1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thắc mắc về các vấn đề Môi trường và yêu cầu tài liệu

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi KHACHGlANGHO, 01/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KHACHGlANGHO

KHACHGlANGHO Thành viên tích cực

Thắc mắc về các vấn đề Môi trường và yêu cầu tài liệu

Chào các Mod và các bạn trong box,

Đi một vòng quanh các chủ đề trong box, thấy có rất nhiều bạn post thắc mắc cũng như các yêu cầu hỏi tài liệu, tuy nhiên, mình đoán là do hiện nay box chúng ta không những ít người ra vào mà đa số những thành viên kì cựu cũng đều vắng bóng, do vậy những yêu cầu đó ít được quan tâm đến. Chưa kể sau một thời gian ngắn, topic bị chìm xuống các trang sau càng khó được để ý hơn.

Mình không phải là một thành viên quen thuộc lâu năm của box, trình độ chắc chắn không thể bằng rất nhiều thành viên khác trên này, tuy nhiên cũng mạo muội mở ra topic này, để trước nhất chúng ta có thể chia sẻ những kinh nghiệm và tài liệu về lĩnh vực Môi trường cho các bạn cần đến. Nếu topic này trùng chủ đề, hoặc cảm thấy tương tự như topic dính đầu tiên của NTA thì mong mod xoá dùm, mình xin cảm ơn mod .

(Đặc biệt ưu tiên với các thành viên đến từ ĐH BKHN và ĐH KHTN )

Chúc mọi người ngày 1/5 tốt lành

Methangmacay3lacondiem thích bài này.
  2. thanhshon

thanhshon Thành viên mới

Các bác ơi, bác nào có giáo trình hay tài liệu gì về quan trắc môi trường nước và không khí thì share cho em với. Em đang cần gắp lắm. Thanks các bác trước
    nguyendung272(deleted user) thích bài này.
  3. KHACHGlANGHO

Chà!!
    Theo mình thấy thì các bạn thường cần rất gấp tài liệu nên mới vào diễn đàn nhờ sự giúp đỡ. Tuy nhiên nhiều bạn khi hỏi tài liệu thường không nêu rõ thực sự cần cái gì mà thường nói rất chung, như vậy không hiệu quả với cả người cần tài liệu và chia sẻ tài liệu.
    Ví dụ như sách hoặc giáo trình về quan trắc môi trường, phần tiếng Việt thì mình không biết, chỉ có trong tay một quyển Handbook tiếng Việt, dịch từ WB, nhưng chưa có điều kiện số hoá, trong trường hợp ấy mình sẽ phân vân vì không biết bạn có thực sự cần nó để có thể chia sẻ.
    Trên mạng, các giáo trình và tài liệu có thể được các cộng đồng mạng chia sẻ, ví dụ như mạng môi trường xanh Việt Nam có giáo trình quan trắc môi trường đây:
    http://moitruongxanh.info/diendan/showthread.php?t=1147
    Ngoài ra, dùng google thì ngay kết quả tìm kiếm đầu tiên đã có một quyển Environmental Monitoring Handbook của US, có thể không kỹ và đi sâu vào chi tiết nhưng rất hữu ích.
    www.orau.org/ptp/New_Folder/new/library/DOE/Misc/fed_mon.pdf
    Thật ra không biết được mức độ yêu cầu của bạn với tài liệu thế nào?? Sử dụng để làm tiểu luận, ôn thi, lập kế hoạch quan trắc trong báo cáo ĐTM, lập nhiệm vụ quan trắc, v.v. vì mỗi loại sẽ cần những tài liệu tương ứng, mà người chia sẻ tài liệu có thể đánh giá và chia sẻ đúng loại tài liệu cần thiết chứ không nhất thiết bê tất cả lên.
    Chúc bạn thành công
  4. thanhshon

thanhshon Thành viên mới

Bác nói đúng, em xin tiếp thu. Em cần để ôn thi học kì nên chỉ cần để trả lời những nội dung cơ bản thôi. Em cũng vào moitruongxanh.info rồi. em google ra thì toàn những tài liệu hoặc chuyên sâu quá, hoặc là bằng TA mà trình TA em thì chưa đủ :D
  5. bkhn121085

bkhn121085 Thành viên mới

BÁC KHACHGIANGHO CÓ HOẶC BIẾT DOWNLOAD CÁI PHẦN MỀM ASIM3 TRỢ GÍUP TÍNH TOÁN MÔ PHỎNG QUÁ TRÌNH THIẾT KẾ VÀ VẬN HÀNH HỆ THỐNG XỬ LÝ NƯƠC THẢI BẰNG QUÁ TRÌNH BÙN HOẠT TÍNH KHÔNG ? ĐỆ TÌM MÃI MÀ KO ĐƯỢC
    TIỆN THỂ HUYNH GHÉ TOPIC CỦA ĐỆ NHÉ !!!!
    THANH KIU Ơ LOT
  6. KHACHGlANGHO

Tớ chưa biết cái phần mềm ASIM3, search cũng ít thấy nói đến. Tuy nhiên tớ có chương trình BE-expert với tính năng tương tự, để từ từ up lên chia sẻ với mọi người, vì theo tớ đồng chí không phải là cần gấp lắm chứ gì, lo làm luận văn cho xong đi, nhẻ.
    Vài hôm nữa PM mail address để nhận link nhé. Mời cả các bạn khác có quan tâm
  7. bkhn121085

bkhn121085 Thành viên mới

My mail address is nguyen_xuan_thuy1085@yahoo.com or nguyenxuanthuy121085@gmail.com.
    Thanh kiu ơ lot ơ gên .
  8. KHACHGlANGHO

Chương trình bExpert đã được up !!!
    Chương trình này khá hữu hiệu cho các thiết kế bể sinh học, đặc biệt với các hệ thống xử lý lớn (cho khu công nghiệp). Với các bạn đang là sinh viên hoặc mới ra trường, có thể coi như công cụ thực hành tốt
    Hạn chế của chương trình này chính là nó là register version Số serial vì vậy xin được giấu. Ngoài ra nó tương đối cũ, tuy nhiên trong lĩnh vực xử lý sinh học thì có thể chấp nhận được.
    http://www.megaupload.com/?d=F3MBD8HI
  9. ductue1110

ductue1110 Thành viên mới

Link sao thế bác Khách ơi, em không down được
    Mà bác ơi! em đang nằm nhà xem euro này, bác có việc gì hay hay mách em với. .
    P/S: Em định tháng sau xin vào công ty phát triển Công nghệ môi trường của bộ ko biết có ổn không bác?
    Được ductue1110 sửa chữa / chuyển vào 22:05 ngày 10/06/2008
  10. KHACHGlANGHO

Vớ vẩn, tớ vừa kiểm tra lại, link tốt đấy chứ có vấn đề gì đâu, không lẽ ở VN lại bị chặn Megaupload
    Chỗ làm việc thì còn tuỳ thuộc vào đồng chí thích thể loại nào, yên tâm là làm mấy cái công ty nhà nước kiểu này thì thời gian thực tập làm tạp vụ dài lém. Thu nhập chưa biết sao, chứ cửa công danh thì không có, hẻ .