1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Test thử mấy cái ảnh

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi tucquadimat, 18/02/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tucquadimat

tucquadimat Thành viên tích cực

Test thử mấy cái ảnh

Camera HP 210
    Film / Media HP 16MB Compact Flash

Ảnh chụp ở quê

Ảnh chụp ở Hạ Long hôm Tết, không có nắng nên tối quá

Chỉ là góp vui
  2. Coc_XuXu

Coc_XuXu Thành viên mới

Bác phải ghi thông số ra thì anh em còn học tập mấy chứ, bác làm thế này thì mù mầu hết còn gì.
    Yesterday all my troubles seemed so far away...
  3. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Cái đàu cái cuối là tương đương với lens 30mm cho máy film, cái giữa tương đương với 80mm máy film. Độ mở ống kính lần lượt là f/32, f/8, f/22. Em đoán thế có chuẩn ko ạ?
    Còn gì vui thích bằng chúng ta cùng ăn kem sữa chua SUSU
  4. Guest

Guest Guest

bức thứ 2 quá đẹp, bức thứ 3 nếu cắt bỏ mấy cái đám thuyền bè phía dưới bên tay trái thì cũng rất đẹp.
    có vài lời góp ý, mong bạn tiếp tục đóng góp các tác phẩm để forum thêm sinh động
    IQ.Design 358 De La Thanh Hanoi - Tel: 5120244
  5. tucquadimat

Cám ơn mọi người
    Gọi là tác phẩm nghe nó rợn người bác IQ ạ cám ơn bác đã động viên, an ủi
    Xin lỗi Kakalot chứ các cái cậu nói tớ mù tịt có gì mở lớp xóa mù cho tôi với
    Còn đây là cái máy
    Camera HP 210
    Film / Media HP 16MB Compact Flash
  6. ADAM

ADAM Thành viên rất tích cực

quê bác ở đâu mà đẹp quá
  7. tucquadimat

cám ơn đã hỏi thăm quê ở Nghệ An
  8. Chuot_Con

Chuot_Con Thành viên quen thuộc

Bức ảnh đầu của bạn chụp cũng rất đẹp, song tôi nghĩ bạn hơi "tham" một tí. Cả phần trên, với bầu trời mây, và cả phần sóng nước vỗ vào bờ, cùng với màu hồng của đất cát ở dưới nước đều rất đẹp, song theo tôi, khi mình diễn tả cái gì cũng nên thu gọn, tập chung vào một cái mà thôi, để cho cái đẹp được cô đọng và người xem thấy được, hơn là để nhiều quá, thành ra .. nhàm .. và rối mắt. Tôi cũng hay làm như vậy lắm và nhiều khi, vì không để ý trong khi chụp, chỉ tập trung mắt vào phần "đẹp" của tranh (trong ống kính) mà lãng quên các góc khác, nên ảnh chụp xong, xem lại thấy không được vừa ý. Một việc mà tôi hay làm là dùng máy PC và các phần mềm, thử nghiệm xem cắt đi bao nhiêu thì đẹp, và một bức ảnh có thể có bao nhiêu .. ảnh nhỏ khác?. Mạn phép bạn tôi cắt hai cái ảnh của tấm "bờ biển" ra, xem bạn có đồng ý không. Tôi làm đây theo luật 1/3 và chỉ với hy vọng chúng ta cùng học tập mà thôi.

1. Lấy đường chân trời về vị trí khoảng 1/3 phía dưới của tranh, thu nhỏ điểm thoát của tranh (chỗ hết núi, ra biển)
    2. Lấy đường chân trời về vị trí khoảng 1/3 phía trên của tranh
    Còn về phần chi tiết thì tuyệt rồi. Mấy bức dưới rất tốt, nhất là cái số 2. Còn cái số 3 thì tôi đồng ý như ý kiến của IQDesign - anh ấy quả là người có kinh nghiệm.
    Được chuot_con sửa chữa / chuyển vào 05:38 ngày 04/03/2003
  9. alreadydead

alreadydead Thành viên mới

Chào các đồng chí,
    Tấm bác Chuột con sau khi sửa lại, tui chuộng tấm thứ nhất hơn. Tuy nhiên, ko biết bác nghĩ sao, nhưng theo tui, đa số tui chụp á (tui cố gắng), nhất là những thứ có đuờng chân trời hay có biển, tui thường hay để vật chính ở ngay giữa( khoảng cách 1/2; 1/2 của khung. Ko biết nói bác hỉu ko nữa, tui dân nhà quê nên ăn nói cà lăm lắm. Nói chung ý tui là, bác nên cắt thêm 1 khúc nhỏ nữa ở phần bầu trời đó đó. Khi đó, tấm ảnh nhìn sẽ cân đối hơn, ko bị chênh giữa cao và thấp. Hỉu ý tui ko?
    Dù sao đó cũng chỉ là ý kiến rieng thôi, moi nguoi mỗi khác mà, fải ko? Nếu bác thấy thế đẹp thì nên để thế, ko sao cả.
    Bức thứ 2 nhìn thật quá, Chuột Con- vẽ cái nào. .
    Nếu như đủ ánh sáng thì sẽ làm d0ẹp hơn á. Đủ ánh sáng cho cái fần background. ý tui là thế, có gì ko đúng xin luợng thứ nghen!
  10. Chuot_Con

Chuot_Con Thành viên quen thuộc

Đồng chí "chết rồi" này hơi lằng nhằng thì phải Bảo quê ở "Nghệ An", trong khi hồ sơ thì nói là "Cà Mau". Ở răng mô nợ bay ơi ?
    Đồng chị mà đệ đường châng trời 1/2 bực tranh thì không cọ được. Trông nọ xậu lặm. Tui là tui không cọ thịch như vậy cà
    Hí hí .. thử tiếng miền quê .. một chút.