1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tê tay , lạnh tay có liên quan đến Autoimmune diseases

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi giotnuocmat_muathu, 12/03/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào bạn ,
    Tôi có một số câu hỏi trước khi trả lời thắc mắc của bạn :
    1). bạn bị triệu chứng như vậy liên tiếp mỗi ngày à ? nếu cầm vật nặng bị tê nhiều hơn vật nhẹ không ? bạn cầm vật gì thì bị như vậy ? khi buông vật đó xuống thì bao lâu tay trở lại trạng thái bình thường ?
    2). bị tê và đỏ hết 5 ngón tay hay là chỉ ba ngón cái , trỏ , giữa và một phần ngón thứ tư ?
    3). Khi bắt đầu bị tê ... da từ trắng đổi màu xanh đến đỏ ?
    4). Khi ngủ có bị tê không ? mùa lạnh bị nhiều hơn khí hậu nóng ?
    5). Bạn có đang dùng thuốc hay bệnh gì khác không ? và nghề nghiệp là gì ?
  2. nhihanoi

nhihanoi Thành viên mới

Cảm ơn anh Gerbich, em xin trả lời
    1). bạn bị triệu chứng như vậy liên tiếp mỗi ngày à ? yes, mỗi khi cầm vật gì lâu khoảng 5-10phút, đặc biệt nếu cầm chăcnếu cầm vật nặng bị tê nhiều hơn vật nhẹ không ? có
    bạn cầm vật gì thì bị như vậy ? thường là khi cầm điện thoại, hoặc chỉ cần bấm nhẹ vào đầu ngón tay khi buông vật đó xuống thì bao lâu tay trở lại trạng thái bình thường? khoảng 10-15 phút mới trở lại bình thường
    2). bị tê và đỏ hết 5 ngón tay hay là chỉ ba ngón cái , trỏ , giữa và một phần ngón thứ tư ?bị tê ngón giữa là ngón cầm chắc nhất, các ngón còn lại cũng đỏ
    3). Khi bắt đầu bị tê ... da từ trắng đổi màu xanh đến đỏ ?da chỉ đổi mầu đỏ tím, rất lâu sau rồi trắng, không có mầu xanh
    4). Khi ngủ có bị tê không ? mùa lạnh bị nhiều hơn khí hậu nóng ? em chỉ bị thế khi tiếp xúc, cầm nắm một vật gì đó thôi. Mùa lạnh tay tê cóng rất nhanh
    5). Bạn có đang dùng thuốc hay bệnh gì khác không ? và nghề nghiệp là gì ? Em không điều trị thuốc gì cả, chẳng có bệnh gì khác. Nghề nghiệp là secretary.
    Em xin nói thêm là lòng bàn tay và đặc biệt đầu ngón tay chỉ hơi tiếp xúc thôi cũng đỏ ửng lên rồi.
    .
    Chẳng hiểu sao không hiện lên mấy câu trả lời của em nhỉ
    Được nhihanoi sửa chữa / chuyển vào 19:59 ngày 26/09/2004
    Được nhihanoi sửa chữa / chuyển vào 20:01 ngày 26/09/2004
  3. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào nhihanoi ,
    Tôi đoán là bạn bị Carpal tunnel syndrome ( tendon bị viêm .sưng ) hoặc là do ảnh hưởng của dây thần kinh " ulnar " bị ép gây ra ... bạn thử lấy ngón tay nhấn mạnh vào cổ tay ( wrists ) xem có bị tê không ... nếu có thì nên mang băng / bandage để support cổ tay ...đổi tư thế để tay khi đánh computer , nếu phải cầm phone lâu thì nên đổi tay hoặc dùng headset .

4. nhihanoi

nhihanoi Thành viên mới

Cảm ơn anh Gerbich rất nhiều. Nhưng em có thêm một thắc mắc nhỏ nữa đó là nếu để tay không thi các đầu ngón tay đã ửng đỏ rồi cơ. Với lại em dùng móng tay bấm vào đầu ngón, hằn lên vệt nhỏ nhưng thấy rất lâu sau mới trở lại trạng thái ban đầu. Nhìn kỹ bên trong có những mảng trắng mờ.
    Với lại em đã thử lấy ngón tay ấn vào cổ tay, như anh bảo, nhưng không thấy gì.
    Nói chung nêu anh nghĩ không có bệnh gì là tốt rồi
    Thanks a lot. Cheers
    Chào nhihanoi ,
    Tôi đoán là bạn bị Carpal tunnel syndrome ( tendon bị viêm .sưng ) hoặc là do ảnh hưởng của dây thần kinh " ulnar " bị ép gây ra ... bạn thử lấy ngón tay nhấn mạnh vào cổ tay ( wrists ) xem có bị tê không ... nếu có thì nên mang băng / bandage để support cổ tay ...đổi tư thế để tay khi đánh computer , nếu phải cầm phone lâu thì nên đổi tay hoặc dùng headset .

[/quote]
  5. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Chào nhihanoi,
    1. Bạn vào các links sau để coi có hình nào giống với tình trạng của bạn không:
    http://www.raynauds.demon.co.uk/raynauds.html
    http://images.google.com/images?q=raynaud&hl=en&lr=&ie=UTF-8&sa=N&tab=wi
    2. Nếu có, bạn có thể coi text ở đây (hội chứng Raynaud):
    http://www.5mcc.com/Assets/SUMMARY/TP0779.html
    http://www.niams.nih.gov/hi/topics/raynaud/ar125fs.htm
    Thân ái
  6. nhihanoi

nhihanoi Thành viên mới

chào anh ndungtuan,
    Đọc mấy webpage anh dẫn, em thấy sợ quá, vừa đọc vừa thấy run. Thấy lo lắng hơn nhiều. . Thực ra tay em không giống như mấy hình trong đó. Nhưng đọc máy trang test và description of Raynauds thì em thấy có vẻ như em đang ở primary status hay sao ấy ạ.
    Anyway, em sẽ đọc kỹ hơn nữa xem sao. Thế nếu ở giai đoạn secondary có phải sẽ rụng hết ngón tay không ạ?
    Thanks for your advise
  7. aibolitnhutnhat

aibolitnhutnhat Thành viên mới Đang bị khóa

Mạn phép anh Gerbich và anh ndungtuan, cho phép em nói leo một chút. Em nghĩ nhiều đến hội chứng Raynaud. Tuy nhiên để xác định chắc chắn, có lẽ bạn nhihanoi nên đi khám khoa Tim mạch. Những rối loạn vận mạch kiểu như vậy thường gây rất nhiều phiền toái. Tuy nhiên về điều trị không phải là không khả quan. Các bs sẽ cho bạn hướng điều trị cụ thể. Có thể dùng thuốc hoặc phẫu thuật nội soi đốt hạch giao cảm ngực cũng cho kết quả rất tốt.
    Chúc bạn bớt phiền muộn.
  8. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Bạn thử giữ tay chân cho ấm xem còn hiện tượng này không ? và cần nhất là nên thả lỏng đừng để bi stress ....
    Nếu giữ tay chân ấm mà vẫn còn bị tê , đỏ thì bạn phải đi khám bác sĩ , cần nhất là nên thử :
    1). ESR ( Erythrocyte Sedimentation Rate )
    2). ANA ( Anti-Nuclear Antibody )
    Để rule out Systemic lupus erythematosus và Arthritis .
  9. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào aibolitnhutnhat ,
    Bạn nói không sai , hơn 3-4 loại bệnh có thể gây ra triệu chứng như thế ... Raynaud ''s phenomenon thì không khó chuẩn đoán nếu gặp bệnh nhân ....tôi thì chú trọng đến bước đầu của bệnh SLE nhiều hơn ....cám ơn bạn đã góp ý .
    Have a great day !
  10. nhihanoi

nhihanoi Thành viên mới

Cám ơn anh aibolitnhutnhat.
    Phiền các anh có thể giải thích rõ cho em hiểu rõ hơn về hội chứng Raynaud có được không ạ? Nghe các anh discuss về triệu chứng em đang mắc thấy scared quá. Em thì từ bé đến giờ uống thuốc còn sợ chứ chưa kể giờ mà vào viện khám bác sỹ (mới nghĩ thôi đã thấy run rồi ạ). Từ hôm qua đến giờ mới xem mấy bức anh trên trang web của anh ndungtuan thôi em cứ ám ảnh mãi
    To anh Gerbich: thế bệnh SLE là gì ạ?