1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thắc mắc về các vấn đề Môi trường và yêu cầu tài liệu

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi KHACHGlANGHO, 01/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KHACHGlANGHO

KHACHGlANGHO Thành viên tích cực

Sẽ gửi theo địa chỉ email.
    Còn về vụ Rapid Assessment của WHO thì tớ chỉ có bản hardcopy thôi. Sao hồi trước không lên thư viện của INEST mà tìm.
  2. ductue1110

ductue1110 Thành viên mới

Vẫn đang chờ các cao thủ chỉ dẫn đưa em vào đời ah quên vào nghề
  3. luccanloi

luccanloi Thành viên mới

cho em hỏi về lực lượng cảnh sát môi trương chi thực thi vói nhũng trường hợp nào.
    gần khu vực e sống có hai nhà máy, xả khói rất ảnh hưởng mà người dân kiến nghị mai không xong.
    e muốn dùng biện páp mạnh tay, vì chính quyền làm ngơ
  4. KHACHGlANGHO

Về nguyên tắc thì tất cả các trường hợp vi phạm về mặt môi trường.
    Tuy nhiên, mặc dù đã có phòng cảnh sát môi trường ở các tỉnh, song lực lượng này còn mỏng và thực tế cũng mới chỉ tập trung vào xử lý các trường hợp vi phạm nặng và rõ ràng, có liên quan đến nhập khẩu và vận chuyển chất thải nguy hại, mua bán và vận chuyển động vật quý hiếm, đổ rác thải, phế liệu trộm (theo các bài báo đã đưa), xử lý các vi phạm xả thải ra môi trường một cách nghiêm trọng
    Trường hợp của bạn theo mình hiểu, đây là các cơ sở sản xuất vừa hoặc nhỏ (???) có thể không được ưu tiên. Tuy nhiên, đã liên quan đến sức khoẻ cộng đồng thì như bạn nói, cần phải đấu tranh. Bạn có thể gọi điện đến các số ĐT thường trực sau:
    069-45227 và 069-45911 để báo cáo và làm rõ thêm chi tiết. Thử thêm cả ở UBND và Phòng/Sở TN và MT nữa, đăng báo nữa bạn ạ.
    Cá nhân mình nghĩ, các cơ sở sản xuất này đều có ăn chia với địa phương và cấp cao hơn, nên sẽ là cả một quá trình đấu tranh đấy. Bạn cần tập hợp các thông tin, chứng cớ về các tác hại của khí thải từ các cơ sở này, ngoài ra có thể thuê tư vấn môi trường và sức khoẻ cộng đồng để điều tra và chứng minh rõ nguyên nhân.
    Ở một số nơi, nếu người dân địa phương đồng lòng, ta có thể đấu tranh trực tiếp với cơ sở, trong quá trình đấu tranh cần mời thêm các nhà báo (đừng mời nhà báo tỉnh mà thiệt) và chuyên gia tư vấn, nếu cần.
    Chúc bạn thành công và nếu có thể, hãy lên đây chia sẻ kinh nghiệm của mình cho những người khác nữa.
  5. KHACHGlANGHO

Nhân tiện pm trả lời câu hỏi của một bạn trong diễn đàn, mình thấy có phần có thể được chia sẻ với các bạn nên public đoạn này để các bạn cùng xem, câu hỏi về dùng đánh giá nhanh để tính ô nhiễm bụi gây nên do vận chuyển nguyên vật liệu khi thi công công trình:
    Tuy nhiên, theo ý kiến của mình, nếu có phương pháp đánh giá nhanh ở đây thì chủ yếu là người ta tính trung bình đối với một xe trọng tải x tấn, trên quãng đường y được xếp loại z với tốc độ v thì sẽ sinh ra w g bụi. Từ đó sẽ tính ra được tổng lượng bụi phát sinh và nồng độ bụi phát tán vào môi trường. Phương pháp này, theo mình áp dụng không có ý nghĩa, trừ phi bạn có sẵn một bảng tính z và v, vì rằng các loại đường khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau, đường nhựa, đường cao tốc, đường cấp phối, đường đất, nhiều ổ gà hay không, v.v.
    Thay vào đó, bạn có thể dùng mô hình để tính. Có nhiều loại mô hình tính toán cho phát tán ô nhiễm GTVT, trong đó ở VN người ta thường dùng công thức Sutton cải tiến như sau:
    C=0.8E[exp{-(z+h)^2/2o^2}+exp{-(z-h)^2/2o^2}]/(ozU)
    Trong đó C là nồng độ chất ô nhiễm trong không khí, E là nguồn thải, z là độ cao điểm tính, oz (sigma z, do ko đánh máy được) là hệ số khuếch tán theo phương z, U tốc độ gió trung bình, h là cao độ mặt đường so với mặt đất xung quanh
  6. ductue1110

Em mới tìm được tài liệu đánh giá nhanh của WHO. Thích thế
    Có hẳn 2 tập cơ đây. Lại khổ rồi
    AI có nhu cầu thì ở đây nhé !
    http://vinagreen.net/moitruongxanh/t...pep_entnet.zip
    P/S: Bác Khách xù em bộ ĐTM nhá!
    Được ductue1110 sửa chữa / chuyển vào 12:44 ngày 19/07/2008
  7. meomuop84

meomuop84 Thành viên mới

sao em k vào được cái link ấy hả bác ductue
  8. ductue1110

sao em k vào được cái link ấy hả bác ductue
    [/quote]
    tớ mới down mấy hôm trước thầy vẫn ổn. Nếu link hỏng ko down dc nữa thì PM cho tớ cái địa chỉ. tớ send cho
  9. KHACHGlANGHO

Nếu không phải là thành viên của moitruongxanh và chưa có đủ 3 post thì bạn sẽ không vào được link download ấy đâu.
    @ ductue1110: Gửi rồi chứ. Chưa nhận được à, gửi cách đây cả mấy tuần rồi
    Được KHACHGlANGHO sửa chữa / chuyển vào 21:19 ngày 24/07/2008
  10. ductue1110

Dạ cả tuần này em ngồi hóng bác mà chẳng thấy đâu cả ah mà có mỗi cuốn ĐTM rửa sàn tầu ko rõ có phải của bác ko Bác check lại cho em cái nhé. Vần ngóng bác ạ. Thanks bác nhìu nhìu