1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tây Du Ký (1986) - Cho tôi xin một vé đi tuổi thơ

Chủ đề trong 'Những người thích đùa' bởi dangkha885, 04/09/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dangkha885

dangkha885 Thành viên mới Đang bị khóa

Tình cờ, tôi bật tivi lúc nhà đài đang chiếu phim Tây Du Ký 1986, thế là bao nhiêu ký ức mang tính chất "man rợ" và "tàn bạo" của tui ùa về.

Khác với lại thế hệ 8X, thế hệ tui không có màn hình đen trắng hay là cả xóm cùng nhăng nhít bu vào 1 cái tivi mà có khi nguyên xóm chỉ có một cái. Nhà tui ở thành phố, kỷ niệm của tui gắn với phim khác xa với họ, nhưng chắc cũng có nhiều điểm tương đồng nhưng chắc là ít bựa hơn, haha. Lần đầu tui xem Tây Du Ký chắc cách đây cũng lâu lắm rồi, hình như là khoảng lúc 4 tuổi, học mầm non, thời mà nhà tui còn sài cái tivi màn hình lồi lồi, khoảng 14 inch hay khùng khùng, mát mát phải vỗ vài cái để cho nó lên hình. Hồi lúc đó, tui háo hức lắm hén, cứ 4h chiều là ngoan ngoãn ngồi trước tivi để xem. Nhờ thế mà má tui cũng đỡ cực hơn trong cái khoảng ăn uống của tui, ăn cứ ngậm ngậm một hồi là má dọa tắt tivi, tui năn nỉ ỉ ôi, khóc bù lu bù loa thì mới chịu buôn tha, haha...
    Mấy tập đầu tiên, phải nói là tui ấn tượng cực kỳ với con khỉ đột trong phim này. Từ cái lúc mà nó bắt đầu nhảy ra từ cái hòn đá là tui phái nó rồi. Rồi càng thêm yêu nó hơn khi nó bắt đầu học 72 phép biến hóa, xuống Long Cung lấy cây thiết bản (món bảo bối mà tui thích nhất phim) hay nó lên thiên đình đại náo, tức giận khi làm "bật mã ôn" rồi ăn hết mấy cái viên tiên đơn hay làm đỗ cả lò bát quái rồi để Phật Tổ Như Lai thu phục mới tạm yên. Lúc đó, tui nó là hơi bị ức nhá, tự nhiên "anh hùng" của tui bị đè xuống núi Ngũ Hành Sơn tới 500 lận á, có một sự ghét nhẹ dành cho ông phật tổ. >..<
    Bây giờ, có rất nhiều phiên bản Tây Du Ký được remake lại. Công phu hơn, kỹ xảo được dàn dựng tốt hơn rất cả nhìu. Nhưng đối với tui, chả có phiên bản nào tuyệt vời hơn bản Tây Du Ký 1986, nó là cả một phần tuổi thơ của tui. Có thể, so với bây giờ, kỷ xảo nó rớt sơ khai và lạc hậu, nhưng khi xem lại thì cảm xúc của tui cũng như lúc nào.
    Note: dù phiên bản nào thì cũng không có diễn viên nào đóng đạt hơn Tề Thiên Đại Thánh và Trư Bát Giới của tui đâu nhá. Tự nhiên... và tình yêu, công sức của họ gửi gắm vào phim quả thực là lớn lao biết bao... Ui, CHO TUI XIN MỘT VÉ ĐI TUỔI THƠ...
    Nguồn: http://laoshua.blogspot.com/2013/07/tay-du-ky-1986-cho-toi-xin-mot-ve-i.html