi và nên cẩn thận, chấp nhận giá. Nếu đi Tàu tuyến Lào Cai còn bị làm giá hơn, còn tuyến Mù Căng Chải Lai Châu thì tiền xe máy đắt kinh khủng, Hà giang giờ cũng vậy.

Chia sẻ bức xúc của bạn. Mình cũng đã từng đi xe Opentour miền bắc, mạn Lào Cai đa số hết các hãng như những hãng đầu tiên vietbus, sau đó Sao Việt , cuối cùng bọn Hải Vân nó ra thâu tóm chặng Đông Tây Bắc.

Xe miền bắc nói chung nếu ai đã đi xe Miền Trung (Camel, Sing, Hoàng Long,...) hay Miền Trung Nam như Phương Trang, Mê Linh....thì miền bắc ít phải tầm 30 năm nữa mới theo kịp. Chất lượng phục vụ kém, trên xe bé nên không có nhà vệ sinh, dừng ăn thì toàn quán phò phạch( trong khi đó đi xe Trung Nam toàn quán ngon và là trụ sở của hãng luôn).
    Nói chung là Hải Vân và Sao Việt là cực kỳ phò phạch.
    Phò phạch của Hải Vân: Năm tết dương lịch 2011(đầu năm 2011) mình có test cào cào. Vì mới lấy xe xong nên thử chiến Y Tý. Năm đó Hải Vân chưa có phòng giao dịch bán vé, mà mua trực tiếp từ công ty ở đường Phạm Hùng. Lúc đó em Phạm Trang là trưởng đội bán vé: 0906007777 trực tiếp bán vé cho mình. Mình đã nhiều lần đến đội để mua thêm cho đoàn, em ý nhiều lần alo cho mình. Phi đội của mình khá đông và đi rất nhiều xe: 1 kao kao, 1 minsk, 1 CD 250, 1 wave. Đã thỏa thuận và thu hết tiền xe và số nghế đã ghi. Đến hôm đi thì loạn hết cả. Ra bến xe Mỹ Đình thì có khoảng 4 xe Hải Vân( năm đó box du lịch có đội anh Postman đi Bắc Hà). Bọn nhà xe không biết hút xăng kào kào, sau đó mình cho mượn điện thoại Nokia 1280 thì phải. Lúc sau loay hoay cả tiếng mới hút được xăng xe, điện thoại thằng kia cho thằng xe ôm( nghe nó nói thế, đúng ra nó trả mình ngay đó vì nó xin mượn mình cái máy). Còn xe máy thì ôi thôi không biết để hầm xe nào và xe nào, loạn tùng ngầu hết, cứ đút vào lại không vào đc lại kéo ra. Cũng khá lâu mới xong vụ cho xe máy vào hầm. Đúng là "họa vô đơn chí, phúc bất trùng lai". Đến lúc chuẩn bị lên xe nhớ ra điện thoại thì thằng kia bảo em đưa Xe ôm( cho nó mượn tay tay mà đưa xe Ôm, alo cho tổng đài Phạm Trang vì là nhân viên hãng. Sau đó thằng đó xin đưa cho 2 lít( bị lỗ vì điện thoại mới)). Tiếp tục gian nan, vé cầm trên tay do trưởng đội bán vé đánh số trùng lung tung phèng, chuyển hết xe này đến xe khác.
    Tưởng rằng thế đã hết cuối cùng xuống xe nó kéo lê con cào cào. Đã dặn trước rồi, xước phần Ốp bô bên thân Pô. Ôi! Tởm đến già ông Hải Vân. Lúc sau về mình bỏ vé chạy thẳng Lào Kai - hn.
    (Chuyến này có người làm chứng mà box ta một số người biết như: Koongvt (Vũ Thành Công, nick bên phuot oi_gioi_oi) và Sake( Ân tóc dài ) đều đồng hành.

Còn ông Sao Việt thì cũng siêu lởm không kém. Mình chỉ tóm tắt lần đi Lệ Giang của mình tết Âm năm trước. Tóm lại: kẻ gian trên xe là người quen của Tài xế nên đã không ra tay can thiệp, khi book thì xe 3 tầng lúc đi thì bảo chỉ có xe 2 tầng. Mình rơi điện thoại khi buôn( dùng 2 chiếc) , lúc sau ghi ghi nháy thử không có tín hiệu mà đây đt 1280 sóng cực khỏe, pin mới sạc. Lúc đó mình ngủ gường tầng 2 thấy con bé nằm dưới đất tự nhiên nó lại đi về phía Cabin cửa trước. Mình ghi và tiếp tục nhờ bạn mình nháy thì đột ngột đổ chuông và lúc sau mình hô hoán thì tắt máy. Mình yêu cầu tài xế dừng xe, lúc trước đó con bé đó đang nói chuyện say sưa với tài xế. Tài xế mãi mới dừng xe, mình yêu cầu không mở cửa, tài xế cứ mở. Không kịp gọi chị em đi theo vì mình phán đoán khá nhanh, con kia xuống lấy lý do đi tiểu và chui vào bụi rậm. Chị em xuống không kịp. Nhưng trước phán đoán và tình tiết nên mình chắc chắn điều đó và về phía nhà xe không nói thêm câu gì. Thật bất công và vô trách nhiệm, liệu còn có luân lý không. Nên mình đành dùng hạ sách theo kiểu giang hồ là trấn ngay điện thoại của con bé ăn trộm đó( nó có một con y hệt mình) và thằng đi cùng nó cũng im thin thít. Sau đó nó xuống trước. Mình tuy hậm hực nhưng cũng đổi ngang được một cái điện thoại.(chuyến này cả nhóm đi Lệ Giang có thể làm chứng như: Hiền bi( nick tieu_yeu_tinh) và thành viên nhóm đi Lệ Giang tết âm 2011)).
  5. Cheetah.0n.Chase

Cheetah.0n.Chase Thành viên mới

Bọn khốn [r37)]
  6. dreamalone

dreamalone Thành viên mới

Sau một thời gian vào nam và đi hầu hết các tuyến nam bộ, nam trung bộ, tây nam bộ, tây nguyên của các hãng xe như Mai Linh, Phương Trang, Kumho Samco, Thanh Thuy, Thành Bưởi...v...v.... nhà em có một vài chuyến ra bắc lại nhưng cảm giác là Bất An với dịch vụ, bất an với con người cũng là vì có sự so sánh về mọi thứ.
    So sánh thế này: Hoàng Long ở bắc có thể làm vương làm tướng về dịch vụ vận tải nhưng từ Đà Nẵng vào đến SG và các tỉnh tây nguyên thì hoàn toàn mờ nhạt cho dù Hoàng long mới mở nhiều tuyến mới và khách đi xe (gần như) cũng phân chia tầng lớp, tầng lớp nào đi xe đó và hãng xe tương xứng. Mang xe tuyến HN - SG- HN của Hoàng Long so với Mai Linh đã thấy khác, nếu mang Mai Linh so với Phương Trang lại khác nữa, mang Phương Trang so với Thành Bưởi trên tuyến Cần Thơ - SG - Đà lạt lại là một đẳng cấp khác. Một vị khách đi xe giường nằm đi tất hơi có mùi hôi thôi là đã được nhà xe nhắc nhở bằng mọi cách làm sao phải khử cái mùi đó để không làm ảnh hưởng người khác, nếu khách không chấp hành hay khách hút thuốc thì nghiễm nhiên mời xuống và từ chối phục vụ ngay chuyến xe đó. Ngồi đợi lên xe được nước uống và hoa quả miễn phí, xem LCD, wc có cảm ứng, các bác è xong cứ việc đi ra ko phải giật nước và wc ko hề có mùi. Đúng như bác nào đó ở trên có nói " 30 năm nữa" chưa chắc theo kịp. So sánh bến xe Miền đông với bến xe Giáp Bát thôi cũng đủ khác rồi.

Hiện tại nó là thế, tất cả nó thế thì các bác tẩy chay ai?
    Chuyện của các bác than phiền về dịch vụ của các hãng xe đi tây bắc cũng là " chuyện thường ở huyện", vấn đề là hãng nào cũng như nhau cả thôi, tẩy chay nó rồi thì đi bằng cái gì mới là quan trọng.
  7. dangthuan2

dangthuan2 Thành viên mới

mình không biết bạn có phải là nhân viên của Sao Việt ko mà có vẻ phân tích và bảo vệ ghê vậy.
    Mình chỉ đưa ra để mọi người tránh,không thể cấm mọi người đi đc.mình bức xúc với SV vì thái độ của nó,ăn nói hứa hẹn bừa bãi:

Đây là vé của mình đã đặt ở SV,và khi mình lên xe thì Lái xe mượn mình vé vì có 1 khách nữa book vé và trùng với mình,đang chờ ở MĐình,và khách đó phải nằm ở dưới hành lang của xe (gọi là ghế phụ).Giả sử mình là ng chờ ở MĐ thì ai sẽ là ng ở ghế phụ.
    Khi ở SP về vé ghi rõ 17h30(mình vứt vé đi rồi nếu ko cũng chụp,vé này còn ở trong ví nên lôi ra chụp cho các bạn tin) thế nhưng 17h15 xe đã chạy và 1 khách ra lúc 17h20 thì xe đã chạy và phải bắt xe ôm đuổi theo(hình như khách này phải trả xe ôm hết 50k)khi lên xe thì phụ xe gọi hết văn phòng này đến văn phòng khác để hỏi số khách.Khi đến LC xe đề 19h chạy nhưng vì thiếu khách nên 20h mới chạy-->>
    làm ăn có Đồng nhất không,chạy có đúng giời ko?
    Mình tưởng mỗi xe mình bật nhạc lúc đêm(mình nói ko dưới 3 lần lái xe vặn nhỏ nhạc nhưng đâu lại vào đấy.mình tưởng chỉ có xe đấy bị nhưng ko ngờ 2 khách đi lên bằng xe khác nhưng từ SP về cùng mình ngồi nói chuyện với nhau cũng nói lái xe bật nhạc ban đêm(thế mình mới nói,chứ 1 xe mình ko nói nhé).
    Xe mình có 5 khách người Pháp,và khi họ mua vé thì nv bán vé ko ghi số giường nên họ ko biết ở đâu,mình phải chỉ họ vào VP để check,và giường họ nhận đc là ở hàng cuối cùng(mình vào hỏi nv sao ghi cho họ ghế đấy thì nv nói họ thích ngồi ghế đây-họ là những khách đi cùng mình từ SP về LC và đổi xe sang xe khác để về HN.lúc đi từ SP về họ ngồi ghế giữa vì đấy là xe chạy thay,về LC đổi xe.nếu họ thích thì sao phải ngồi ghế giữa làm gì,ai lại ngu đi chui xuống dưới vừa ko có điều hòa vừa ồn ào.Lý do đc 1 lx nói là vì họ là khách nước ngoài chỉ đi 1 lần nên phải thế)
    5 khách này đặt vé máy bay,xe về LC bị tắc 4 tiếng(từ 2h-6h sáng)nên khi họ dậy họ hỏi lx khi nào về HN,họ bị lỡ máy bay(dĩ nhiên bằng tiếng Anh) thì lx chửi họ ko tiếc lời....
    --->>>>Đây là nội quy của Sao Việt ???Phải đối xử với khách nước ngoài như vậy chăng???có đúng là nỗi nhục của du lịch VN ko?(thử lên mạng xem Bloger Mĩ nói gì về VN,xem rằng nếu bạn là khách nước ngoài và đi xe này bạn có nghĩ thế ko,còn mình thì thấy xấu hổ với họ vô cùng.)
    Mình ko thừa hơi dựng chuyện bôi nhọ hãng xe này.Mình chỉ nói suy nghĩ của mình.và mỗi người lại có 1 suy nghĩ nên ko ai giống ai.Đây chỉ là lời khuyên,không phải lệnh nên mọi người có thể tham khảo,có thế bỏ qua.Mong Mod khi viết coment thì ko nên chụp mũ nói mình dựng chuyện,mất uy tín lắm nhé[r23)]

Mình voite 1 phiếu cho Hoàng Long,nếu có mình sẽ đi HL.chất lượng tuyệt gấp trăm lần bọn SV.

Đi tàu nhé,mình thấy đi tàu khá ngon
  8. favourite

favourite Administrator - Một người gắn bó TTVNOL Staff Member

Mình ko chụp mũ hay bênh vực cho nhà xe nào cả, tình trạng chung cả rồi, các hãng xe lớn ở miền Bắc này hầu như mình đều đã đi hết, chất lượng phục vụ cũng chỉ đến thế, hãng nào mà họ chẳng cho khách lên kín xe để tận thu, nếu bạn là người nhà xe, bạn có làm thế không?

Từ trước đến nay mình chỉ thấy các hãng xe đi miền Trung là tử tế, họ rất có trách nhiệm, có phục vụ ăn tối và ăn sáng miễn phí cho khách

Ngày trước bọn Hải Vân còn tử tế, mấy năm gần đây cũng bố láo rồi, 2 lần mình đặt vé xe bọn này trước 2 tuần, đặt cả chỗ để xe ở gầm, thế mà sát ngày bị nó xù, từ chối vận chuyển xe máy theo, hỏng hết cả kế hoạch dự tính từ trước, phải chuyển phương án khác.

Kể ra Hoàng Long có tuyến chạy lên các tỉnh phía Bắc như Lào Cai, Điện Biên, Lai Châu, Hà Giang thì tốt biết mấy, hãng này ko có tình trạng nhồi nhét cho chật xe vì vài chặng lại có thanh tra lên kiểm tra xe
  9. windysmile

windysmile Thành viên mới

Miền bắc mà các bạn. Bản chất con người là ăn bẩn, nên dịch vụ nó cũng tương ứng thôi.

hé hé,
  10. Ngumo

Ngumo Thành viên rất tích cực

Ô. Hội Hải Vân chạy Điện Biên vẫn cho khách ăn sáng đấy chứ. Hồi bạn Thanhtu87 chạy Điện Biên, gửi xe lên ô tô, chúng nó bọc gói cẩn thận lắm. Đêm có 1 bữa phụ. Mà, nó xếp chỗ cũng tử tế fết đấy chứ.
    Riêng tuyến Lào Cai, tớ chỉ Hưng Thành. Hà Giang chỉ Bằng Phấn hoặc Khải Huyền. Cao Bằng thì chỉ nhà Hạnh Hà. Điện Biên thì Hải Vân. Mấy tuyến lẻ thì kệ, chạy ngắn nên ít quan tâm. Nói chung, tớ đi xe, ít khi chúng nó xỏ đc mình. Luôn OK. :D