1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tây Nghệ An - bên dòng sông Lam và dọc dải Trường Sơn

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi dumdum, 05/01/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. dumdum

dumdum Thành viên mới

Vẫn là đường vào Mường Típ

2. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Hí hí..... Không Spam ná.
    Các bạn ấy viết về 2 chiều không gian của Miền Tây xứ Nghệ: chiều rộng và chiều dài. Cafe37 là dân xứ Nghệ gốc, còn mình thì cũng có chút ít kinh nghiệm về vẻ đẹp ẩn sâu trong lòng đất ở Miền tây Nghệ An. Chúng tớ có thể đóng góp cho Topic những bài viết về chiều không gian thứ ba, đó là chiều sâu.

Đó cũng là chiều mà những chuyến cưỡi ngựa xem hoa chưa đủ thời gian để cảm nhận, khám phá.

Bạn Last lên làm Mod nhớ khám phá chiều sâu của Box Du lịch nhá. Chúc bạn thành công.[r2)]

---------
    À mà tiền chủ hậu khách. Các bác post tiếp đi ạ, em trật tự ngồi hóng dài cổ đây ạ.
  3. josephine_HG

josephine_HG Thành viên mới

@ bạn Last: bạn yên tâm, sắp đến đoạn toàn post ảnh mà :P, @ bạn Onamiowada và các bạn cứ post những bài về chiều sâu nhá, những điều mà người phi ngựa nước đại như tớ chưa có dịp biết đến :P
    Ngày 2
    Sáng thức dậy trong tiếng chim hót véo von theo tiếng nhạc Vinaphone, vòng ra sau nhà, nghe tiếng nước chảy róc rách, có bạn dậy sớm đã chạy xe được 1 vòng quanh Mường xén. Sau bữa sáng hoành tráng và nhiều protit, gửi lại đồ đạc ở nhà nghỉ Phanh Dần, cả đoàn tiếp tục hành trình vào Mường típ.
    Đường vào Mường típ pha trộn giữa đất, đá, uốn lượn bên dòng sông Nậm mô, cung đường không khủng nhưng xóc tung, thi thoảng gặp những đoạn dốc. Thoáng nghĩ đặc sản của cung đường này là bụi, tuy nhiên khi buổi chiều đi lên Mường Lống mới biết bụi ở đây chưa thấm tháp gì. Luôn gặp trên đường những tán cây cổ thụ mọc ngay sát đường, mọc trên núi cao, có những cây nằm song song với mặt đường, phía bên kia sông, rừng cây lá đỏ, chợt nghĩ đến “Rừng trường Sơn ào ào lá đỏ”, … Thỉnh thoảng bắt gặp những ngôi nhà chênh vênh bên sông, bên núi, những hàng rào tre, những đống củi chất trước hiên nhà, những tán cây trạng nguyên bên rào, tất cả đều phủ một màu của bụi đường.
    Có lúc phóng vút qua những bản làng, bạn xế chắc đang mải mê với cung đường, mìn ngồi sau ngắm nghía 2 bên đường, lúc gặp mấy người buôn chuyện trước nhà, người chải đầu, lũ trẻ chạy tung tăng….. Có lúc chợt nhìn thấy 2 em bé xíu, có lẽ chỉ cao bằng cái chầy giã gạo thôi, đang giã gạo, đang ú ớ chưa kịp xu nịnh bạn xế dừng lại thì bạn í đã chạy vút qua, để lại cho mìn đầy tiếc nuối. Và dẫu những bức ảnh chụp trên xe máy nghiêng ngả vẫn cảm nhận được cảnh thanh bình nơi đây.

Buổi sáng ở Mường Xén

Một góc Mường Xén
    Bắt đầu vào con đường Mường Típ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

4. dumdum

dumdum Thành viên mới

Mình nghĩ bạn Onami với bạn Cafe cứ tiếp tục những câu chuyện về Nghệ An là mình quý rồi, vì thực sự lần này đi chỉ vui bạn bè và vui với việc đi trên đường là chính, chứ bọn mình cũng ko tìm hiểu được nhiều. Nhất lại là chuyện về đá quý, Ruby thì mình càng hóng hớt :-*:x

Mời các bạn tiếp tục post bài post ảnh nếu có nhá...
  5. cafe37

cafe37 Thành viên rất tích cực

Hì hì, anh em chuyển sang trao đổi bên hộp thư hết cả rồi, nội dung có 1 phần giống với nội dung và Last nhờ nhé :D. Hiếm và nguy hiểm nhưng em sẽ giúp các bác hết sức có thể.
    Về đá quý - Rubi tại Quỳ Hợp thì đó là 1 thời tối tăm của tây Nghệ An thôi bác ạ. Như bác Onami nói thì ánh mắt bắt gặp tại thời đó là ánh mắt như thú dữ, sẵn sàng giết bất cứ ai. Những ai có mặt tại vùng đó vào thời điểm ấy đều nhận xét như thế.
    Em cũng không phải là người bản địa ở Qùy Hợp, cũng chưa từng trải qua những điều ấy. Bác Onami kể cho anh em ở đây biết đi.
  6. ly.apple

ly.apple Thành viên mới

hu hu ..e cũng ko nghĩ là m sẽ đi..QĐ vội vàng ấy..nên còn ko có kế hoạch mượn cờ quạt của Bác :D
  7. nghiadan

nghiadan Thành viên mới

Nói thêm về đá quý: Đá quý rầm rộ nhất vào những năm 1990 chủ yếu là ở Quỳ Châu với các địa danh: đồi Tỷ, đồi Triệu, Châu Bình
    Ngày đó có luôn một album về Đá quý mà hầu như những người dân ở vùng Phủ Quỳ đều được nghe qua và thuộc.
    Tối sinh ra lớn lên ở đó và chứng kiến trong quảng thời gian đó nhưng tôi nhận xét đó ko phải là thời kỳ tối tăm nhất mà là hoàng kim nhất của dân Nghĩa Đàn, ngày đó Nghĩa Đàn là nơi trung tâm buôn bán đá quý ở vùng trên chuyển về nên nhiều nhà phất lên, mặt bằng chung của xã hội cũng khác.
    Hiện tại đá quý vẫn đang được khai thác nhưng nằm trong các khu vực do nhà nước quản lý
  8. camlip

camlip Thành viên quen thuộc

Quan trọng bên này động lực mạnh hơn :))
  9. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Miền Tây xứ Nghệ trong tôi.......

Tôi không sinh ra trên mảnh đất này, như bạn nghiadan và cafe37, nên xứ Nghệ trong tôi vẫn chỉ là bãi biển Cửa Lò, là những cánh đồng lúa xanh mướt, là ngôi nhà tranh xinh xắn Quê Bác như ngôi nhà trong 1 câu chuyện cổ, là bà cụ tóc bạc da mồi như bà tiên trên đất làng Sen......

Cho đến 1 ngày.......
    Một ngày mà sau nhiều năm, tôi vẫn còn nguyền rủa cái ngày đen đủi ấy......

Ngày ấy, tôi đọc được 1 mẩu tin tuyển dụng. Một mức lương khởi điểm 700 USD, và sau đó là 2000 USD/ tháng - người ta hứa hẹn như vậy. Một mức lương mà nhiều bạn cùng khóa với tôi có nằm mơ cũng chả dám nghĩ tới, vào thời điểm đó. Người ta lại năn nỉ quá.... Họ đang thiếu người..... Không một bạn nữ nào dám gật đầu nhận việc, khi họ nhắc tới tên vùng đất ấy - vùng đất mà vào những năm đó, cái tên của nó gắn liền với ma túy, đá đỏ và cướp bóc giết chóc. Đó là Quỳ Hợp.

Tôi thì mới bỏ việc, thiếu tiền, và dư thừa sự liều mạng. Sự liều mạng ngông cuồng của một kẻ còn chưa biết đến thế nào là đổ máu. Với lại, họ nói là trong đó rất an toàn, cơ sở vật chất sinh hoạt tiện nghi đầy đủ, đi đâu có ô tô đưa đón, công việc của tôi sẽ rất đơn giản thôi.

Bước ra hành lang, vô tình, tôi nhận thấy trên cửa căn phòng kế bên, có 1 biểu tượng - Diamond. Màu đỏ của Ruby - màu đỏ của máu; cái màu ấy làm tôi hơi lạnh sống lưng...... Trực giác mách bảo tôi rằng hình như công việc của mình sẽ không đơn giản như người ta nói..... Nhưng mà,.... tôi lại đang quá cần tiền.....

Vậy là, tôi tặc lưỡi, khoác ba lô lên vai, và bắt đầu một cuộc phiêu lưu mà tới giờ nghĩ lại, vẫn khiến tôi run tay khi gõ phím.......

.
  10. ly.apple

ly.apple Thành viên mới

Cám ơn Xế///...Cái động lực cho e vài vệt Tím dài ở chân :))=))