1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tê tay , lạnh tay có liên quan đến Autoimmune diseases

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi giotnuocmat_muathu, 12/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

2. Loved

Loved Thành viên mới

Xin cho em hỏi,
    Thời gian 2,3 tháng gần đây, em rất hay bị tê chân. Có khi cả hai chân cùng lúc. Tê bàn chân, rồi lan dần lên và tê nguyên cả cái chân. Rất khó chịu, đôi khi kèm theo đau chân nữa, ko cử động được. Khỏang 3- 5 phút thì hết.
    Thời gian trước đây, thậm chí còn bị vọp bẻ trong khi ngủ say, vừa thức dậy nữa. Dạo này ko bị vọp bẻ, thì bị tê châm.
    Em muốn hỏi, có phải do cơ thể thiếu chấtgì ko? Nên ăn uống bổ sung chất gì? Hay phải họat động thể thao ra sao? Tê chân, tay có là triệu chứng của thiếu canxi?
    Cám ơn anh chị nhiều.
  3. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào bạn ,
    Cám ơn bạn posted câu hỏi tại đây ...tê chân ( numbness ) hay vọp bẻ ( cramp ) có rất nhiều nguyên do gây ra có thể là do hệ thống thần kinh , tiểu đường , uống ruợu nhiều , thiếu dinh dưỡng , các bệnh về hormones , viêm /sưng mạch máu tại đó etc....
    Bạn không có nói rỏ là chân để lâu ở 1 vị trí bị tê / đau hay là lúc hoạt động nhiều thấy đau và bạn không có bị tiểu đường chớ ? chân có bị lạnh không ?
    Tôi sẽ đoán theo những triệu chứng bạn đưa ra ... tôi nghĩ không phải là neuroma ( bệnh này thường đau ở ngón 3-4th lan dần ra ) , nếu là tarsal tunnel syndrome thì bị đau / tê khi hoạt động nhiều , còn nếu bị disc thì đau tê cả lưng .
    Có lẻ bạn bị :
    1). Thiếu dinh dưỡng ( thiếu vit D , B12 , Calcium hoặc là K+ /sodium trong máu không bình thường ... nên dùng thêm multi Vitamins hoặc Calcium ( 600-1000mg /day ) hoặc Vitamin B complex daily ) ... thử máu cho Ca, K+, Na .
    2). Inflammation , poor circulation .... mạch máu bị hẹp do bị viêm / sưng nên máu không lưu thông điều .... có thể dùng tylenol hay aspirin làm giảm đau / viêm , nên massage chân giúp cho máu chảy điều ...
    3). Hypo - parathyroidism / thyroidism .... tuyến giáp trạng thấp ... đưa đến thiếu Calcium .... bạn nên khám bệnh và thử TSH , T3,T4 trong máu .
    4). Hệ thống dây thần kinh nơi đó bị đè ép vì 1 lý do nào đó .
    5). Các bệnh khác gây ra ... phải cần bác sĩ chuẩn đoán để truy tầm căn bệnh .
    Hope that helps !
  4. Loved

Loved Thành viên mới

Hi anh Gerbich,
    Cám ơn anh quan tâm và trả lời cho em.
    Triệu chứng tê chân của em: đó là khi em ngồi 1 chỗ khá lâu, bắt chéo chân với nhau khi ngồi trên ghế, hay khi ngồi xếp bằng dưới đất, có thể là do mạch máu bị ép. Có khi nằm ngủ chèn tay, cũng bị tê tay. Nhưng sao trước kia vẫn không bị sao hết? chỉ xảy ra nhiều vào thời gian gần đây thôi. Đấy! đấy.. ngồi viết cho anh mà chân em có triệu chứng sắp tê rồi nè?.
    Còn khi bị vọp bẻ, đó là lúc ngủ say, tình cờ co chân lên (nằm thẳng người ngay ngắn, 1 chân co, 1 chân duỗi), thế là cứng nguyên cái chân co lên, ko tài nào duỗi thẳng ra lại được. Đau ghê, phải tỉnh dậy và dùng tay kéo chân duỗi ra!!!! Cũng ko biết có phải do lạnh không nữa.
    Bây giờ thì hết bị vọp bẻ, chỉ hay bị tê thôi.
    À, Em không bị tiểu đường hay uống rượu nhiều, hay thần kinh gì hết. Có lẽ dinh dưỡng, phải chú ý thêm.
    Em đã uống bổ sung Canxi đã thử nhiều lọai nhưng không được, vì khi uống mấy lọai đó, người rất nóng, bị nổi mụn, nổi sảy, nổi nhọt lung tung, trong người nóng nực khó chịu nữa.
    Ngòai ra, ruột em lại có vấn đề, dị ứng với sữa. Cứ uống sữa vào là Tào tháo rượt. Em đã thử đổi rất nhiều lọai sữa khác nhau: sữa bột, sữa tươi, sữa hộp, sữa đặc, nguyên kem, ko béo..?cũng đều không hạp. Chính vì vậy, chế độ dinh dưỡng Canxi cần thiết từ sữa ko được tốt cho lắm. Em cũng có thay bằng nghêu, sò, ốc, hến, đạm?
    Thiệt chán!
  5. ngoc_han_giang

ngoc_han_giang Thành viên mới

chào loved ,
    Hân thêm 1 vài ý kiến . Có thể bạn bị rối loạn tuần hoàn máu . Sự rối loạn này có thể xảy ra do :
    - Ngồi lâu 1 chổ không cử động nhiều .
    - Hút thuốc nhiều . Nicotin làm nghẻn mạch máu .
    - Người béo
    - Ăn nhiều chất béo
    - Bị Stress
    Thường hay bị vọp bẻ , vì trong cơ thể thiếu chất Magnesium
    ( Mg ) . Lượng uống từ 150mg- 600mg / ngày .
    Ngưới Âu Châu không bị phản ứng gì khi uống sửa . Nhưng người Á Châu chúng ta và người Eskimo , trong cơ thể thiếu chất Enzym tên gọi là Lactase . Chất này có nhiệm vụ phân tách Lactose trong sửa , trước khi được cơ thể hấp thụ . Trong cơ thể con người thiếu chất Lactase , cho nên khi uống sửa , sẽ bị triệu chứng : đau bụng , tiêu chảy . Bạn có thể mua thuốc này uống . Trên thị trường tên gọi : Lactase , Laluk ...Uống 3v. trong ngày trước mỗi buổi ăn .
    Chúc bạn khoẻ !
    Được ngoc_han_giang sửa chữa / chuyển vào 00:26 ngày 04/10/2004
  6. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào loved ,
    Bạn nên đi thử máu xem lượng Ca + , Na + , K+ Mg + , và C reactive protein có bình thường không ? ( C protein có thể để đoán xem mạch máu có bị viêm ( imflammation ) không ? ) ... nếu bạn không dùng được milk , và vitamin-nutritional-supplement sẽ là nguy cơ cho bệnh rổng xương khi lớn tuổi đấy .
  7. Loved

Loved Thành viên mới

Chào bạn Giang,
    Cám ơn bạn đã giúp mình.
    Mình thì ko hút thuốc. Nhưng ăn chất béo thì cũng có, tuy ko nhiều, dạo này cũng béo lên 1 tí và bị Stress. Có thể stress cũng là nguyên nhân.
    Uống Mg chống vọp bẻ? Uống thì cũng tốt, nhưng mình ko biết liều lượng là thế nào? Uống trong bao lâu, và lỡ như uống dư thì có bị gì ko? Có gây ra một thứ bệnh gì khác ko?
    Vụ dị ứng với sữa, mình sẽ tìm mua thuốc Lactase. Và uống thuốc đó trong thời gian bao lâu thì ngưng? Bạn chỉ cho mình biết với. Thanks nhiều nhiều nhé.
    À, nhân tiện đây, em cám ơn anh Gerbich luôn nhé! Em có đi thử máu thì mọi thứ đều bình thường, chỉ có nồng độ ?omáu lắng? của em là hơi cao so với người bình thường. Khi em hỏi thì được BS trả lời là: ?o Máu lắng cao, nghĩa là đang có tiềm ẩn một thứ bệnh gì đó mà ta chưa phát hiện ra. Khi nào bệnh xuất hiện thì biết!?? Hiện tại thì em chưa có bệnh gì hết. Và thử máu cũng vài tháng rồi.
  8. ngoc_han_giang

ngoc_han_giang Thành viên mới

Chào loved ,
    Lượng Mg trung bình để dùng : 350 mg . Cho phụ nữ đang mang thai , hay đang cho con bú sửa thì có phần cao hơn .
    Lượng uống Mg nhiều , sẽ được bài tiết ra ngoài . Chỉ ngoại trừ sự hoạt động của Thận không tốt thì lúc đó mới đưa đến tình trạng quá nhiều Mg trong cơ thể .
    Mg có công hiệu ngoài việc trị vọp bẽ , còn chống Stress , tốt cho xương . Khi dùng Mg , có thể sẽ làm phân mềm ( !! ) hơn , đi tiểu nhiều hơn lúc thường .
    Trong đồ ăn thường ngày , có chứa chất Mg , thí dụ : hạt của
    bông Hướng Dương , bánh mì đen , rau dền , hạt Nuss.
    Lactase bạn uống như đã nói , trước mỗi buổi ăn có chất Lactose ( thông thường trong sửa ) . Có nhiều người ăn Schokolade có sửa trong đó nhưng không bị đau bụng , tiêu chảy ; ngược lại uống sửa không , thì lại bị . Cho nên không nhất thiết phải uống mỗi ngày ! khi nào bạn uống sửa , hãy uống trước Lactase . Trên thị trường cũng có nhiều loại sửa hoặc pho mát có chứa ít Lactose . Xin lổi , ở bên VN thì Hân không biết được .
    Thân mến !
  9. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

10. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào bạn ,
    Tay bị lạnh khi gặp khí hậu lạnh là do máu lưu thông không đều ... chỉ có cách là nên luôn giữ tay chân cho ấm và xoa bóp cho máu lưu thông hơn .