1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Taybacgroup - Cào cào trên thảo nguyên Mông Cổ

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi tabalo, 07/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Edernet là một thành phố khá lớn của Mông Cổ. Có điều là trên một số bản đồ in hoàn tòan không thấy thành phố này, khi so sánh các bản đồ mà chúng tôi đang dùng với nhau, chúng tôi đã rất ngạc nhiên vì có cái có cái không, tưởng như đây là một địa danh nhỏ nhưng hóa ra khi tới đây, nó là một thành phố lớn, thậm chí còn lớn hơn cả Darkhan. Có thể nói, đó là một thành phố được quy hoạch cẩn thận, đẹp đẽ, với quảng trường trung tâm và những con phố nhỏ vây quanh. Dân cư ở đây có khá nhiều người Nga hoặc là lai Nga. Trời biêng biếc lạnh, những tia nắng vàng óng , trên quảng trường nho nhỏ, những cặp nữ sinh váy ngắn tung xòe, cả đội duỗi thẳng chân ngồi ngắm các em gái Mông cổ thảnh thơi, thật là vô cùng thoải mái.
    Xa xa phía ngoài thành phố, cụm công nghiệp khai thác đồng vươn lên nền trời cao. Đây có lẽ là hình ảnh hiếm hoi của công nghiệp Mông Cổ. Nơi đây là một trong 10 mỏ đồng lớn nhất thế giới, và đem về tới 40% ngoại tệ cho Mông cổ. Thực tế, đây mới là thành phố lớn thứ hai của Mông Cổ, trong khi đó nhiều sách báo lại viết là Darkhan là thành phố lớn thứ hai. Vì những lý do bí mật kinh tế, Edernet đã từng là nơi bí mật không khuyến khích khách du lịch ghé thăm, do thế, nhiều bản đồ Mông Cổ đã từng không có địa điểm này. Dù sao, ghé thăm thành phố cũng lưu lại chúng tôi một chút kỷ niệm đẹp và nhẹ nhõm, trong một buổi chiều ấm áp và thư thái, nhất là sau mấy ngày đằng đẵng trên thảo nguyên, ở lều trại.
    -----------
    Một bản đồ Mông cổ. Edernet là một thành phố lớn phía Đông của Bulgan, nhưng trên bản đồ này không hề xuất hiện
    nó đây:
    với những đường ống dài tít tắp tới khu mỏ
    và những cặp giò dài không kém ở quảng trường trung tâm
  2. sondaica43

sondaica43 Thành viên mới

Ngồi đọc liền 1 mạch 10 trang của bác TBL thật là tuyệt.
    Đọc đên đâu cứ thẫn thờ đến đấy. E rất kết lời văn bình dị mà lôi cuốn của bác
  3. minksvietnam

minksvietnam Thành viên mới

To bác Tabalo,
    Cũng hóng hớt diễn đàn lâu rồi nhưng bài viết thì chẳng có mấy vì lười quá. có vài chuyến đi thú vị sẽ update để bồi đáp bác sau. em muốn hỏi bác mấy câu:
    1, bên đó có thực sự authentic, đặc biệt là về phong tục tập quán của người dân như trong TV, sách, truyện không hở bác?
    2, thú hoang và động vật nhiều bạt ngàn như thế thì các bác có bữa ăn nào giống như cảnh mấy người ăn thịt dê vàng trong totem sói không?bác có ảnh thì tốt quá.
    3, Cào cào trinh phục thảo nguyên thì hay rồi nhưng có tham gia săn bắn được không bác? em ở bên South Korea, TV co chiếu máy lần về săn bắt bên đó, mê quá.
    Chúc bác luôn có những chuyến đi chất lượng
  4. likemoon

likemoon Thành viên mới

Lâu quá không vào box Du lịch, xin chúc mừng anh Tabalo và Taybacgroup...chuyến đi thật tuyệt mong các bài viết sắp tới của anh
  5. tabalo

Những con đường nối với các thành phố lớn ở Mông cổ đang được thi công. Nền đường chính dọc theo những vệt đường cũ cũng trong giai đoạn thử tải và có nhiều đoạn, chúng tôi có thể phóng băng băng trên chính nền đường đang thi công này. Nhờ vậy, chúng tôi không phải nhảy chồm chồm trên những vệt lồi lõm của bánh xe, không phải vòng và vòng vèo tìm hướng đi trong thảo nguyên, có thể phóng với tốc độ tới 60 km.
    Cũng nhờ những chiếc xe cào cào mà nhóm Tây bắc có thể đi theo những lộ trình oái oăm của những kỵ mã Mông Cổ, từ việc cắt ngang thảo nguyên đầy bụi rậm hay um tùm cỏ, từ việc leo vọt lên các triền đồi với độ dốc tới 20 độ, dựng ngược như những con dốc cao vút trên đường Tây bắc, lội bì bõm băng ngang những con sông nước ngập tới bình xăng, trèo từ thảo nguyên lên nền đường mới cao tới 1 mét, rúc vào những cánh rừng taiga bạt ngàn hay những vạt cây rậm rạp, len lỏi giữa đàn gia súc dê bò lổn nhổn hay cùng hợp lực lùa một đàn lạc đà chạy loanh quanh trên thảo nguyên, đuổi theo những chú chuột đồng thoăn thoắt, hay phóng phần phật tới 70 km/h rồi lại lao sầm xuống rãnh sâu tới nửa mét, đua với một con ngựa lạc bầy cong mông phi, bay theo cánh chim đại bàng râm một góc đồng cỏ...
    Có những lúc 6 chiếc xe dàn hàng ngang rẽ ngang một cánh đồng ngút ngàn hoa dại hay kẹt bánh phun mù mịt trong một trảng cát, rồi mỗi khi lần lượt diễu phố, được đám trai phố phường ngoảnh mặt theo ? ngưỡng mộ, đám gái đồng cỏ gửi cho nụ hôn gió. Có những lúc đứng trước thảo nguyên mênh mông, thẫn thờ nhớ vợ nhớ con nhớ người yêu bé nhỏ nơi quê nhà, lòng ước mong có họ trên cùng yên cào cào, hay những lúc đổ mồ hôi đẩy nổ, chỉ sợ có sự cố gì thì toi đặc, rồi những đêm cô đơn lạc đồng đội, tối mịt mùng, chớp rạch trời, đường mất hút ?khiến chuyến đi thật sự vừa thử thách lại vừa khám phá, vừa kịch tính nhưng cũng rất nên thơ.
    ------------
    Hươu - biểu tượng của một vùng đất mới, Ở Mông cổ, mỗi tỉnh có một biểu tượng riêng. Còn biểu tượng của chúng tôi trong chuyến đi này - chính là con cào cào
    có nhiều lúc cô đơn trên chặng đường dài:
    hay chỉ là một điểm nhấn trong bức tranh giao lưu trời và đất
    Hi các bạn, rất vui được các bạn đọc và cùng cảm nhận, từ từ đến các phần các bạn hỏi mình sẽ viết trong phần về chủ đề đó.
    Hi likemoon, độ này thế nào em, đã ngang dọc thêm phần nào ở Trung quốc, hôm nọ anh ngồi soạn lại vài thứ, thấy những thứ về chuyến đi của bọn em năm trước, bỗng dưng lại thèm lang thang ở TQ quá

6. minksvietnam

minksvietnam Thành viên mới

Cảm ơn bác.
    Em cũng muốn đi một chuyến hoành tráng như các bác song em muốn kết hợp Cào Cào và ngựa, vừa độc lập lại vừa phụ thuộc vào tour vì em chỉ có 2-3 người mà mỗi em la man.
    Nếu bây giờ bác điều chỉnh tour mà các bác đã đi, bác sẽ điều chỉnh gì?
    Mong có ngày nào đó gặp bác ở đâu đó
  7. 0988693333

0988693333 Thành viên mới

Càng đọc càng hút bác Tabalo ạ. Bác chăm chỉ viết cho bọn em hóng
  8. tabalo

Có thể nói, cào cào sinh ra là để cho Mông cổ và thảo nguyên cũng là nơi mà cào cào thể hiện hết được sức mạnh của mình. Không gì bằng cảm giác tự do, phiêu bạt, phóng khoáng trên những chú cào cào dũng mãnh trên thảo nguyên, nơi mà bạn có phóng hết ga cả ngày cũng chỉ đi tới được đến đầu kia của đồng cỏ. Cũng không gì bằng cảm giác cô đơn, bé nhỏ, mất phương hướng, khi mà hết giờ này qua giờ khác, hết ngày này qua ngày khác, và có thể là hết tháng này qua tháng khác, bạn đồng hành của bạn cũng vẫn chỉ là chú cào cào quen thuộc. Không người, không gia súc, không ngựa, không ger, có khi thú hoang cũng chả thấy, bạn cứ thế lầm lũi và tự tin vào cảm giác phương hướng của mình mà lao tới.
    Cũng vì thế, nếu chúng tôi lựa chọn phương tiện là xe ô tô, hoặc theo các tour có hướng dẫn viên, hành trình sẽ chủ yếu theo các trục đường lớn hay tới các thành phố chính, có lẽ sự thú vị của hành trình cũng suy giảm tới gần hết. Mông cổ không có những thắng cảnh sững người, không có những thành phố nên thơ, không có những di tích vượt thời gian, giá trị lớn nhất nằm ở chiều sâu của lịch sử và sự hoang dã của thiên nhiên, nên nếu đi bằng ô tô, ắt không phải là một điểm đến lý tưởng. Không chỉ thế, chỉ cần ngồi lúc lắc trên chiếc xe nhỏ hẹp, chật chội, trên những con đường đất vòng vèo, giấc mơ của bạn sẽ ngay lập tức vượt ra khỏi ô cửa kính nhỏ bé tới với không gian rộng lớn xung quanh tới 360độ trên mỗi chiếc xe cào cào!
    ..............
    Lên xe thôi. Đổi cảm giác tí ti xem sao
    Trời ơi, những khoảng trời bé tẹo, chụp gì đây?
    Đâu được tầm nhìn 360 độ như từ xe cào cào ?
    Mongol Rally, các bạn tây cũng mang xe sang " offroad " ở đây , nhưng cũng không thể đi theo cách xuyên thảo nguyên như chúng tôi bằng chiếc xe này.
    Uaz, cũng hay gặp, nhưng cũng chỉ đi trên những con đường là chính ( ảnh sưu tầm )
    [​IMG] ( ảnh sưu tầm )
    Hay Landcruiser, trên nóc chất can xăng , liệu có dám chui ngóc chui ngách đến độ không gặp một bóng người? nơi không có đường, chỉ toàn cỏ?
    Nghĩ làm gì, cào cào vẫn là nhất
    nó chỉ thua bọn này, vào lúc thế này ( ảnh sưu tầm )
    Được tabalo sửa chữa / chuyển vào 11:37 ngày 29/03/2010
  9. tranganhjcs

tranganhjcs Thành viên mới

Bác làm anh em đọc mong dài cả cổ. Bác cho em hỏi về cái gianh giới của Nội Mông và Ngoại Mông tí,
    - Cái hoang dã của 2 vùng này được phân giới theo cách nào nhỉ? họ đến thăm nhau có cần giấy thông hành không bác?
    em khoái cái ý bác nói về góc nhìn 360 độ lắm, quả này đến phải xin nghỉ dài ngày và sắm lại con Cào Cào để go go theo bác thôi!
    - Mà các cũng tệ lắm, cả tuần lễ đc có mấy dòng, Bác phải hào phóng lên tí đi chứ? bác mà không hào phòng thêm em bùng luôn 500k tiền GPS đấy! khà khà khà....
  10. ab747er

ab747er Thành viên quen thuộc

Ở xứ Mông sử dụng tiền tệ và các chi phí trên đường đi như thế nào bác Ta nhỉ? Trên đường đi bác có gặp sói hoang không Nghe nói sói hoang mông cổ giờ gần như tuyệt chủng.