1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tham khảo một số lưu ý đơn giản để giỏi môn toán

Chủ đề trong 'Toán học' bởi hoangnam9893, 26/09/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangnam9893

hoangnam9893 Thành viên mới

Các em đã thử bí quyết học toán online và nhận ra chúng cũng chẳng dễ dàng để đạt được kết quả như ý muốn? Rằng chúng không thực sự hiệu quả giống như các lớp học đã quảng cá và các em cảm thấy thất vọng? Đừng vội kết luận, sẽ có rất nhiều căn nguyên khiến các em học toán online không hiệu quả, trong đó, chủ yếu là cách các em học đã đúng hay chưa? Đã phù hợp với các em hay chưa?
    Cùng carot.vn xem những cách về một số phương pháp “nhỏ mà có võ” cho việc học toán online dưới đây xem chúng có có ích với các em không nhé!

phương pháp 1: Biến tấu những định nghĩa, lý thuyết thành thực tế
    thực tế là: lý thuyết, định nghĩa vô cùng quan trọng trong môn toán dù là các em học toán online hay học toán trên lớp. Thế nhưng chúng cũng là những thứ nhàm chán nhất, dễ khiến các em ngán ngẩm nhất vì những câu từ khó nhớ. Vậy thì sao không thử vừa làm bài tập vừa ghi nhớ lý thuyết nhỉ? Thực hành những lý thuyết bao giờ cũng thực trạng và hữu ích hơn là việc học thuộc lòng nhưng chẳng hiểu gì cả.

Đừng ngại một vài lần phải mất thời gian tra cứu, tìm tòi để có được một lời giải trọn vẹn, chính xác. Làm càng nhiều thì nghiễm nhiên các em sẽ ghi nhớ được lý thuyết, định nghĩa theo cách của riêng mình mà không cần phải “tụng kinh gõ mõ” học thuộc mớ định nghĩa nhàm chán.

phương pháp 2: Nào, đã đến lúc các em học tính tự giác một cách nghiêm chỉnh rồi
    Các em có bao giờ nghĩ việc thất bại và có kết quả học tập không tốt khi Học toán qua mạng một phần là vì các em còn thiếu tự giác học tập? Vì lẽ học toán online thì các em sẽ không bị ai giục bài, cũng không có nhiều áp lực như khi học trên lớp? Chính những suy nghĩ này khiến các em chểnh mảng với việc học và quá dễ dãi với bản thân nên kết quả học không cao là điều dễ hiểu.

Hãy thi công cho mình đức tính tự giác; lập ra nguyên tắc với bản thân và thực hiện chúng một cách nghiêm túc và các em sẽ thấy hiệu quả học tập của mình cải thiện đáng kể.

gợi ý 3: làm điều mình yêu, yêu điều mình làm

Nếu đã có ý định cải thiện kết quả môn toán thì hẳn các em đã phải có mục tiêu cho môn học này. Những chấp niệm đối với môn học cũng chính là động lực để các em học tốt môn toán hơn. Vậy tại sao không biến việc học toán là sở thích, là điều mình yêu và làm điều đó một cách thật đam mê nhỉ? Vì chỉ khi tình thực thực hiện và yêu thích các em mới có thể làm tốt được. Chính bởi thế, hãy yêu lấy môn toán và học toán online theo cách mà các em yêu chúng vì lẽ “theo đuổi mê say, thành công sẽ theo đuổi các em”.

Với 3 gợi ý trên đây, carot.vn hy vọng các em sẽ có được phương pháp và hướng đi đúng đắn để củng cố và hỗ trợ cho quá trình học toán online hiệu quả nhất!

Những hướng dẫn thú vị khác
    7 vấn đề cần làm tốt ở môn toán lớp 9 để có thể ôn thi vào lớp 10
    Nguồn: http://carot.vn