1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tây Ninh ký - thể nào cũng lại có nguời thèm!

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi toeooc, 26/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. toeooc

toeooc Thành viên mới

Tây Ninh ký - thể nào cũng lại có nguời thèm!

Nào, kính thưa kẻ ở người đi..

Chẳng ngờ phút offline ngắn ngủi tính toán nợ duyên oan đời của nhà ta tối thứ 6 tuần trước lại có thể thai nghén cho một hành trình gian nan và đầy khám phá của anh chị em box DL phía Nam. Một câu nói của chị You_Know, một cái phất cờ đòi lên chợ biên giới Việt-Campuchia mua laptop về buôn của anh fsai, một cái oành oành của anh suphu, sự lau nhau ăn theo của anh saga cộng với cái hóng hớt tò mò đã thành bản năng của em toeooc?cả lũ nhất trí chạy xe máy đến Tây Ninh ngay sáng sớm hôm sau. Mặc dù vì nhiều lí do tế nhị (cái này thì chỉ có ông bầu-bà bầu tổ chức sô mới biết đuợc ?.hí hí) , giờ khởi hành đuợc lui lại từ 7h đến tận 10h, khiến em nó cả đêm đã thao thức vì phấn khởi (và .. tội lỗi) lại thêm buổi sáng chờ đến ngứa cổ cồn bụng, đến độ 9:30h em nó cũng đã lẫng cẫng ngồi sau lưng anh suphu (trời ko mưa mặc áo mưa, trời ko rét mặc áo da (đen)) loằng ngoằng đuờng xa tiến đến nhà chú saga. Đến 10:30h, sau những cái nguýt dài như kiếm khua gió chém của chị YN vì tội hẹn cao su, 5 anh em trên 3 cái Honda đã bon bon trên con đuờng vành đai thành phố, há miệng ra là thấy cả bát bụi loạt xoạt trong mồm...
    Điếc không sợ còi công an, anh fsai với anh saga nhất định không chịu đội 2 cái nồi cơm điện loại nhỏ, sau khi cái có dung tích to nhất đã đuợc anh suphu ?ocắm điện? chạy tít. Nhưng điếc vẫn sợ ? lạc đuờng. Hêhê. Anh fsai ghé tiệm mua bản đồ Tây Nam Bộ mà lo xa đến hàng chục ngàn km, sắm hẳn cái bản đồ hành chính Đông Dương, nhỡ có quá bộ chạy xe sang nước Cam anh em hay hứng chí vòng lên miền Trung ruột thịt, anh em ta vẫn tìm ra lối. Lo lắng cẩn thận thế này mai sau ?obà bầu? tha hồ sưóng bà con hén ;)

Chương I: Phản chiêu hồn

Kể chuyện chương hồi tí cho bà con thèm chết. Em Toe vững chãi ngồi sau lưng tay lái lụa suphu-hí, cho dù vụ đi Phan Thiết anh cũng lắm phen làm cháu nó thất bát kinh hoàng. Giữa một phút loay hoay bối rối tháo cái balô to sụ trên lưng ôm cho đỡ nóng, em Toe bỗng thấy một tiếng thét ?oBay? bạt vía như quân ta hét Thát Sát thưở xưa, rồi đất trời sầm sịt và chao đảo, trong chốc lát người em nó nghiêng cánh dơi, hai tay chấp chới, chân quét bô (xe) rồi sượt đuờng bỏng rát?kekeke?mặt tái mét quay lại thấy chú saga cười trăn trối, rồi mấy cái xe máy đi sau sỉ vả thậm tệ ?oĐi thế à, suýt nữa con bé nó rơi xuống đất!? Phải mất vài tích tắc chờ hồn vía trên mây bay về, em nó mới nhận ra vừa rồi đường sóc mô cao, lại ôm anh không chặt (hehehe), em nó vừa đuợc cú không trọng luợng rơi như cascadeur Hồng Kông đóng phim Hollywood?khữa!!! Choáng váng vỗ ngực, ?omay mình còn có võ mới chiêu được hồn về như thế này!? nhưng vẫn lúp khúp vác balô ngồi sang xe bác saga, trông có vẻ chắc chắn hơn hén. Hồn chỉ chiêu đuợc một lần, thêm nhát nữa chắc thành ?oPhản chiêu hồn? luôn như cụ Nguyễn Du tiên đoán. Em muợn cụ mấy câu cho khí thế?

Hồn hề ! hồn hề ! hồ bất qui ?
    Đông tây nam bắc vô sở y
    Thướng thiên há địa giai bất khả
    Sài (Gòn),Tây (Ninh) thành trung lai hà vi ?

Dịch:
    Hồn ơi ! sao chẳng trở về ?
    Đông tây nam bắc chở che chốn nào
    Dù đất thấp trời cao chẳng ổn
    Sài, Tây đành lạc lõng như nhau
  2. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Thèm thật, thế này thì quá thèm.
  3. toeooc

toeooc Thành viên mới

Chuơng II: Vừa đi đuờng vừa kể chuyện.
    Roẹt, anh fsai lắc cái đầu...xe anh xẹp lốp. Chả biết tại cái nút chỗ đổ xăng (lại lưu hành nội bộ các bác nhẩy) hay tại chị YN ngồi sau giở trò chọc ngoáy...lốp. Mấy anh em tạm dừng chân truớc cửa ĐH Bình Dưong (trông lụp xụp như truờng mẫu giáo), cho bác lốp miếng vá rồi chớp nhoáng một bữa trưa "ngon bổ rẻ" (theo lời anh Dinh, em anh fsai) ở thị xã Thủ Dầu Một, vừa đủ xoa dịu tiếng réo chói tai của những cái dạ dày trống rỗng rồi lại bon bon chuyển bánh. Em nó cũng chả biết tên cái đoạn "bỏ qua cái ngã ba thứ nhất, quẹo trái chỗ thứ hai" là chi, chỉ thấy khoái ngồi trên xe nhìn đường dài heo hút. Anh em ta vẫn trên địa phận tỉnh Bình Dương, nhưng những khu công nghiệp, nhà máy chế xuất, những cty TNHH tên lạ hua lạ hoắc nhanh chóng tụt lại sau tầm mắt, nhường chỗ cho cây dại, cho loáng thoáng cửa hàng cửa hiệu, cho đất cát trắng khi lại chày đỏ ra 2 bên đường. Ừ há, dân cái vùng "công nghiệp hoá" mạnh phết này, sống bằng gì há, khi đất đai cằn cỗi của họ chẳng đủ nuôi sống một vụ cây luơng thực mỗi năm, khi trống trọc bãi bờ chẳng còn chỗ đâu mà chặt rừng lấy gỗ, khi nắng cứ quần, gió cứ cuốn dữ như vầy?
    Lọc cọc, lách cách, giờ đến luợt xe anh suphu lên cơn đỏng đảnh. (May em Toe đã chạy, ko lại bảo "thọc gậy bánh xe"!) Xà vào cửa hàng sửa chữa xe gắn máy, anh chị em ta có dịp ôn chuyện sự sống và cái chết...khựa...nghe hãi khiếp. Đầu têu là chị Điệp khi chị băn khoăn hỏi cho cô bạn, "Chết thế nào để vẫn xinh??" và cuối têu vẫn là chị Điệp khi hỉ hả khoe phát kiến của chị vợ sếp, "Tao thích chết tai nạn giao thông, để nhiều nguời ngắm đuợc tao ngoài đuờng. Có khi may còn được lên TV!". Thiện tai, quả là thiện tai quá anh suphu hén!
    Lại đuờng dài và những rừng cao su bạt ngàn vụt qua. Cây trồng thành hàng thành lối thẳng tắp, giống nhau hàng loạt. Cây bị khía lấy nhựa trông tội tội là, từng nhát cắt vòng quanh cái thân gầy mảnh mai như suy dinh dưỡng (híc, hay nó phải ăn kiêng như thế vậy ta?). Nghe các anh doạ, lạc vào trong này thì chắc hết đuờng ra, vì bốn phuơng tám chỗ đều giống nhau, em nó cũng hơi sợ. Hêê, nhưng đã có túi xí muội chị Blue đi Đà Lạt về cho rải đuờng làm dấu giống chuyện cổ tích ngày xưa, mà chim sóc thì chả thèm xí muội, sợ gì hén?!
  4. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Nghe Teo óc kể hấp dẫn quá, 2 tuần nữa mình lại làm tour shoping đồ gốm sứ nhé? Dự trù ngày 8/8, hoặc chiều ngày 7/8 đi, tối ngày 8/8 về?
    Anh em nào hưởng ứng thì báo nhé, để YD làm thành topic mới?
  5. You_know_who_am_I

You_know_who_am_I Thành viên mới

Hú hú hú
    Tớ múa phụ hoạ bằng vài tấm hình (nhưng chưa chắc đã up lên được, thử phát xem sao)
    Không được rồi, firewall công ty (operation not allowed), làm sao bây giờ nhỉ??
    Thôi thì để bà con ko đi thèm chơi. Những nhân nào đi thì đợi vài hôm nữa nhá, tớ sẽ send 1 "ký sự ảnh" qua email cho (ai ko đi mà muốn xem history thì để lại email tớ gửi cho nhá).
    Bài phóng sự li kì sẽ do cô toe viết tiếp, cô nhẩy? Còn nhiều vụ hay cực nữa cơ, để lúc nào tớ cũng sẽ múa phụ hoạ một tay nhá
    ================================================================
    Update tình hình tiếp.
    Tối hôm qua, bà con kéo nhau đi ăn mộc tồn, ặc ặc. Hic, hic, thế mà chả ai rủ mình, tủi thân quá . Rồi tiếp tục cafe cà pháo. Nghe loáng thoáng tai nọ tai kia mọi người rủ rê cuối tuần này đi Vũng Tàu câu cá (mập). Có ai có hứng thú đi không nhẩy?
  6. toeooc

toeooc Thành viên mới

Chương III: Hồ Dầu Tiếng
    Trên bản đồ, nó ko chỉ là một cái chấm nhỏ mà chiếm cả một mảng xanh bao la (22000ha của cháu nó chứ ít đâu!). Ừ thì kém Biển Hồ, nhưng so với Hồ Trị An thì đúng là kẻ 8 lạng nguời nửa cân. Mùa này nuớc chưa lên, mấy anh em còn thấy hồ be bé, thấy bảo khi mực nưóc chạm chân cầu, hun hút tầm mắt lắm các bác ạ.
    Hhehe..nhưng ngoài nước, cầu và những cột bê tông khổng lồ bị bỏ quên trơ trụi, hình như chả có thể tìm thấy cái gì khác ở chốn này...khu vui chơi giải khát thì cỏ mọc xanh rì, ko bán cả một ngụm nuớc cầm hơi, kì quá ta...
    ]
    Giữa cảnh sắc yên ả và thanh bình í, bác suphu quyết chí đánh một giấc hồng, mơ màng nghe văng vẳng serenade bên tai....khựa!
    /uploaded/toeooc/ngon giac suphu.jpg[/img
  7. suphu

suphu Thành viên mới

Cô Toeoc cứ quăng lựu đạn anh nhé, thứ 7 mà có đi VT là anh cho cô bay luôn chứ ko phải là chỉ mới cất rồi hạ cánh liền như bữa trước nhé.
    ĐỜI SINH RA TÔI NÓ THẾ.
  8. Sagacious

Sagacious Thành viên mới

chậc chậc, bác Suphu sao lại hâm dọa em nó thế.
    khua~khua~, em toeooc cứ tiếp tục tung lựu đạn đi em, sắp tới em đi rồi còn sợ gì lão ấy nữa
    Kha`kha`, bá cáo bà con cô bác, , em biết mình gất là có lỗi với 2 bàc Điệp Mít và bác Giang cò con.
  9. You_know_who_am_I

You_know_who_am_I Thành viên mới

Nè nè nè,
    Biết có lỗi mà sao còn ngồi đó nhăn nhở nhỉ? Mau mau tạ lỗi đi chứ
    (nói nhỏ nhá, chưa biết là lỗi gì nhưng thấy ai xin lỗi là cứ cho cái đã )
  10. toeooc

toeooc Thành viên mới

Đây, lựu đạn ném anh suphu đang ngon giấc đây..chẹp, lần này ném xong có khi em bị kẻ tị ghen...ném lại!

Giải quyết gọn gàng hồ Dầu Tiếng trong vòng 14000VND tiền vé của 4 nguời nhớn và 1 cháu thiếu nhi (tức em!) 3 chiếc "xe tăng" lại ù ù chuyển bánh...đây là bãi nuôi ngọc trai nè...
    bờ bên kia bác Giang đang tìm cá nè...bác ko cần cần mà vẫn câu đuợc mới giỏi chớ ;)
    Phút dừng chân trên đê hồ, gió thổi lộng, thanh bình và thảnh thơi đến kì lạ...chỉ thấy mình ta và bao la bên nước bên đồng...nhìn 4 anh chị cuời tít...