1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TENNIS HIỆN ĐẠI

Chủ đề trong 'Tennis' bởi xipomos, 19/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. HITC

HITC Thành viên mới

Rất Rất cảm ơn bạn CapSGVN đã làm 1 việc rất hữu ích.
    Chúc cho bạn chơi Tennis ngày càng tiến bộ.
    Cheers,
  2. HITC

HITC Thành viên mới

Xin gửi lời cám ơn sâu sắc đến MDX, xipomos và muadongxua.
    Cuốn sách này rất hữu ích cho người học tennis.
    Chúc các bạn luôn thành công và gặp nhiều may mắn.
  3. btc2003

btc2003 Thành viên mới

Các bác à, sách viết "mắt luôn nhìn bóng", rồi thì "Giưf cho đâ?u cu?a các bạn cúi xuống va? tập nhi?n vợt cu?a bạn đi qua trước mắt"
    Các bác có kinh nghiệm/lời khuyên gì cho vụ này ko, chứ em cố mãi vẫn ko làm được "cúi đầu xuống, nhìn vợt đi qua trước mắt".
  4. NguyHun

NguyHun Thành viên rất tích cực

KHông được là sao bạn ? vậy chứ lúc vợt chạm banh .. mắt bạn nhìn gì ?
    Ý nghĩa câu trên là muốn nhắc bạn sự tập trung cao độ khi tiếp xúc banh ... 1 khi bạn đã quyết định đánh trái banh đi hướng nào thì hãy đánh hướng đó ... đừng thay đổi suy nghĩ vì sẽ ko kịp đâu.
    ... bạn cần phải nhìn banh từ khi banh vừa đến lưới ... cho đến khi Khi vợt tiếp xúc banh .... khi đó cảm giác khi vợt chạm banh của bạn sẽ tốt hơn rất nhiều ... bạn thử đi nhé ... ban đầu bạn đừng suy nghĩ đối phương đang ở đâu .... hay nghĩ dến đường banh của bạn.
    chúc thành công ....
  5. btc2003

btc2003 Thành viên mới

Cám ơn bác, nhưng em vẫn chưa quen được, mắt toàn nhìn xem bóng đi đâu :(
  6. phamviettrungyem

phamviettrungyem Thành viên mới

Tôi chơi tennis cũng lâu rồi, tuy nhiên thật sự là khái niêm split step đối với tôi có gì đó chưa rõ ràng lắm. Về mặt cá nhân tôi cảm thấy nó ko quá quan trọng bởi vì khi thấy đối phương tiếp xúc bóng, mình bắt đầu thực hiện cú nhảy 2 chân song song với thân người để chuẩn bị di chuyển và đánh trả (Nguồn: internet)
    Tuy nhiên bất lợi theo tôi là thực hiện cú nhảy thì mình sẽ mất nhiều năng lượng hơn là cứ xoay người trên mặt đất để chuẩn bị hướng di chuyển khi đối phương đánh bóng. Hiện tại tôi vẫn làm theo cách này.
    Rất mong nhận được sự góp ý của các cao thủ cũng như đồng hữu về vấn đề này.
    . Tennis help me to relax. It''s great!
  7. Baixinho

Baixinho Thành viên quen thuộc

Những cú nhảy này giúp chuẩn bị sức bật tốt hơn khi đánh bóng hoặc phản xạ đón đường bóng. Anh để ý xem các VĐV nhảy cao trước khi nhảy qua xà thường có những bước nhảy nhỏ: đó là cách để cơ bắp tích tụ năng lượng tao ra sức bật (stretch reflex). Phần lớn các môn thể thao vận động thì sức bật rất quan trọng, nếu anh đánh tenní trình độ thấp (các đối thủ chậm chạp và đường banh cũng nhẹ) thì anh có thể thấy nó không cần thiết. Nhưng nếu để đánh ở trình độ cao thì rất quan trọng.
  8. nguyenbang09

nguyenbang09 Thành viên mới

Nếu ko có bước split step thì ko biết các bác đỡ cú giao bóng căng và cách xa người như thế nào nhỉ? Không tạo đà thì làm sao di chuyển nhanh được? Bước dừng đó giúp bạn có thể di chuyển biến hướng qua 2 bên được thuận lợi hơn. Bước này cũng ko khó tập đâu, vậy mong mọi người tập tốt kĩ thuật này.
  9. tacke171

tacke171 Thành viên mới

Loạt bài về kỹ thuật tennis nâng cao:
    Kỹ thuật tennis nâng cao: các phân tích từ trang tennis.com
    1 trong những Kỹ thuật trả giao bóng đối phó với quả khó

Không ai có thể kiểm soát một cú serve mạn tốt hơn Federer
    1. Đầu gối
    Khi mà 1 cú serve khó nảy lên tới tận tại bạn, bạn nên làm gì? Hạ thấp người. Nó nghe có vẻ khác thường, nhưng là cách để kiểm soát cú serve mạnh, bạn cần một 1 trọng tâm vững chắc. Federe không chỉ hạ thấp người, anh còn trụ với 1 lực mạnh. Đó là lý do tại sao nửa dưới, bắp đùi và cơ mông, cần được hoàn thiện trong môn tennis.
    2. Chân
    Trong các giải đấu ATP, bạn có thể thấy phần lướn thế chân mở và vung tay đẩy tới trước, cú này không giống như vậy. Federer bước sang bên và giữ cho caahn trước gần như bằng phẳng với mặt sân; anh duy trì trạng thái cân bằng với các ngon chân ở chân sau. Federer không muốn tạo them bước nữa trong cú trả bong này. Thay vào đó, anh hấp thu và trả ngược lực đối với cú đánh của đối thủ.
    3. Vai
    Với cú trả giao bóng này, bạn cần quay vai tối, nhưng đồng thời, bạn cần phải duổi thẳng ra vào cú đánh bong như là bạn đánh với thế chân mở. Điều này có tính điều khiển. Vai bạn phải giữ ở độ cao và ra phía bên để bạn có thể ngăn việc mặt vợt khỏi bị xoắn khi mà cú đánh mạnh đó chạm vào vợt của bạn.
    4. Hướng đánh
    Federer bắt đầu với đầu vợt ở phía trên điểm tiếp xúc bóng do đó anh có thể tạo ra cú đánh với lực xoáy dưới. Tại điểm tiếp xúc, mặt vợt hơi mở và bong ở ngay chữ W (Wilson) trên lưới. Tay đánh duỗi ra, và cầm vợt chắc hơn bình thường. Với cú serve khó, bạn cần phải duy trì việc nắm chắc vợt.
    5. Đầu
    Mắt của Federer hoàn toàn chú ý đến bong, và anh không hướng vào lưới cho đến sau khi cả bong đã được trả lại. Bạn không thể tạo ra một tiếp xúc tối với quá giao bóng khó nếu bạn không nhìn kỹ bong.
    6. Tay trái hỗ trợ
    Sau khi mang vợt ra sau với 2 tay, Federer thả tay trái ra, và vung tay trái ra sau để tạo đối lực cho cú đánh.
    from: Lynne Rolley is director of tennis at the Berkeley Tennis Club in California.
    Được tacke171 sửa chữa / chuyển vào 16:19 ngày 15/12/2009
  10. tacke171

tacke171 Thành viên mới

Làm thế nào để giao bóng góc xa:
    Một cú serve vào góc xa ở phía sân bên phải ?" hay nếu bạn thuận tay trái, giao bóng ở bên phía trái ?" có thể là cú giao bóng kinh doành cho nhiều trong chúng ta. Một này bạn giao tốt, nhưng ngày khác bạn giao quá rộng hoặc để giao vào chính giữa ô giao bóng, tạo cho đối thủ cơ hội đánh thắng bằng cú trả bóng.
    Nếu bạn gặp vấn đề như vậy, thử cách điều chỉnh thế chân của bạn. Bắt đầu bằng vị trí thông thường với ngón chân trước chĩa vào cột lưới bên phải (nếu thuận tay phải). Sau đó thực hiện chuyển chân sau bước thêm 1 bước phía bên phải (như hình trên). Bằng cách làm như vậy, phía hông trước sẽ hướng tới phía ngoài của ô serve, hơn là hướng vào giữa ô giao bóng, điều đó tạo cho bạn dễ giao bóng ra góc xa hơn.
    Nếu bạn có cú giao bóng góc xa, bạn sẽ thuận lợi hơn thậm chí khi đối thủ phát hiện ra thế đứng mới của bạn.
    Được tacke171 sửa chữa / chuyển vào 16:14 ngày 15/12/2009