1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thành lập hội của các doanh nhân Việt Kiều trẻ

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi smkt, 17/02/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. smkt

smkt Thành viên mới

Thành lập hội của các doanh nhân Việt Kiều trẻ

Mình thấy rằng năm nay Việt Kiều về nước với mong muốn xây dựng kinh tế cho quê hương rất nhiều. Trồng cây đã đến lúc hái quả. Mình biết rằng ở phương trời xa cũng có rất nhiều bạn tham gia diễn đàn của TTVNOL và cũng có rất nhiều bạn tâm huyết ấp ủ mong muốn quay trở về quê hương tự xây dựng mô hình kinh tế riêng cho mình hoà chung với nền kinh tế nước nhà chứ không phải chỉ chạy theo mức lương tính bằng đô ở các công ty nước ngoài, phục vụ cho lợi ích của những người không phải thuộc dòng máu Lạc hồng phải không.
    Vậy thì còn chờ gì nữa mà chúng ta không liên lạc với nhau trong ngoài phối hợp để cùng giúp nhau thực hiện điều đó.
    Các bạn Việt Kiều, lưu học sinh, các doanh nhân Việt Nam đang ở nước ngoài ơi... hãy đến đây nào. Các bạn ở trong nước ơi... hãy nhắn gửi lời đến những người bạn, người thân ở chân trời xa, tìm hiểu thông tin để cùng giúp những người con đất Việt hướng về xây dựng quê hương nào.
  2. smkt

smkt Thành viên mới

Chẳng lẽ không có ai có ý định tốt đẹp này sao hay các bạn không tin vào diễn đàn này. Không ít thì nhiều những thông tin trong nước bạn có thể tham khảo và tìm kiếm rất hữu ích ở đây đấy. Các bạn trong diễn đàn đều rất đoàn kết và ủng hộ các bạn về mọi phương diện. Tối thiểu thì cũng là về tinh thần, một vấn đề rất quan trọng đấy. Các bạn cứ hỏi thôi, sẽ được cung cấp chỉ dẫn đầy đủ. Gì chứ thủ tục pháp lý về việc kinh doanh là mình có thể tư vấn miễn phí đấy. (Chị mình làm ở văn phòng luật và mình cũng làm công việc liên quan ). Liên lạc nhé
  3. yupi

yupi Thành viên mới

hay là bác đưa ra một ý tưởng gì đó hày là một vấn đề để cùng thảo luận ?
  4. nguyenbichdiep

nguyenbichdiep Thành viên mới

Chào !
    tôi rất tán thành ý kiến của bạn , VN đang trên đà phát triển , cần kêu gọi chất xam về hội nhập và đầu tư vào VN, trong những năm tới sẽ rất phát triển và tạo mọi thuận lợi cho việt kiều về vn làm việc và sinh sống, nhưng vấn đề là trung tâm nào, công ty nào sẽ đứng ra chiêu mộ những việt kiều này, tôi hy vọng ý kiến của bạn sẽ có nhiều người ủng hộ hơn nữa, để vn có cơ hội hội nhập với các nước pháp triển,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
  5. smkt

smkt Thành viên mới

Rất cám ơn bạn về sự quan tâm và ủng hộ này.
    Mình thiết nghĩ nếu những người con xa quê này muốn trở lại lập nghiệp chắc sẽ đi bằng chính đôi chân và năng lực mà họ đã tích luỹ ở nước ngoài. Trước mắt mình mong muốn họ cùng vào đây chia sẻ và tương trợ lẫn nhau trong công việc, ý tưởng và những khúc mắc khó khăn về những thay đổi của nước ta trong chính sách. Khi bắt đầu có sự tìm hiểu cặn kẽ họ sẽ có sự liên kết với nhau để cùng tạo dựng sự nghiệp. Truyền thống và niềm tự hào của chúng ta là sự đoàn kết gắn bó chặt chẽ mà. Nếu được như vậy thì chúng ta còn đắn đo gì nữa trước một tương lai sán lạn cho nền kinh tế VN.
  6. skept82

skept82 Thành viên mới

Xì kép tui vừa vào đọc và xin có rất nhanh 2 commént như sau:
    - Ý tưởng của bác hay, nhưng để thành công bác cần có good connections với các bên hữu quan: ít nhất là chính phủ, bộ ngoại giao, bộ KHĐT, các đại sứ quán VN ở nước ngoài....
    Thật ra từ ý tưởng đến thực hiện là 1 chặng đường dài.
    - Bấc nói rằng truyền thống của Vn là đoàn kết thì là nhận định chưa chuẩn. DT VN chỉ đoàn kết mỗi khi gặp khó khăn, ví dụ như giặc ngoại xâm. Còn trong làm ăn kinh tế, dân tộc Vn lại chưa thể hiện cách làm ăn có hợp tác và đoàn kết.
    Rất cám ơn bạn về sự quan tâm và ủng hộ này.
    Mình thiết nghĩ nếu những người con xa quê này muốn trở lại lập nghiệp chắc sẽ đi bằng chính đôi chân và năng lực mà họ đã tích luỹ ở nước ngoài. Trước mắt mình mong muốn họ cùng vào đây chia sẻ và tương trợ lẫn nhau trong công việc, ý tưởng và những khúc mắc khó khăn về những thay đổi của nước ta trong chính sách. Khi bắt đầu có sự tìm hiểu cặn kẽ họ sẽ có sự liên kết với nhau để cùng tạo dựng sự nghiệp. Truyền thống và niềm tự hào của chúng ta là sự đoàn kết gắn bó chặt chẽ mà. Nếu được như vậy thì chúng ta còn đắn đo gì nữa trước một tương lai sán lạn cho nền kinh tế VN.
    [/quote]
  7. smkt

smkt Thành viên mới

[/quote]
    Mình hiểu vấn đề đó, thực ra mình cũng biết là 1 mình bản thân mình chưa đủ khả năng để làm việc đó. Đây là ý tưởng mình cống hiến cho mọi người không phải vì mọi người không nghĩ ra mà chỉ là chưa ai lên tiếng.
    Còn vấn đề đoàn kết bạn cũng nói đúng nữa nhưng mình sửa 1 chút. Bạn nghĩ rằng "làm ăn kinh tế" không có khó khăn ư, mọi người chỉ chưa thể đoàn kết hợp tác trong phân chia lợi nhuận thôi, đây cũng là điều dễ hiểu và là 1 sự tất yếu của việc làm kinh tế.
    Trong kinh doanh, người sống trong nước còn gặp rất nhiều khó khăn huống chi là người sống xa quê hương 1 thời gian dài. Các cụ ngày xưa chả có cầu "buôn có bạn, bán có phường" là gì, hợp tác để đôi bên cùng có lợi cũng là 1 chiến lược kinh doanh. Thế thì tại sao không cùng bắt tay để cùng phát triển trước tiên vì mục đích cá nhân, sau là vì lợi ích tập thể. Như thế là song lợi rồi.
  8. skept82

skept82 Thành viên mới

Không hẳn vậy, mặc dù nói buôn có bạn, bán có phường nhưng nói chung ng VN không thật sự tin tưởng lẫn nhau trong hợp tác kinh doanh. Cái này kém xa bọn Tàu khựa.
    Bà Chi Lan- 1 cựu VIP ở VCCI đã có lần khẳng định tâm lý KD của ng Vn vẫn "chưa vượt qua được luỹ tre làng" và 1 nguyên nhân là tính nghi kỵ, không sẵn lòng hợp tác kinh doanh.
    Nói về vấn đề chính: kêu gọi thành lập hiệp hội cho VK- đó là ý tưởng rất hay. Và nếu bạn làm được, tôi cảm thấy rất fục, thật sự. Nhưng từ kinh nghiệm thực tế tôi mới đưa ra 1 số ý như lần trước để bạn có thêm thông tin.
    chúc bạn vui
    Mình hiểu vấn đề đó, thực ra mình cũng biết là 1 mình bản thân mình chưa đủ khả năng để làm việc đó. Đây là ý tưởng mình cống hiến cho mọi người không phải vì mọi người không nghĩ ra mà chỉ là chưa ai lên tiếng.
    Còn vấn đề đoàn kết bạn cũng nói đúng nữa nhưng mình sửa 1 chút. Bạn nghĩ rằng "làm ăn kinh tế" không có khó khăn ư, mọi người chỉ chưa thể đoàn kết hợp tác trong phân chia lợi nhuận thôi, đây cũng là điều dễ hiểu và là 1 sự tất yếu của việc làm kinh tế. Trong kinh doanh, người sống trong nước còn gặp rất nhiều khó khăn huống chi là người sống xa quê hương 1 thời gian dài. Các cụ ngày xưa chả có cầu "buôn có bạn, bán có phường" là gì, hợp tác để đôi bên cùng có lợi cũng là 1 chiến lược kinh doanh. Thế thì tại sao không cùng bắt tay để cùng phát triển trước tiên vì mục đích cá nhân, sau là vì lợi ích tập thể. Như thế là song lợi rồi.
    [/quote]
  9. passably

passably Thành viên mới

Gửi chị smktChị ....Ơn trời có 1 ng` như bà chị ...E cám ơn trước ý tưởng và lòng nhiệt tình của bà chị nhé .
    Có vấn đề này, mong chị gái giúp em. Em hiện ở Tiệp , ý tưởng kinh doanh thì em có rất nhiều , nhưng như ng` ta nói muốn biết chạy phải biết đi đã đúng ko chị, dù tham đến mấy em cũng ko thể ôm đồm được tất cả một lúc ngay lúc nằy . Về lâu về dài thì em có phương án xây dựng cty tại việt nam (chuyên về lĩnh vực xuất nhập khẩu) . Em ko khoái mấy quả cty sản xuất, cái đó tạm để său này thưa chị gái . Những gì em chú trọng là thương mại, xuất nhập khẩu các kiểu tữ Cz - Vn và ngược lại . Qua tìm hiểu em cũng đã nắm bắt biết đc. hiện tại nên đánh quả gì và em cũng dám chắc % thắng thua (cái này thật sự ko dám to còi) . Vễ vốn đầu tư thì vô tư, em và chiến hữu có thể huy động tuỳ ý con số mình muốn , nhưng có điều em xin chị giúp, vì ở đây khá lâu nên em ko nắm bắt rõ luật pháp tại Vn . Xin chị hãy bớt chút thời gian cho em biết tất tần tất các vấn đề liên quan đến khâu xuất nhập khẩu với vn và nước ngoài nhé .
    Email của em
    fx81@seznam.cz
    Em đánh giá rất cao tinh thần giúp đỡ + ý tưởng của chị
    Mong rằng nhận đc. hồi âm sớm
    P.S trong khi viết câu cú có lủng cúng mong chị thông cảm .
    Được passably sửa chữa / chuyển vào 18:05 ngày 15/03/2005
  10. smkt

smkt Thành viên mới

Chào em.
    Rất vui vì em đã hưởng ứng và đặt câu hỏi.
    Về vấn xuất nhập khẩu của VN và nước ngoài bây giờ thông thoáng và dễ hơn nhiều so với trước kia. Cái này chỉ có thể tư vấn cụ thể cho em qua thư. Nhưng trước hết em cho chị hỏi 1 số vấn đề sau vì nó liên quan đến việc chị tư vấn cho em có được cụ thể hay không:
    - Em có ý định thành lập công ty tại VN để làm nơi giao dịch không (Vì theo chị nếu em có 1 đầu mối giao dịch trực tiếp sẽ thuận lợi hơn rất nhiều cho việc quản lý và phân phối so với việc thông qua 1 đơn vị khác. Nếu có em nên đăng ký ngành nghề rộng để có thể xuất nhập khẩu tổng hợp tất cả những mặt hàng mình muốn)
    - Người đại diện của công ty là người Việt Nam, Việt kiều hay người nước ngoài. Đây là mấu chốt vì người đại diện này có liên quan đến thủ tục pháp lý khi hoạt động kinh doanh ở Việt Nam.(với người VN, Việt kiều hay nướcngoài sẽ có cơ chế hoạt động và đầu tư theo luật định và ưu đãi khác nhau nhung chị nghĩ là đại diện người Việt Nam hoặc có quốc tịch Việt Nam thì có lẽ thuận lợi hơn về mặt thủ tục, giấy tờ)
    Tối thiểu 2 phần này em cho chị biết thì chị mới có thể cung cấp thông tin chính xác được.
    Tạm thời chị liên lạc qua topic này những vấn đề chung nhất, còn cụ thể chị sẽ gửi mail cho em sau nhé ( Vì chị sợ qua thư nếu chữ có dấu sợ lúc em nhận bị lỗi phông không đọc được mà ghi không dấu thì không chính xác được)
    Em cho chị YM để có dịp chị em mình chat bàn việc trực tiếp hơn. Mail của chị là bigbossnd@yahoo.com, cũng là YM luôn
    Thân.