1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tết âm các bác được thưởng bao nhiêu?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi interyl, 13/01/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Giữa 2 quan niệm "Không ai giỏi mà lại bất mãn ngồi một chỗ khóc sếp mình kẹo cả hêhheheheheh""Càng những người năng lực to, người ta lại càng không hài lòng về công việc của mình, nhá!!!" thì tôi đồng ý với quan niệm thứ nhất.

Ngoài ra, mặc dù người viết ra quan niệm thứ 2 cho rằng mình đang reply lại quan niệm thứ nhất nhưng tôi lại thấy quan niệm 2 lạc đề so với điều mà quan niệm 1 đang đề cập đến. Trớt quớt. Dù rất có vẻ hùng hồn.
  2. boy_da_gia_con_xau

boy_da_gia_con_xau Thành viên rất tích cực

Nhiều lúc giỏi nhưng vẫn phải ngồi khóc đấy. Ví dụ đơn giản dễ thấy nhất nhá. Anh Vươn. Ai lấp biển nuôi thủy sản giỏi như anh ấy. Bây giờ thì ngồi khóc trong tù rồi.
    Trong xã hội thì nhiều trường hợp khác tương tự. Giỏi nhưng là giỏi cái gì, xã hội có chấp nhận và trả công xứng đáng cho cái giỏi đó không. Có người giỏi chuyên môn, có người giỏi trị người, có người làm được việc... nhưng không giỏi lấy lòng người khác, do sinh nhầm nhà, do ko chịu được luồn cúi. Ví dụ thế. Vẫn khóc thầm nhảy sang lĩnh vực khác đấy. b-(
  3. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn ở trên lại quote bài tôi để reply mà lại trớt quớt rồi.

Bài cũ của tôi có 2 ý:
    - trong 2 quan niệm X và Y thì tôi đồng tình với quan niệm X,
    - ai dùng quan niệm Y để reply cho quan niệm X thì đang lạc đề (mà đã lạc đề thì chẳng có gì đáng bàn cãi cả, một ng đang khen con gà trống này đẹp thì ng kia xía vô là gà tiếng Tàu là kê đấy, cùng có chữ gà nhưng chẳng liên quan gì cả)

Bài số 61 với số 62 cũng trớt quớt vậy đó.
  4. tangthanh

tangthanh Thành viên quen thuộc

Chả biết đồng tình với ai nữa nhưng cái hơn ở môi trường công việc nói chung hiện nay luôn biết dùng người, ai muốn an phận thì thu nhập thấp, ai muốn mạo hiểm trong cách làm, sáng kiến và hoàn thành tốt trong công việc tương ứng với chức vị và thu nhập khác nhau. Đó chỉ là nói chung thôi chứ xét các khía cạnh thì có thể khó hiểu.
    Như ở cơ quan tôi, sự phân cấp, thu nhập giữa người quản lý và nhân viên trong một bộ phận nhỏ, rất nhỏ trên toàn quốc có thể gấp 2,3 lần. Chưa kể đến các cấp cao hơn.
    Tôi thích 1 câu: " NGƯỜI QUẢN LÝ GIỎI LÀ PHẢI BIẾT DÙNG NGƯỜI GIỎI HƠN MÌNH"
  5. thudimai

thudimai Thành viên mới

hic, bữa nay mới có cơ vào lại đây. Đọc đến đoạn bạn kia trả lời mình sao mà thấy má mình... ửng đỏ...tẽn tò (người dại để l.....người khôn xấu hổ, đúng như các cụ nói). Bạn ý có suy nghĩ "tĩnh" thế không biết. Nhẩy ổ đâu nhất thiết là chuyển công ti. Cũng có thể là chuyển từ trạng thái này sang trạng thái khác. Đàm phán để có trạng thái cao hơn là điều các "men" như bạn ấy nói hoàn toàn có thể làm. Còn ở đời có người nói cho ấy là phải có công thức đã là tốt lắm rồi, ai hơi đâu còn dâng ấy nguyên con công thức của người ta.
    Nói tới đây con vợ tớ đang cho bú đi qua; nó bảo sao anh rỗi hơi thế, cái người đã không hiểu thì không bao giờ có thể hiểu. Mình giật mình, sao vợ mình hôm nay trong cái âm nó lại "dương" thế.
  6. thudimai

thudimai Thành viên mới

Hê hê, người giỏi có thể làm phép so sánh bằng, so sánh hơn, kém chính xác một tí chứ. (khái niệm toán học cơ bản đấy)
    Nhiều khi người khác hơn mình, lại cứ đổ đồng nó chỉ bằng mình hoặc thậm chí thấy kém mình mà lại tủi thân vì mình không được như nó.
    Ngày xưa thơ bé có bộ phim thích xem nôm na là: hãy đợi đấy, có con sói cử đôi quả tạ nặng, sắp sửa thắng thì có con **** bay qua đậu một bên làm bên ấy trĩu xuống. Sao mà chí lí thế. Có hai nhà cử nhân kinh tế đẹp trai, năng lực tràn trề như nhau, nhiệt tình kinh nghiệm như nhau, vậy mà một tay vẫn được mức lương cao hơn vì một lí do......ngực nhiều lông, ***y hơn. Thôi kém người ta tí lông thì người giỏi phải nhìn nhận là mình kém chứ ai lại đổ đồng là mình bằng nó rồi lại thấy thiệt thòi mà khóc. Vậy lúc chuyện đi tù mà đã có sẵn trong kịch bản, đâu phải là chuyện trên phim trường mới xẩy ra thì ấy có chịu trả cái giá đó không. Hừm, ngày xưa xin vào được hàng bánh cuốn này làm là bởi vì tớ chịu nhục hơn thằng kia, để cho lão chủ quán sờ.....một cái. Trong giây phút quay cuồng giữ thể diện, tớ lại thấy tớ cần cái công thức làm bánh cuốn để còn sinh nhai dài lâu. Đấy là cái giá tớ chịu trả để chơi hơn. Ai ko chịu thì cũng đừng nên khóc vì thấy mình thiệt, khổ thân ra.:-*
  7. boy_da_gia_con_xau

boy_da_gia_con_xau Thành viên rất tích cực

Dài dòng quá. Nói tóm lại thì tôi cho rằng luồn cúi, cong lưng, khom đầu gối, dối trá, xảo quyệt, bịp bợm, gạt bỏ lòng tự trọng, sẵn sàng ăn cướp, bóc lột người khác: không phải là một loại tài năng. Còn bạn thì cho rằng đó là một loại tài năng và những người có tài năng đó cũng cần được trả công xứng đáng trong xã hội chứ gì ? :)):)) Rồi, bạn giỏi, tôi ko đủ tầm nói chuyện với bạn. Lần sau next bài tôi ra nhé ;)