1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thắc mắc biết hỏi ai

Chủ đề trong 'Những người bạn VESPA' bởi ThangVespa, 16/12/2002.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ThangVespa

ThangVespa Moderator Staff Member

Thắc mắc biết hỏi ai

Chưa chơi Vespa chưa ra phong cách !
    Đùa chút thôi. Chiến hữu nào có câu hỏi gì cứ post lên. Mọi người cùng xúm vào chỉ giáo nhé. Đa tạ.

Được ThangVespa sửa chữa / chuyển vào 17:13 ngày 10/05/2004
  2. cu_lan

cu_lan Thành viên rất tích cực

Cho em hỏi tý.
    Hiện giờ em đã bổ sung 1 cái COSA. Xe này cũng hay nhưng nó cũng chính vì thế mà nó cũng lắm cái oái oăm.
    - Số của nó chỉ có 1 dây mà lại dùng dây cứng.
    - Phanh guốc nhưng dùng dầu cho cả trước và sau.
    Anh xem hộ em xem trong đó có bán dây số và cupen dầu cũng như guốc phanh của xe COSA không nhé. CHứ em sợ nó mà gẫy cái dây số thì khổ lắm.
    Cám ơn anh nhiều.
    Baomeo - QBC Co.,
  3. cu_lan

Cho em hỏi tý.
    Hiện giờ em đã bổ sung 1 cái COSA. Xe này cũng hay nhưng nó cũng chính vì thế mà nó cũng lắm cái oái oăm.
    - Số của nó chỉ có 1 dây mà lại dùng dây cứng.
    - Phanh guốc nhưng dùng dầu cho cả trước và sau.
    Anh xem hộ em xem trong đó có bán dây số và cupen dầu cũng như guốc phanh của xe COSA không nhé. CHứ em sợ nó mà gẫy cái dây số thì khổ lắm.
    Cám ơn anh nhiều.
    Baomeo - QBC Co.,
  4. ThangVespa

Ồ, mấy cái phụ tùng đó trong SG nhiều như quân Nguyên. Yên chí lớn!
    Chạy COSA thì khoái chí tử vì dù gì cũng là đời cuối của dòng Piaggio số tay, máy móc đã được tối ưu hóa. Tuy nhiên, có một nhược điểm chả thế nào hiểu nổi. Đó là bộ nồi ambraya không ổn, bố ambraya (là những lá ma sát, hơi giống guốc phanh, không biết ngoài đó gọi là gì) không tiếp xúc đều với nồi nên khi nổ máy nghe có tiếng khua rào rào rất bực mình. Thường dân chạy COSA trong SG khi mua xe (kể cả xe mới) đều mang ra thợ để "rà" lại, nghĩa là mài lại cho tròn đều.
    Khắc phục được nhược điểm này thì cưỡi COSA cứ gọi là lên tiên.
    * Sẵn nói luôn: từ ngữ máy móc xe cộ hai miền khác nhau quá nên nhiều khi cứ như là nói chuyện với Tây, cứ phải ra dấu. Thôi phải làm một con topic riêng cho anh em bàn tán thêm vậy.
  5. ThangVespa

Ồ, mấy cái phụ tùng đó trong SG nhiều như quân Nguyên. Yên chí lớn!
    Chạy COSA thì khoái chí tử vì dù gì cũng là đời cuối của dòng Piaggio số tay, máy móc đã được tối ưu hóa. Tuy nhiên, có một nhược điểm chả thế nào hiểu nổi. Đó là bộ nồi ambraya không ổn, bố ambraya (là những lá ma sát, hơi giống guốc phanh, không biết ngoài đó gọi là gì) không tiếp xúc đều với nồi nên khi nổ máy nghe có tiếng khua rào rào rất bực mình. Thường dân chạy COSA trong SG khi mua xe (kể cả xe mới) đều mang ra thợ để "rà" lại, nghĩa là mài lại cho tròn đều.
    Khắc phục được nhược điểm này thì cưỡi COSA cứ gọi là lên tiên.
    * Sẵn nói luôn: từ ngữ máy móc xe cộ hai miền khác nhau quá nên nhiều khi cứ như là nói chuyện với Tây, cứ phải ra dấu. Thôi phải làm một con topic riêng cho anh em bàn tán thêm vậy.
  6. cu_lan

Đúng là bộ côn (ambraya) của nó có vấn đề. Theo em là nó bị hiện tượng dính côn. Sáng ra cứ phải bóp côn đạp cho nó 1,2 cái để cho nó tách côn ra. Khi đó đề nổ thì vào số bình thường, nếu không thì khi vào số nó giật lên như con ngựa chứng và có thể chết máy luôn.
    Anh xem giúp em chỗ bán mấy thứ đó và giá cả anh Thắng nhé.
    Baomeo - QBC Co.,
  7. cu_lan

Đúng là bộ côn (ambraya) của nó có vấn đề. Theo em là nó bị hiện tượng dính côn. Sáng ra cứ phải bóp côn đạp cho nó 1,2 cái để cho nó tách côn ra. Khi đó đề nổ thì vào số bình thường, nếu không thì khi vào số nó giật lên như con ngựa chứng và có thể chết máy luôn.
    Anh xem giúp em chỗ bán mấy thứ đó và giá cả anh Thắng nhé.
    Baomeo - QBC Co.,
  8. cu_lan

Đây, kính báo bác là con nghẽo của em đây ạ.
    Cũng xin báo với bác luôn là sau khi em có thêm chiếc COSA này thì nội bộ gia đình em phát sinh vấn đề. Mụ vợ em không thể chịu được khi thấy toàn Vespa trong nhà. Thế là em đành ngậm ngùi chia tay chiếc ACMA, chuyển cho ông anh đi, bổ sung 1 thành viên cho hội Vespa. Thôi thì tạm thời lùi vậy, chờ đến mùa thu, thời tiết nó mát mẻ lại tính tiếp. Chứ thời tiết như thế này đúng là dễ nổi khùng thật.
    Baomeo - QBC Co.,
  9. cu_lan

Đây, kính báo bác là con nghẽo của em đây ạ.
    Cũng xin báo với bác luôn là sau khi em có thêm chiếc COSA này thì nội bộ gia đình em phát sinh vấn đề. Mụ vợ em không thể chịu được khi thấy toàn Vespa trong nhà. Thế là em đành ngậm ngùi chia tay chiếc ACMA, chuyển cho ông anh đi, bổ sung 1 thành viên cho hội Vespa. Thôi thì tạm thời lùi vậy, chờ đến mùa thu, thời tiết nó mát mẻ lại tính tiếp. Chứ thời tiết như thế này đúng là dễ nổi khùng thật.
    Baomeo - QBC Co.,
  10. TinyChick

TinyChick Thành viên rất tích cực

Em đi xe Piaggio Sfera 80 không biết bác Thắng Vespa có giúp được em không nhỉ? Xe em đi lâu rồi, cũng khoảng gần 6 năm nên khói quá, bác có cách gì giảm khói không? Chỉ em với, em cảm ơn nhiều.
    TinyChick
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa