1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thành lập forum Quản lý Xây dựng

Chủ đề trong 'Xây dựng' bởi eBit, 06/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wifix9

wifix9 Thành viên mới

Em là kỹ sư Kinh tế xây dựng và rất muốn làm về quản lý dự án.
    Theo em thấy thì ngành này ở Việt Nam chưa phát triển, hầu hết các dự án lớn đều thuê các tổ chức nước ngoài quản lý. Một forum như vậy sẽ rất hữu ích cho những người muốn hoạt động về lĩnh vực này để trao đổi.
    Em nghĩ, forum sẽ ko có nhiều thành viên nhưng sẽ rất chất. Em cũng rất muốn tham gia cùng.
    Tên: Thành Trung
    ĐT: 095.3337017
    Khả năng: năng động, nhiệt tình, có chút ít kiến thức về web
  2. kiman007

kiman007 Thành viên rất tích cực

mình là SV XD BK TP HCM năm 4 - mình nghĩ có thể góp sức để xây dựng forum Quản Lý XD - vì mình cũng rất hứng thú với vấn đề này.
    mình ở SG 0955 011161
  3. azoo

azoo Thành viên mới

Nhiều người hưởng ứng quá.
    Chủ topic biến đi đâu rùi?
    Bạn nào thấy cần thiết thực hiện ngay thì chúng ta cùng liên lạc nhau và offline để chuẩn bị đi. Mọi người cùng biểu quyết ngày giờ đê.
    Mình ở HN.
  4. wifix9

wifix9 Thành viên mới

Em rất vui khi gặp được topic này, muốn gặp các anh càng sớm càng tốt. Nết sáng chủ nhật tới thì tốt. Ở một quán cafe giản dị nào đó.
    Mong mọi người cho ý kiến. Em nghĩ ngồi với nhau, nói chuyện sẽ ra nhiều vấn đề hơn thảo luận trên forum thế này.
    Thanks !
  5. eBit

eBit Thành viên mới

Híc, các bác chưa gì đã offline rồi! Mình hiện không ở VN nên đáng tiếc là không thể tham gia được. Các bác hẹn nhau offline rồi thông tin lại cho mình được không?
    Nếu có các thông tin sau để trao đổi thì càng tuyệt:
    - hiện trạng Quản lý XD ở VN, wifix9 nói là việc QLXD thường do các chuyên gia và công ty nước ngoài đảm nhiệm, không biết bạn có ví dụ cụ thể nào không? Mình có biết ở ngoài Hà Nội công trình Hanoi Pacific Place ở trên phố Lý Thường Kiệt do công ty DELTA EQUIPMENT & CONSTRUCTION COMPANY (DECC) làm QLDA: http://www.ever-fortune.com.vn/, http://www.deltavietnam.com/
    - đào tạo QLDA XD: không biết chương trình đào tạo QLDA XD ở Việt Nam ntn mà có bác phát ngôn là các công trình của mình QL không theo sách vở . Chắc bác ấy đùa thế nào ấy chứ. Theo mình biết thì AIT (Asia Institute of Technology, Bangkok http://www.set.ait.ac.th/ceim/) có đào tạo chuyên ngành QLDA XD hệ Master. Nhiều công ty Việt Nam cũng cử người đi học tập theo chương trình này, VD tập đoàn Điện lực Việt Nam EVN http://www.evn.com.vn/.
    Chúc các bác offline vui vẻ và thu lượm được nhiều kết quả cho chuyên ngành chuyên môn!
    Được eBit sửa chữa / chuyển vào 16:46 ngày 02/08/2006
  6. GiaixuDoai

GiaixuDoai Thành viên quen thuộc

Trước hết nhà cháu rất chi là nhiệt liệt ủng hộ cái ý tưởng này của nhà bác !
    Trong thời điểm hiện nay không một chuyên gia nào dám khẳng định là mình nắm được đầy đủ về chế độ chính sách trong ngành XD nói riêng, và của toàn bộ xã hội nói chung. Cho nên dân "xay riệu" ta cứ phải vừa làm vừa lựa, mắc chỗ nào tháo chỗ đó. Nói về quản lý thì trong ngành "xay riệu" có nhiều mảng cần đề cập đến : quản lý vi mô có quản lý dự án, quản lý chi phí, quản lý thi công,.. thôi thì trăm thứ bà rằn. Món nào cũng hay, món nào cũng nhá không dễ trong thời điểm này !
    Còn nói theo cái "tít" nhà bác đưa ra là Quản lý Xây dựng thì nó có mùi quản lý vĩ mô nhiều hơn; điều này là một vấn đề to chuyện đây, bởi nó động chạm đến chế độ chính sách - vấn đề mà ngay cả các bậc "mũ cao áo dài" cũng đang đau đầu !...
    Thôi thì túm lại, ta cứ tụ lại với nhau, "chúng khẩu đồng từ" hay "ba ông thợ mộc..." chắc chắn sẽ tìm ra một cái gì đấy, một con đường nào đấy để chuẩn bị cho cái gọi là WTO hay hòa nhập hòa nhiếc gì đó, phải không các bác ?!!!!!!!!!!!
    À quên, xin tự giới thiệu nhà cháu vốn dĩ là dân Hương canh và vẫn còn nguyên chất Hương canh !
    Xin bắt tay các bác !!!!!!!!!!!