1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thành lập topic Sáo Trúc nha mấy bạn

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi leehonso, 24/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. leehonso

leehonso Thành viên mới

Thành lập topic Sáo Trúc nha mấy bạn

Mình rất yêu thích sáo trúc và cũng học hỏi được sơ sơ, mình muốn lập ra topic này để những người đam mê sáo trúc cùng nhau trao đổi , học tập them nhưng kỹ thuật mới .
    Sau đây là đóng góp đầu tiên của mình cho topic , mình xin hướng dẫn các bạn yêu thích sáo nhưng chua có điều kiện tập được vì nhiều lý do hoặc mới tập . lúc ban đầu mới tập bạn nên đi theo các bước trong hình mình gửi, lưu ý : " KHI THỔI BẠN NHỚ ĐỂ MÔI DƯỚI LẤP 1/5 LỖ THỔI để có tiếng sáo trong nhất và khi thổi nhớ tập trước gương rùi so sánh cách đặt môi, cách mím môi xem coi có giống với hình mình gửi ko nha , Tập sáo ko đòi hỏi nhiều thời gian và mức độ tập trung cao như các nhạc cu khác, chỉ cần tổng số thời gian tập trong ngày = 1 tiếng là đủ rui`

Ban đầu, khi tập thổi bạn nhớ bỏ hết các ngón tay ra( đừng bịt bất cứ lỗ nào cả ), sau đó nếu nghe tiếng sáo trong hơn rồi bạn hãy bịt lỗ 6 ( lỗ gần với lỗ thổi nhất đó- ban sẽ có nốt la ), nếu nghe rõ, trong trẻo rùi thi bịt tiếp lỗ 5 ( vẫn bịt lỗ 6 khi bịt lỗ 5 nha các bạn ), cứ từ từ như vậy ban sẽ bịt hết các lỗ, điều quan trong là : " TUYỆT ĐỐI KO DC HẤP TẤP, phải nghe tiếng thật trong trẻo rui` mới bịt tiếp lỗ kế. "

Sau đây là cách cầm sáo cho thật chuẩn và vững chắc :

2. yeu_con_gai_manh_me

yeu_con_gai_manh_me Thành viên mới

Híc, mình ủng hộ leehonso khi thành lập topic này . Nhìn sáo inox thích thật đấy, mình chỉ được nhìn thấy trên tranh ảnh thôi mà chưa được cầm thử bao giờ, chắc tiếng sáo nghe sướng lắm, nhiều nút bấm thật, không biết nguyên tắc có giống sáo Việt Nam không nhỉ?
    leehonso bạn thổi sáo lâu chưa? Có học trường lớp nào không? Hay là tự học? Hi vọng chúng mình "ý tưởng lớn gặp nhau" nhé
  3. yeu_con_gai_manh_me

Híc, mình ủng hộ leehonso khi thành lập topic này . Nhìn sáo inox thích thật đấy, mình chỉ được nhìn thấy trên tranh ảnh thôi mà chưa được cầm thử bao giờ, chắc tiếng sáo nghe sướng lắm, nhiều nút bấm thật, không biết nguyên tắc có giống sáo Việt Nam không nhỉ?
    leehonso bạn thổi sáo lâu chưa? Có học trường lớp nào không? Hay là tự học? Hi vọng chúng mình "ý tưởng lớn gặp nhau" nhé
  4. leehonso

leehonso Thành viên mới

ban oi, sao tu dung minh` ko dung` font chu dc nua vay , co'' ai giup minh` voi'' minh` rat'' muon post bai` len forum lam'' , co'' nhieu dieu can trao doi , ma` post ko co'' dau'' chac dui wa''
  5. leehonso

leehonso Thành viên mới

ban oi, sao tu dung minh` ko dung` font chu dc nua vay , co'' ai giup minh` voi'' minh` rat'' muon post bai` len forum lam'' , co'' nhieu dieu can trao doi , ma` post ko co'' dau'' chac dui wa''
  6. saotruc

saotruc Thành viên mới

ý kiến rất hay, sáo trúc là nhạc cụ độc đáo của dân tộc ta và một số cá dân tộc lân cận. tuy thế mà bạn lại để mấy cái hình về flute thì không xứng với sáo trúc tý nào. tôi là người mê sáo trúc của Việt Nam và Trung Quốc. bạn nào quan tâm thì meo cho tui. dongtieuvn@yahoo.com
    có rất nhiều cái để nói về sáo trúc.
  7. saotruc

saotruc Thành viên mới

ý kiến rất hay, sáo trúc là nhạc cụ độc đáo của dân tộc ta và một số cá dân tộc lân cận. tuy thế mà bạn lại để mấy cái hình về flute thì không xứng với sáo trúc tý nào. tôi là người mê sáo trúc của Việt Nam và Trung Quốc. bạn nào quan tâm thì meo cho tui. dongtieuvn@yahoo.com
    có rất nhiều cái để nói về sáo trúc.
  8. yeu_con_gai_manh_me

Hí hí, mình tìm được những người có chung sở thích rồi đây. Mấy hôm trước vào đây toàn thấy ghita, mình không biết ghita nên chẳng hiểu gì cả. Hi'' hí, ai ngờ hôm nay phát hiện ra cũng có những người yêu sáo trúc Việt Nam, thế giới đâu có nhỏ bé phải không nào!
    Saotruc ơi, cho mình làm quen được không?
  9. yeu_con_gai_manh_me

Hí hí, mình tìm được những người có chung sở thích rồi đây. Mấy hôm trước vào đây toàn thấy ghita, mình không biết ghita nên chẳng hiểu gì cả. Hi'' hí, ai ngờ hôm nay phát hiện ra cũng có những người yêu sáo trúc Việt Nam, thế giới đâu có nhỏ bé phải không nào!
    Saotruc ơi, cho mình làm quen được không?
  10. leehonso

leehonso Thành viên mới

thưa mấy pác em cũng rất mê sáo trúc Việt nam nhưng ko có cái hình cụ thể nào để post lên cho mọi người xem, hix hix , thực ra sáo trúc của Phương đông theo em thì nó hay hơn hẳn flute nhiều, sáo phương đông có thể luyến láy, và trình diễn rất nhiều kỹ thuật chạy ngón độc đáo mà sáo Tây ko có cửa để làm, thực ra flute dc dùng trong giàn nhạc giao hưởng nên nó cần phải có sự chính xác tuyệt đối về cao độ của từng note , nếu như luyến láy như sáo Phương đông thì làm sao bảo toàn dc yếu tố đó, do vậy nó phải hy sinh cái tính ko chính xác huyền ảo ấy đi. Đây là nick yahoo của em : ngocsuongmu2004@yahoo.com , pác nào thích thì tụi mình cùng nhau đàm đạo nghe !
    Được leehonso sửa chữa / chuyển vào 01:14 ngày 08/01/2005