1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tham khảo ý kiến đi FXP

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hiepsi1975, 24/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tio361

tio361 Thành viên rất tích cực

Tay bám đây nè bạn
  2. tio361

tio361 Thành viên rất tích cực

Bắt xe từ Sapa về Lào Cai không khó, cứ ra chỗ ngã ba là nhìn thấy mấy cái xe khách đứng đợi khách ngay. 25.000 vé / người.
    Nếu muốn biết rõ hơn về mọi thứ, tui cho số điện thoại của một anh thổ dân trên đó, anh này hồi tui đi là guide dãn đường đó, người dân tộc H''Mông: anh Sàng, dt 0986427110. Muốn biết rõ đường nào như thế nào thì hỏi hắn là đúng nhất. Good luck, đi về post cho anh em xem nhé.
  3. hiepsi1975

hiepsi1975 Thành viên mới Đang bị khóa

Chỗ ngủ có đủ chăn ấm không, có cần mang túi ngủ theo không?
  4. saori

saori Thành viên mới

Ý tưởng của bạn hay đấy, có điều ko biết có đủ khoẻ để leo 1 mạch thế ko, nhỡ cái về ốm nghỉ làm thì khổ.
    Mua vé của phe thôi bạn ơi, tụi này hồi trc đi cũng cú lắm nhưng vẫn fải mua kiểu đấy.
    Mà chú ý quả xe từ Sapa về Lào cai nhé, chuyến cuối hình như 4h20 hay 5h20 gì đấy, tụi mình tí nữa fải ở lại thêm ngày nữa can tội tưởng đâu như bus ở HN.
    Bạn hỏi lại cho cẩn thận, vì thông tin của mình cách đây 4 năm rồi. Chúc lên đường may mắn
    Lúc về cho minh xin toạ độ của đỉnh nhé, vì mình đi về cứ băn khoăn, cái hộp kim loại trên đỉnh chẳng ghi chép gì, và cũng chăng có gì đảm bảo chắc chắn đó là đỉnh FXP cả
  5. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Hi,
    Bạn hiepsy1975 sắp leo mà còn hỏi có nên mang túi ngủ không thì tôi khuyên bạn là nên mua tour mà đi cho an toàn và còn về được vào thứ hai để đi làm.
    Bạn đã có tracklog của FSP chưa? Tọa độ các điểm đến thế nào?? ( vì bạn nói dùng GPS để đi )
    FSP thật ra chỉ là trekking thôi, không có gì quá ghê gớm nhưng cũng đừng chủ quan. Phải mang đầy đủ lều, túi ngủ ( ban đêm cực lạnh kể cả mùa này ), đồ ăn thức dùng trong 2 ngày
    Để kiểm tra khả năng tự leo, bạn cần trả lời câu hỏi sau:
    1. Ngủ bằng gì ( lều , túi ngủ ?? ), đã có chưa?? riêng 2 thứ này nặng tới 4-5 Kg nhưng không có là không được đâu
    2. Ăn uống thế nào ( mang bếp gì đi để nấu, đồ ăn loại như thế nào ??) đừng nghĩ là rừng có củi thì khó gì bếp nhé, trời mà ẩm thì có mà nhịn đói.
    3. Đường xá thế nào?? có ai chỉ đường cho không?? Tracklog đã có chưa, bạn dùng GPS có thạo không?? GPS loại nào?? Bạn có bản đồ không??
    Đi trong rừng đôi khi có vài ngã ba, không có ai mà hỏi đường đâu, nếu rẽ sai thì mất vài giờ đi lạc là bình thường. Kể cả có người để hỏi cũng chưa chắc đã đúng đường mình định đi.
    Tóm lại là cần cẩn thận.
  6. hiepsi1975

Cám ơn tabalo rất nhiều. Chúng tôi đã chuẩn bị lều + túi ngủ nhưng thấy deepbluesee nói có lán của kiểm lâm ở 2600m cho thuê nên hỏi vậy. Nếu thuê được chỗ ngủ đủ chăn ấm thì có thể không cần mang theo lều và túi ngủ.
    Nhờ ơn nhóm taybacgroup của các bác mà tôi có được đủ thứ cần thiết: tracklog của gps, bản đồ FXP (cả địa hình và hành chính), cái file excel của bác liệt kê quá đủ...
    Chúng tôi đã biết thế nào là đi chệch 10m đường rừng, có khi lạc đường trả giá cho cả nửa ngày. Tuy nhiên có cái gps cũng đỡ. Tôi mới biết dùng gps và có cái Garmin Vista C cũng tạm được.
    Ăn thì chủ yếu bánh mì, mì gói. Có cái bếp nhỏ mang theo để đun nước uống và chần mì. Và theo kinh nghiệm của bác hôm qua tôi đã ra siêu thị mua sôcôla cũng như nài vợ làm cho mấy lạng ruốc rồi, chả biết có dùng đến không. Ông bạn đọc cái file excel của bác nó choáng quá, kêu các bác chuẩn bị kỹ càng như là bay lên cung trăng.
    Tóm lại tôi rất biết ơn tất cả các bác đã đóng góp ý kiến và chia sẻ thông tin. Phải quyết tâm đi thôi để khỏi phụ lòng các bác.
  7. deepbluesee

deepbluesee Thành viên rất tích cực

Rồi anh sẽ thấy giá trị của socola và những đồ ăn nhanh quan trọng đến mức nào.
    Đợt bọn em vừa đi là đầu tháng 7 vừa rồi, vì đi đông nên tối ngủ chung phát nóng lên, nhưng bọn anh đi ít vậy sẽ bị lạnh đấy---> phải nhớ mang theo áo ấm. Chuyện lều trại thì như em đã PM cho anh là do bọn em thấy bọn Tây nó đi vậy. Họ đi và về đường Trạm Tôn, chỉ có một người dẫn đường, trông rất gọn gàng. Bọn anh có thể ngủ trong lều ở chỗ kiểm lâm (2600m) nhưng cho chắc ăn có lẽ anh nên check lại thông tin về túi ngủ.
    Hay là thế này, nếu bọn anh không đi tour thì thuê trực tiếp một người dẫn đường?, (đỡ phải qua khâu trung gianlà nhà tour mà vẫn có cảm giác là đi "bụi"), như thế cho an toàn và đảm bảo lộ trình đúng thời gian (phòng trường hợp bị lạc thì sẽ rất mất thời gian)

Được deepbluesee sửa chữa / chuyển vào 20:27 ngày 26/07/2006
  8. hiepsi1975

Chún tôi muốn tự đi để thử sức mình. Nếu có lạc mà tìm được đường về thì cảm giác đó cũng sướng lắm đó.
    Lúc nãy ông bạn gọi điện nói bị ô tô quệt ngã đau tay, động viên mãi nó mới ậm ừ "để xem đã". Nó mà không đi thì hỏng hết bánh kẹo. Ôi chả lẽ đi leo FXP một mình?
  9. tabalo

Hey, đã có tấm trải chưa, nếu chưa có tôi có thể cho mượn.
    Ngoài ra, bạn đã dùng GPS tốt chưa?? Vì phải dùng thật thạo thì mới có thể sử dụng để đi rừng được.
    Garmin đôi khi bắt sóng không tốt lắm, đặc biệt dưới tán lá rừng quá rậm rạp. Anyway, dùng được.
    Thử test kiểm tra khả năng dùng GPS nhé:
    1. Bạn hãy đến toạ độ sau đây:
    WGS 84.
    21 độ 01 phút 27,5 giây N
    105 độ 51 phút 26,0 giây E
    Sau đó dùng track back quay trở lại địa điểm ban đầu. Yêu cầu là phải dùng GPS để đi.
  10. tabalo

éu?c tabalo s?a vo 08:28 ngy 27/07/2006