1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thắc mắc về tuớng Hoàng Văn Thái???

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi rongxanhpmu, 19/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ptlinh

ptlinh Thành viên rất tích cực

Đại tướng Hoàng Văn Thái chức vụ cao nhất là phó tổng tham mưu trưởng thứ nhất kiêm thứ trưởng (dẫn chứng trong cuốn Tổng hành dinh trong mùa xuân toàn thắng).
    => Đính chính ca sỹ Mỹ Tâm chút xíu. Thực ra Đại tướng Hoàng Văn Thái đã từng làm Tổng tham mưu trưởng QĐNDVN. Đầu năm 1950, Đại tướng đã đến thăm 28 học viên Không quân Việt Nam tốt nghiệp khoá I ở chiến khu Việt Bắc. Sau này, khi Đại tướng Văn Tiến Dũng lên làm Tổng tham mưu trưởng thì Đại tướng Hoàng Văn Thái làm Phó tổng tham mưu trưởng.
    Về các chức vụ trong quân đội, chính xác nhất là lên nghĩa trang Mai Dịch, nơi tất cả các lão thành cách mạng của chúng ta an nghỉ ở đó. Trên bia mộ các cụ ghi rất rõ chức vụ đã trải qua... => ờ, bác nói chí phở! Bác nào rảnh, chịu khó lên đó, ghi chép lại làm tư liệu, có gì thắc mắc lôi ra, khỏi phải mất công tranh cãi nhiều hỉ!
  2. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Đại tướng Hoàng Văn Thái là Tổng Tham mưu trưởng đầu tiên của QĐNDVN, từ ngay sau ngày CMT8 thành công đến cuối năm 1953. Có thể nói trong việc xây dựng và tổ chức Bộ Tổng tham mưu - bộ não của quân đội từ lúc phôi thai, ông là người có công đầu.
  3. redflowers

redflowers Thành viên mới

Thông tin về tướng Hoàng Văn Thái thì bạn Linh nói đúng rồi.Trước khi là Fó Tổng thì cụ Thái từng là Tổng tham mưu trưởng,khi tướng Văn Tiến Dũng ở đồng bằng lên thì cụ Thái xuống làm Fó Tổng tham mưu
    Sau năm 75 thì cụ Chu Huy Mân mới làm Chủ nhiệm Tổng cục chính trị,chứ hồi Giải fóng miền Nam thì cụ vẫn làm ở Quân khu 5,có lẽ cụ là Chủ nhiệm từ sau Đại hội 4.Ấy cho tớ hỏi là cấp hàm của cụ Song Hào là Trung tướng hay Thượng tướng nhỉ?Tớ nghe 1 số người nói cụ là Trung tướng,đâm ra mới thắc mắc,không rõ cụ đã từng làm Chủ nhiệm Chính trị chưa!!!
    Nếu vậy thì cụ Nguyễn Quyết làm Trưởng ở Tổng cục chính trị trong nhiệm kì 86-91,khi ông Lê Đức ANh làm Bộ truởng Quốc fòng.Trong nhiệm kì này thì ai là Tổng Tham mưu trưởng của Quân đội nhân dân Việt Nam?
    Cụ Nguyễn Quyết đã từng là Bí thư thành uỷ của Hà Nội,chắc là cụ làm Bí thư Hà Nội trước khi lên TW làm Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị,nhưng không rõ có fải như vậy không !!!
    Tức là nhiệm kì 1991-1996 !!!
    Nhưng nếu vậy thì ấy cho tớ hỏi thêm 1 tí là:tới năm 96 thì ông Đào Đình Luyện nghỉ công tác,ngay sau khi ông nghỉ thì ông Phạm Văn Trà được thế chỗ làm Tổng Tham mưu trưởng,có fải như vậy không ?Nếu đúng vậy thì có lẽ ông Phạm Văn trà cũng chỉ làm Tổng Tham mưu trong khaỏng 1 năm là được điều động lên Bộ trưởng ngay rồi.Ấy có biết hai ông thời điểm chính xác mà 2 ông Phạm Văn Trà và Fạm Thanh Ngân tham gia vào bộ ba của Bộ QUốc fòng không?
    Hì,lần đầu tiên tớ nghe nói tới "sáng kiến" này,nghe ngồ ngộ nhưng đúng là hay thiệt ha.Nhưng ấy cho tớ hỏi là vào đó thì có rắc rối gì không,có cần giấy tờ gì không,tó chỉ sợ người coi nghĩa trang người ta hỏi han giấy hỏi tờ này giấy tờ nọ
  4. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Chắc không cần đâu, chẳng lẽ lúc con cháu đến thăm mộ các cụ mà cũng bắt xuất trình giấy tờ (mà có xuất trình cũng làm sao kiểm tra hết được).
  5. redflowers

Chắc không cần đâu, chẳng lẽ lúc con cháu đến thăm mộ các cụ mà cũng bắt xuất trình giấy tờ (mà có xuất trình cũng làm sao kiểm tra hết được).
    [/QUOTE]
    Gái cũng chắc là không cần,nhưng chỉ có điều,nếu thấy mình là đứa mặt mũi lạ hoắc hươ,e là nhân viên ở đó lại hỏi han,xét nét này nọ,rồi lại săm soi thì fiền lắm.Chả lẽ mỗi lần muốn tới thì fải thủ sẵn trong đầu 1 cái ý "À,gái là bên chỗ cụ này cụ này muốn qua thăm và thắp cho tiền nhân ít hương" à?.Các cơ quan ở mình hay xét nét dân ghê lắm,nên gái fải hỏi trước để mờ fòng thân,U ạ
  6. ptlinh

ptlinh Thành viên rất tích cực

Ấy cho tớ hỏi là cấp hàm của cụ Song Hào là Trung tướng hay Thượng tướng nhỉ? Tớ nghe 1 số người nói cụ là Trung tướng, đâm ra mới thắc mắc, không rõ cụ đã từng làm Chủ nhiệm Chính trị chưa!!!
    => Dạ, Năm 1975 thì cụ Hào vẫn Trung tướng nhưng sang đến năm 1976 thì cụ đã lên Thượng tướng roài ạ!
    Sau năm 75 thì cụ Chu Huy Mân mới làm Chủ nhiệm Tổng cục chính trị, chứ hồi Giải fóng miền Nam thì cụ vẫn làm ở Quân khu 5, có lẽ cụ là Chủ nhiệm từ sau Đại hội 4.
    => Có lẽ bác nói đúng vì Thượng tướng Song Hào vẫn là Chủ nhiệm TCCT khi dự hội nghị Đảng uỷ Bộ Tư lệnh Trường Sơn tại Nha Trang (22-2-1976)
    Nhưng ấy cho tớ hỏi là vào đó thì có rắc rối gì không,có cần giấy tờ gì không,tó chỉ sợ người coi nghĩa trang người ta hỏi han giấy hỏi tờ này giấy tờ nọ
    => Không seo đâu mà bác. Bác cứ đường hoàng đi vào như con cháu vào thăm các cụ trong đó thôi. Em đã vào 1 lần nên em bít. Với lại, trong nghĩa trang Mai Dịch vẫn còn mộ của một số liệt sĩ từ thời chống Pháp cơ.
  7. redflowers

U nè,coi lại fần "bình chọn" 1chút đi,U nhá.Hình như nó "ngọ nguậy" xíu xíu rùi đó,U ạ
    Được redflowers sửa chữa / chuyển vào 02:08 ngày 22/05/2006
  8. novemberrain0274

novemberrain0274 Thành viên mới

Tiêu chuẩn vào Mai Dịch (k kểt các laõ thành từ xưa) thì là Huân chương Độc lập hạng nhất trở lên thì phải.
  9. rongxanhpmu

rongxanhpmu Thành viên mới

Trong hồi ký của Thuợng tuớng Nguyễn Hữu An (CHiến truờng mới) thì:
    Khoảng năm 1968 trung tuóng Hoàng Văn Thái là Tư lệnh B2, sau đó ông ra Hà Nội làm phó Tổng Tham mưu truởng (Những nămtháng quyết định - Hoàng Văn Thái).
    Năm 1972 (tháng 6/1972) khi ông Nguyễn Hữu An làm tư lệnh sư 308 thì mặt trận quảng trị (B5?) có thành phần chỉ huy như sau:
    Tư lệnh: Trung tướng Trần Quý Hai, Chính ủy: Trung tướng Song Hào, phó CHính ủy: Đại tá Hòang Văn Thái.
    Đến tháng 1/1975 Ông Nguyễn Hữu An (Thiếu tướng) có quyết định làm tư lệnh quân đòan 2 thay thế thiếu tướng Hòang Văn Thái.
    ===
    Tôi nhớ khi Đại tướng Lê Đức Anh là bộ trưởng Bộ QP thì ông Đòan Khuê làm Tổng tham mưu trưởng.
  10. mytam81

mytam81 Thành viên mới Đang bị khóa

Tiêu chuẩn vào nằm ở nghĩa trang mai dịch theo như mình được biết là do ban tổ chức trung ương qui định, hình như là:
    Ủy viên trung ương Đảng
    Huân chương Độc lập hạng nhất trở lên.
    Đối với dân sự: Cấp bộ trưởng trở lên
    Đối với quân đội: Cấp trung tướng trở lên.
    Đó là đối với các thế hệ lãnh đạo sau này, tức là các bác vào khoảng sinh từ sau năm 1930. Ở đó có bác Nguyễn Đình Tứ, bác Lê Minh Hương (ủy viên bộ chính trị) nằm ngay cạnh mộ của THƯỢNG TƯỚNG SONG HÀO (chắc chắn cụ Song Hào quân hàm cao nhất là thượng tướng). Cụ Song Hào sau này về làm bộ trưởng bộ lao động thương binh xã hội.
    Ủy viên trung ương đảng từ khóa 3 (1960) trở về trước đương nhiên là được chôn cất ở Mai dịch.
    Trong quân đội thì có những đồng chí chỉ là đại tá thôi nhưng cũng chôn cất ở Mai dịch, đó là những đồng chí rất nổi tiếng như là Đặng Tính... Nói chung là lứa các đồng chí là đại tá trở lên được Bác Hồ phong quân hàm vào năm 1958 tức là đợt 2 (10 năm sau đợt 1 của bác Giáp 1958) đều chôn cất ở Mai Dịch. Có thể kể ra đây như là thiếu tướng Trần Tử Bình, thiếu tướng Lê Quảng Ba...
    Tóm lại là nghĩa trang mai dịch chỉ dành cho những bậc lão thành cách mạng khai quốc công thần với nước ta từ trước 1945. Bây giờ nghĩa trang cũng đã khá kín chỗ rồi.
    Nghĩa trang Mai Dịch mình đã lên rất nhiều lần rồi và đã đi khắp lượt cũng rất nhiều, và cũng biết được nhiều điều hay về tiểu sử các cụ.