1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thành lập topic Sáo Trúc nha mấy bạn

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi leehonso, 24/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vo danh

vo danh Thành viên mới

Xin phép các bác, em nói chuyện ngoài lề một tí!
    Bác sáo trúc này! em thấy ở đầu diễn đàn này bác & bac lee đã chành chọe nhau rồi! không hiểu hai bác có gì hiềm khích mà vửa rồi chat trên yahoo với em bác lee lại bảo em là thỉnh thoảng lên đây spam, rồi lại còn nói thêm là em cứ đi xe kich thoải mái với bác, có gì bác ấy bảo kê cho!
    em nói toàn sự thật thôi! bác xem xử lí bác lee thế nào thì xử ! ( hà hà quả này không khéo có đánh nhau to! )
    bac lee à, bác out nhanh quá, em chưa kịp trả lời câu hỏi của bác! em đành kên đây trả lời cho mọi người cùng nghe vậy!
    Bác Sơn có làm cả sáo trúc và sáo nứa! nhưng khi em chọn sóa thì bác nói em nên chọn sáo nứa, vì sáo nứa không có những mấu ở các đốt, nên âm thanh sẽ hay hơn sáo trúc!bác nói thế thì em chỉ biết nghe thôi! vì em có biết gì đâu cơ chứ!
    mà sáo bác sơn còn một điểm lạ thường nữa! cây nứa mà bác làm sáo nó không nhất thiết phải thẳng đâu! như cây em mua ấy! nó cong , vẹo đủ đường mà âm thanh vẫn chuẩn!( đây là bác thổi kiểm tra bằng cái máy gì đó của bác chứ em thì có biết chuẩn là cái giời gì đâu!) thế mới kì!
  2. saotruc

saotruc Thành viên mới

Nghe pác helay_chang tính vào trong này học mà tui mừng quá. nếu được như vậy thì nhóm sáo trúc lại có thêm một người tâm huyết, thứ nhì là nhóm sáo trúc có đựoc một người học nhạc viện, như vậy sẽ có nhiều lợi thế cho nhóm. Giúp nhóm tiếp cận gần hơn với giới chuyên nghiệp.... Còn vấn đề pác hỏi thì chắc để M_H_M sẽ tìm hiểu và báo cho pác biết. Tui cầu trời khẩn phận cho pác được vào nhạc viện thành phố Hồ Chí Minh.
    To Vo Danh : pác đừng lo, tui sẽ đập Lee một trận. có đều tên này hơi to con, đập chắc là mỏi tay lắm.
    Sao đây là một vài hình ảnh của buổi offline.
  3. saotruc

saotruc Thành viên mới

[​IMG][​IMG]
  4. quasimodo3110

quasimodo3110 Thành viên mới

Dưới góc nhìn của một trong những con chuột bạch chuẩn bị vô phòng thí nghiệm (lời của bác saotruc ) em thấy buổi offline lần này cực kỳ bổ ích.
    Thật cảm động khi nhìn những thành viên kỳ cựu và đầy nhiệt huyết của diễn đàn như: TRANTHIENNHAN, saotruc, M.H.M, leehonso, foolagain, ... với đẳng cấp đúng nghĩa là cao thủ vẫn cố gắng hoá thân vào vai những người mới tập, vạch ra lộ trình tập sáo, tìm mọi cách để chuẩn bị cho chúng ta những bài học đầy đủ nhất với cách diễn đạt dễ hiểu nhất, những bài tập phù hợp nhất để nâng cao trình độ nhưng cũng không kém phần hấp dẫn, dễ đi vào lòng người để gia tăng thêm sự đam mê với tiếng sáo nhưng cũng không quá khó làm những người mới tập nản lòng ( để biết thêm chi tiết mời các bạn đón xem trên www.damsan.net trong thời gian sắp tới )
    Với tiêu chí cố gắng làm cho diễn đàn ngày càng chuyên nghiệp hơn, là mái nhà chung của tất cả những ai yêu tiếng sáo, các bác ấy đã làm hết sức mình. Thay mặt những thành viên mới, em rất cảm ơn các bác.
  5. quasimodo3110

quasimodo3110 Thành viên mới

@ bác saotruc:
    Em cắn răng cắn cỏ mong bác vì em tha cho leehonso, đừng đánh hắn tội nghiệp, em đã mấy lần chở hắn đến chợ để bán ( tên này cứ đưa cho hắn một quyển Triết học để nghiên cứu thì có đưa hắn qua ... Thái Lan chuyển đổi giới tính hắn cũng không biết ), em năn nỉ mãi, đi hết nơi này đến nơi khác mà đau lòng thay, chẳng nơi nào chịu mua. Người ta nói: "thằng này mua về chỉ để ... xẻ thịt bán chứ chẳng để làm gì". các bác thấy đấy, hàng thịt người ta còn chê huống hồ gì ..............
  6. some_angel

some_angel Thành viên mới

Oài, tụ tập hoành tráng, nhị sáo ngổn ngang, em thèm quá, ké ké.
    Cây màu đen bên phải làm bằng gì vậy các bác ? Nếu bằng trúc thì làm sao để ra màu đen dc như vậy. Mà nhìn có vẻ to hơn sáo đô
    Cả cây bác saotruc cầm nữa, trông ngon quá. Cây đó nhìn giống tiêu hơn sáo, chẳng biết note gì. Có dịp off với các bác mà chôm 1-2 cây thì vui nhỉ
  7. saotruc

saotruc Thành viên mới

cây đen mà bạn áo xanh cầm là cây tiêu tông rê, làm bằng gỗ, phun sơn đen, người ta gọi là phun bóng mờ, anh chàng cầm nó là Phước (sinh viên đại học bách khoa tp.HCM). còn cây của tui cầm cũng là tiêu, nhưng tông đô, cũng làm bằng gỗ, nhưng không phun sơn mà lấy luôn màu gỗ tự nhiên. (tui biết vì 2 cây này của tui hehe). Còn cây nằm dưới đất, cạnh cái bàn đó là cây tiêu huyền thoại của bác foolagain, cũng tông đô, bằng gổ. Cây này âm sắc thì tuyệt vời.
  8. some_angel

some_angel Thành viên mới

Cảm ơn bác saotruc đã trả lời, he he
    Nhân đã hỏi thì hỏi nốt luôn. Gỗ dùng làm tiêu/sáo ở VN thì loại nào tốt vậy mấy bác ? Có ai chuyên làm mấy cái đó không? Sáo hội bên này làm, gỗ chúng nó chọn kỹ lắm. Không phải loại gỗ nào cũng dùng làm sáo được. Phải bền, không thấm nước, giãn nở ( nhiệt độ ) càng ít càng tốt. Thấy có mấy loại hay dùng chúng nó gọi là boxwood, blackwood, snakewood.... toàn loại hiếm. Mà gỗ chặt xuống cũng phải phơi khô tự nhiên ít nhất 1 năm mới đem dùng được.
    Em cũng muốn mua thêm 1 cây sáo sol trầm. Không biết bác saotruc có thể chỉ dùng không vậy ?
    Mà chút quên, bảo quản tiêu/sáo bằng gỗ đòi hỏi nhiều hơn bằng tre/ trúc. Thứ nhất là nhiệt độ. 2 là độ ẩm. Sáo mới còn phải break in cẩn thận. Dùng lâu rồi thì phải bôi dầu ít nhất 3-4 tháng 1 lần. Vừa làm tiếng sáo hay hơn, vừa chống nứt.
    Nhắc bác saotruc kẻo tiêu đẹp thế mà để nứt thì uổng :))
  9. saotruc

saotruc Thành viên mới

Việc làm Tiêu làm sáo , chọn trúc chọn gỗ, gia công xử lý thì trong nhóm chúng tôi có 2 vị đó là Lee và M_H_M. chắc 2 bác này sẽ có những câu trả lời cho bác. Còn sáo trúc tui thì chỉ mờ mờ mịt mịt.
  10. saotruc

saotruc Thành viên mới

Thưa các bác ! Buổi offline diễn ra vào ngày 1/4/2007 vừa qua, nhóm sáo trúc miền nam đã có những thành tích như sau:
    1/ gặp mặt với số lượng thành viên đông đảo, chúng tôi đã quay phim lại một đoạn trong buổi sinh hoạt này cũng như giới thiệu từng thành viên. Hiện giờ đang chờ post lên ở damsan.net
    2/Tiếp cận được với 3 bảo vật mà bác foolagain mang từ Nha Trang vào đó là bộ tài liệu độc tấu nhạc cụ dân tộc, Cây sáo của thổ dân châu Mỹ và cây tiêu của bác foolagain.
    3/Chúng tôi đã làm được một số đoạn video giới thiệu một số nhạc cụ mà các bạn mới tập thắc mắc, đó là cây sáo tây flute, cây động tiêu và cây sáo Trung Quốc.
    4/Chúng tôi đã bàn luận và đưa ra một lộ trình nhằm hướng dẫn phần sáo cơ bản cho những người mới tập và quan trọng nhất là tìm ra được một số "con chuột " để chúng tôi chuẩn bị cho lên bàn mổ làm thí nghiệm.