1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thắc mắc cần giải đáp về kết quả cuộc thi miss TTVN, rất mong ban giám khảo và các bạn quan tâm và ủ

Chủ đề trong 'Album' bởi Sir_King, 01/06/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. f00l_a_kiss

f00l_a_kiss Thành viên mới

ờ...tớ chỉ hót vài câu thôi:
    đáng ra chuyện phỏng vấn các thí sinh, BGK nên đuă ra môt limit cho thí khoảng , kiểu mỗi câu hỏi trả lời ít hơn 50 hay 100 từ và mỗi câu cho tg quy định...
    chứ tớ thấy nhiều em cứ như viết như tập làm văn, lan man và ít chọn lọc .. quá dài... mấy em này tớ chỉ browê sơ qua thôi...
    - và cuộc thi diễn ra quá dài...lfol...
  2. NguyenCoNuong

NguyenCoNuong Thành viên mới

Dài quá chán !
    Mà BGK ơi ... chấm điểm kiểu gì thế !
    Lần này các đại quan khách vote có vể vẫn điêu nhưng cũng khách quan phết nhờ !
  3. HotGirl

HotGirl Thành viên mới

Các thắc mắc các bạn đưa ra là đúng thật . Sau một hồi nghiên cứu ( em nói cứ như là bác học ấy nhờ ) , em xin rút ra 1 số điểm mà em cho là vô lý trong cách chấm điểm như sau :
    Đầu tiên là về ngoại hình , em xin lấy Miss và Á hậu 1 ra để so sánh :
    - bijouxxxx : 1m70- 51kg | 84 - 60 - 90
    - katy_piggy : 1m60 - 46kg | 85-60-90
    Trên đây là các chỉ số do chính ban giám khảo công bố với chúng ta. Như 1 người bình thường , hết sức khách quan nếu như nhìn vào những chỉ số trên thì đương nhiên sẽ xếp bijouxxxx ở vị trí trên của katy_piggy . Hay nếu có hãn hữu khó sử thì cho 2 người bằng điểm. Tuy nhiên điểm số giám khảo cho thì lại khác : ( điểm xanh là của bijouxxxx, màu đỏ là của katy_piggy )
    Bigdaddy : 8 | 10
    Bongxinh : 10 | 9,5
    Bouldergirl : 8 | 8,5
    Lyss : 9 | 8
    Tigerlily : 8,5 | 8,5
    Vitdoi : 9 | 10
    Vyhuynh : 9 | 9
    Tất nhiên ở đây em ko thể phê phán những giám khảo đã cho điểm của katy cao hơn. Nhưng theo em thấy thì cách chấm điểm so với ngoại hình được công bố thì rõ ràng bijouxxxx ko thể thua kém katy_piggy ( nếu ko muốn nói là hơn ) . Theo em thấy thì điều mà bijouxxxx vượt trội hơn rõ ràng là chiều cao. Và em ko đồng ý với cách cho điểm như vậy , nhất là với Giám khảo Bigdaddy. Với các mod khác nếu như chấm cho katy cao hơn bijouxxxx thì sự chênh lệch ko quá 1 điểm ( mà chấm cao hơn đã là vô lý rồi ) vậy mà Bigdaddy chấm lại chênh tận 2 điểm . Chính vì thế vô lý lại càng nhiều hơn . Liệu chăng Giám khảo có sự nhầm lẫn gì chăng ???
    Trên đây chỉ là một điều mà em thấy và đem ra so sánh , em nghĩ những người đọc bài của em xong cũng sẽ đồng tình với em . Cám ơn mọi người.
  4. Sir_King

Sir_King Thành viên quen thuộc

Mình cũng vừa đọc bài viết của HotGirl , mình thấy đồng tình với ý kiến của bạn .
    Có lẽ ban giám khảo nên xem xét lại sau khi đọc bài viết trên. Cách tốt nhất là đưa ra lời giải thích vì sao lại chấm điểm như thế . Nhất là giám khảo BigDaddy . Thực sự thì mình thấy giám khảo này chấm như thế là quá bất công . Nó có lẽ ko phản ánh đúng những thông tin mà các bạn đã đưa ra để mọi người bình chọn . Bạn hãy xem xét lại nhé .
  5. VnE

VnE Thành viên mới

Em khuyên mọi người nên tôn trọng mọi quyết định của Ban Giám Khảo. Các ngôi thứ của cuộc thi đã được định đoạt và mọi người nên dành thời gian để chúc tụng và ăn mừng hơn là đi thắc mắc. Bởi vì một điều đơn giản mọi thắc mắc cũng sẽ không làm thay đổi kết quả đã có mà chỉ gây mất ổn định tình hình và chia rẽ đoàn kết. Lúc này mọi người nên thể hiện tinh thần " vui là chính " hơn là bộc lộ tính ăn thua hằn học. Bijouxxxx hay Katy đều xứng đáng là hoa hậu TTVNOL nhưng vương miện chỉ có 1 cái thôi. Katy xứng đáng hơn để là đại diện cho sắc đẹp của TTVNOL. Em ủng hộ mọi quyết định của Ban Giám Khảo và em hài lòng với kết quả đó.
    Cuộc chơi nào cũng có kẻ thua người thắng. Mọi người dù có yêu có quý cũng nên làm một người thua đàng hoàng và không cay cú. Hẹn cuộc thi năm sau
  6. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Có nhiều đ/c nguyện suốt đời đấu tranh đòi sự công bình cho c(g)ái đẹp nhể! Các đ/c phân tích nghe có vẻ cũng thuyết phục lắm (mặc dù vô lí bỏ xừ). Chẳng lẽ cứ chỉ số kỹ thuật cao hơn là sẽ đẹp hơn? Thế thôi mời "quả bom tấn" của SE với số đo 3 vòng siêu ấn tượng là zoe12 làm miss luôn cho được việc nhể.
    Mà cứ cho là chỉ số kỹ thuật cao hơn là sẽ cao điểm hơn đi. Nhưng hình như các đ/c quên mất toi nó 1 điều: Ngoại hình = Nhan sắc + Hình thể. So sánh nhan sắc giữa 2 em thí sinh với nhau thì người ý này, người ý nọ. Người thích nét đẹp của em bijoux thì nói em bijoux đẹp hơn. Người thích nét đẹp của em katy thì nói em katy đẹp hơn. Có thể có giải thích rõ ràng cho chuyện này được à? Chí Phèo nhìn Thị Nở vẫn bảo là đẹp đấy thôi.
    Cũng đừng ai đem cái số vote ra để dùng làm luận cứ nhé. Tớ tuy kô còn nằm trong BTC với BGK vòng 2, nhưng cái plan vòng 2 là do tớ lập ra từ trước, và BTC đã sử dụng nó. Hệ số 0.1 cho điểm poll thì đã nói lên quá rõ ràng tính chất của việc vote viếc rồi. Vote chỉ là cho vui thôi, vì vẫn có hacker sửa được database mờ lị. Còn tại sao lại như thế thì chỉ còn biết kêu lên BQT mạng đã đem con bỏ chợ, kô còn chăm lo cho cái mạng này nữa. Nhưng bây giờ đ/c nào kêu được lên BQT mạng thì tớ phục là giỏi.
  7. blue_of_love

blue_of_love Thành viên mới

Sis này nói đúng , nhưng chỉ 1 phần . Đúng thật là kết quả dù cho có thế nào cũng sẽ ko thay đổi được điều gì . Và kể cả các thí sinh tham gia tất nhiên cũng sẽ ko cay cú gì , họ vẫn là chị em tốt , vẫn là những người bạn tốt .
    Theo như em thấy thì cái topic này thực chất ko phải làm ra để thay đổi quyết định của BGK , cũng ko làm ra để ủng hộ 1 thí sinh nào cũng như để cay cú . Em nghĩ nó chỉ nói lên suy nghĩ của những người đã đứng ngoài theo dõi và ủng hộ cuộc thi .
    Đây là một cuộc thi của một diễn đàn lớn, với sự tổ chức rất quy mô và đầy tâm huyết của ban tổ chức , mà chị vuhuynh là 1 đại diện tiêu biểu . Em nghĩ chính vì những lý do đó nên những điều làm chưa tốt năm nay nên được ghi nhận , giải thích để rút kinh nghiệm cho những lần sau . Do đó nếu coi những gì các bạn khác nói lên là cay cú là ko có cơ sở .
    Hãy thử nghĩ nếu như những điều trên đúng như vậy và nó ko được giải quyết thích đáng , thì uy tín của ban tổ chức sẽ ra sao . Và liệu các cuộc thi sau sẽ có nhiều người ủng hộ nữa ko ?
    Về phần mình em công nhận sis nói đúng , cả 2 người sis nêu tên đều rất xứng đáng. Ai là miss cũng vậy. Và dẫu là ai thì em nghĩ mọi người cũng sẽ đều chúc mừng cho họ . ĐIều cần làm rõ là cách chấm và rút kinh nghiệm
  8. VnE

VnE Thành viên mới

Ban Giám Khảo có những lý lẽ của họ khi đưa ra một quyết định. Họ là những người có học thức, từng trải và kinh nghiệm. Họ đã được giao trách nhiệm và họ đã hoàn thành trách nhiệm đó. Mọi người nên tôn trọng công việc của họ và tôn trọng quyết định của họ. Cuộc thi đã có MISS và các vị trí xứng đáng.
    Biết là các bạn góp ý để rút kinh nghiệm nhưng ở thời điểm này em nghĩ là không thích hợp. Cuộc thi vừa kết thúc, hoa hậu vừa đăng quang mà các bạn xấn xổ đòi rút kinh nghiệm ngay với Ban Giám Khảo. Khác nào chửi các bác trong BGK làm ăn tắc trách. Khác nào phản đối kết quả của cuộc thi.
    Sau đây chị vyhuynh sẽ công khai mọi công việc của Ban Giám Khảo song em nghĩ chỉ là việc để mọi người hiểu và thông cảm chứ không phải để thanh minh cho kết quả kia. Việc tút kinh nghiệm thì em cũng nghĩ nên để Ban Giám Khảo mà đại diện là chị vyhuynh sẽ viết một cái report thống kê những mặt được và những điều còn hạn chế của cuộc thi. Sau đó mọi người góp ý. Như thế mới đúng là rút kinh nghiệm sâu sắc hơn là các bạn lập ra một topic đối chất dán mác rút kinh nghiệm như thế này.
    Là người ngoài cuộc em thấy như là đang có cuộc đấu tố Ban Giám Khảo. Một số thì hùng hổ phản đối cách chấm điểm của giám khảo. Số khác thì đưa ra số liệu so sánh giữa thí sinh thua và thí sinh thắng để bới móc. Nếu ở năm 1946 là Ban Giám Khảo chuẩn bị đưa đi xử bắn đến nơi. Thật đấy ạ
  9. misi

misi Thành viên rất tích cực

Công nhận cuộc thi hơi dài . Có lẽ là mới lần đầu nên các đồng chí chưa có kinh nghiệm và ko thể tưởng tượng được là khối lượng công việc cho mỗi vòng là như thế nào , cần bao nhiêu thời gian .
    Tớ nghĩ là nếu cuộc thi trên chỉ diễn ra 1 vòng duy nhất và cách thức tổ chức , chấm điểm tốt như vòng thi chung kết vừa rồi thì ok hơn .
    Về cách chấm thì tớ thấy tổ chức như vậy là rất tối ưu . Trong các cuộc thi người đẹp thế giới cũng vậy , hơn 90% kết quả đánh giá từng thí sinh là của ban giám khảo , còn người hâm mộ , khán giả chỉ là phong trào cho vui , % dành cho họ rất ít trong tổng điểm mỗi người . 10% dành cho members là hợp lý, hạn chế phần nào tác hại của nạn đấu nick . Thậm chí nếu vote 1 cách trung thực , thông thường members ủng hộ ai thì bầu người ấy chứ không thèm chú ý đến điều gì khác . Nếu mà 30%-40% dành cho members thì có khi sẽ rất tai hại , không chừng có 1 em về hình thức thì thua xa nhiều em còn lại nhưng lại đăng quang cũng nên . Ban giám khảo dĩ nhiên cũng đã phải làm việc nghiêm túc , chứ chấm tầm bậy không chừng 1 em xấu hoắc lên làm miss TTVN thì ê mấy cái mặt BGK chứ
    Về số đo : Tớ nghĩ cái này không cần thiết . Thực sự trong 1 cuộc thi người đẹp , thậm chí là offline thì không phải ai có số đo chuẩn hơn sẽ đăng quang . Hơn nữa , nếu nói tiêu chuẩn số đo nhiều em ở đây sẽ bị loại thẳng thừng , ít em cao hơn 1.65 mà . Quan trọng nhất vẫn là khuôn mặt , dáng người và sự hài hoà cân đối của cơ thể . Thấy 1 cô gái giữa đường là mình biết ngay em ấy đẹp hay xấu chứ đâu có cần đem thước tới đo eo ngực mông
    Được misi sửa chữa / chuyển vào 19:56 ngày 01/06/2005
  10. Bigdaddy

Bigdaddy Thành viên quen thuộc

@Hotgirl and Sir_King
    Chào bạn
    Bạn thắc mắc cũng không có gì to tát cả. Đến thi hoa hậu VN 2004, bạn thử nghĩ xem ngoại hình Á hậu 1 với Hoa hậu so với nhau thế nào?
    Không có sự nhầm lẫn ở đây, 8 điểm là cho tôi chấm. Nếu so sánh với 1 số TS khác, tôi có cho điểm 8.5 nữa cơ, vậy, chênh lệch ở đây chính xác là 1.5 Mỗi người có 1 quan điểm riêng khi đánh giá ngoại hình 1 ai đó, riêng tôi, điểm được cộng fisrt impression khi lần đầu tiên xem ảnh của tất cả 14 TS. Cần nói rõ thêm, tôi ko phải GK vòng 1 ==> tôi đã không hề xem ảnh của các TS ở vòng 1 cũng như bài trả lời PV của họ ở vòng 1. Tất cả TS đều là số 0 với tôi, khi vòng 2 bắt đầu. Chính vì cái fisrt impression mà tôi cho điểm TS này cao, TS kia thấp hơn là vì vậy.
    Được bigdaddy sửa chữa / chuyển vào 20:12 ngày 01/06/2005
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa