1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thành lập topic Sáo Trúc nha mấy bạn

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi leehonso, 24/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aviaiva

aviaiva Thành viên mới

xin chào bà con sau hơn 20 năm luyện hơi( nói phét to quá [:D]) em bây giờ lại quay trở lại tập các bản nhạc cho sáo trúc, em đang tập bài bình minh quê hương, vì chưa bao giờ được nghe em chỉ chạy theo nhac thôi, có một đoạn trong bản nhạc trong một ô nhịp nó kí hiệu % như thế có nghĩa là mình phải làm gì, còn nữa có thêm dấu gạch ngang thân nốt nhạc ( không phải gạch nhấn nốt đâu nha) phải sử dụng kĩ thuật chi. mong các cao nhân chỉ đường cho em cái.
    bác sáo trúc cứ yên tâm về chuyện em chỉ dạy tinchu mấy nhịp cơ bản thôi không sai được vì đã được anh phương kiểm nghiệm anh chỉ chê em là chạy nhanh quá thôi, sau này tự điều chỉnh em có một lời khuyên với mọi người mới tập sáo là tập càng chậm càng tốt, chậm hết sức có thể, sau khi thật ổn định rồi mới chuyển qua tập nhanh. như thế các bác sẽ tiến bộ không ngừng về hơi đó.
    Được aviaiva sửa chữa / chuyển vào 09:50 ngày 27/04/2007
  2. donkiem

donkiem Thành viên mới

To aivia :
    - Dấu % trong 1 ô nhịp là ký hiệu lặp lại 1ô nhịp trước ký hiệu đó (thay vì viết lại các nốt trong ô nhịp trwớc thì ngwời ta viết ký hiệu này cho đơn giản.
    - Còn dấu gạch ngang thân nốt nhạc: biểu diễn kỹ thuật reo lưỡi.
    Được donkiem sửa chữa / chuyển vào 12:17 ngày 27/04/2007
  3. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Bài này có 2 sáo song tấu với dàn nhạc mới nghe như vậy, 1 sáo thổi thì dỡ ẹc ! Nhưng kỹ thuật cũng cỡ trung cấp đấy, nếu bác học chưa tới thì đừng tập, sẽ tổ hư tay thôi !
    Bài này bác Saotruc có post lên rồi mà, đâu đó trong 125 trang này đó ! Nếu ko kiên nhẫn tìm thì pm cho bác ấy hỏi.
    Nếu ở SG thì qua nhóm Nh-Lee lấy bản photo của thầy Trung mà tập.
    Các bạn nên nghe theo Avaia, nói rất đúng, tập chậm thôi mà phải cho đúng rồi hãy tập nhanh, càng chậm sẽ bộc lộ ra khuyết điểm dễ sữa kịp thời, với lại hơi cũgn tốt hơn. Tay nào cố thổi cho lứot, cho nhanh mà chưa vững căn bản là tự lừa mình lừa người mà cũng đi luôn xuống vực thẳm !
  4. tinchu

tinchu Thành viên mới

To pác saotruc: em có yêu sáo pác ko cổ vũ em lại..........bảo em là học vậy thì phải 13 năm sau........! hichic........! em ko chịu thua pác đâu , sẽ có ngày em vượt qua pác thôi vì pác gì rồi ko phát triển đưuọc để cho lớp trẻ phát triển chứ !
    Còn nữa ! pác than là sao pác lee offline cứ muốn chiến pác hả ? nếu là em em cũng cầm vũ khí tấn công pác đó vì.........thịt rùa ko chỉ là đặc sản thế giới mà nó còn là vị thuốc nữa đó !
    To anh Mít: dẫu sao em cũng chưa biết nhiều về sáo nên em sẽ nghe lời anh tập sáo thật chậm ko chạy nhanh cố thổi thành bài mà ko hay thì ......chán lắm! Hiiiiii! mong 1 ngày vượt qua pác rùa già thôi, pác đã già lắm rồi!
    To saotrucdalat : thôi em kỉ niệm anh đôi dép luôn đó em ko đòi nữa đâu. Anh em với nhau mà có khó khăn chi đôi dép phải ko ạ ?
    nhưng anh đùng có dụ em vô tphcm nha ! đã biết em ko có chỗ tập sáo lại cứ nói là vô trong đó cho thổi hết hơi luôn, lại được các an chỉ bảo tận tình nữa ....... làm em chỉ muốn mọc cánh bay vô thôi ! hichic.....! pác cứ yên tâm nhất định sẽ có ngày em vô trong đó nhưng vấn đề là sớm hay muộn thôi !(mong sao cuối năm nay ông anh con nhà bác em trong đó lấy vợ đi em sẽ được vô trong đó ) !hihii!
    A`! mai các pác trong tphcm off hả ?tụi em cũng off nè ! chúc các pác trong đó off thành công tốt đẹp nha !
  5. haohoacongtu

haohoacongtu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chào các bác . Lâu không gặp dạo này các bác đã hoàn thành trang web nghe nhạc sao truc chưa nhỉ. Cho mình hoithẳm sức khoẻ mọi người. Chúc mọi người học tập công tác tốt.
  6. aviaiva

aviaiva Thành viên mới

đúng như em phỏng đoán chỉ là em muốn hỏi cho chắc ăn thôi cám ơn đại ca nhân nha.
  7. vietquang1982

vietquang1982 Thành viên mới

Anh chị em HN và SG off vui nhỉ.
    Chúc các buổi off ngày càng thành công và đông vui nhé
  8. music_heal_mysoul

music_heal_mysoul Thành viên mới

hôm qua offline ở PADME gồm 7 người: Nhân đại ca, Phước ttmđ, Leehonso,MHM, Ngọc Hoài & Bá Thảo( 2 thành viên mới), và nhân vật chính là pác Steve người nước ngoài.
    Hic! buổi off diễn ra trong không khí âm u của trời đất, lạnh lẻo của những cơn mưa đầu mùa nhưng không khí trong phòng thật ấm áp , náo nhiệt với phần tranh luận sôi nổi về guitar giữa Steve và Bá Thảo, về đàn Bầu và Mhm( mặc dù dốt tiếng anh nhưng đựoc mấy pác khác trợ giúp nên nhộn nhịp như chợ đêm).
    Nhưng điều làm Mhm ngạc nhiên là Steve là người nước ngoài chính tông mà lại đam mê đàn bầu đến thế. Nhìn lại mình mà thấy hổ thẹn vì Mhm là ngưòi VN mà đánh đàn bầu dở ẹt. bằng chứng là khi MHM này đáng đánh đàn thi có 2 cha nào mò lên nghe được nữa bài thì chạy mất đất chưa kịp thưởng thức trà Padme
    cuối buổi off là phần biểu diễn của các thành viên :
    a Nhân : bài Trên Đường chiến thắng,..
    Lee: Trường Tương Tư dài tập
    Thảo: đệm guitar cho mọi người, rất hay và ăn rơ( dân Gui chuyên nghiệp)
    Mhm : Mùa Xuân Biên Phòng( chuyện củ nói lại )
    Phước , Hoài , Steve : thính giả can đảm vì ngồi bị tra tấn lỗ tai mà vẫn cười te te..
    Cám ơn anh Nhân đã sắp xếp buổi gặp mặt này, qua buổi off này . mọi người đc thực hành tiếng Anh, được hiểu thêm về guitar, đàn Bầu. Riêng MHM thì có đc kinh nghiệm dạy đàn Bầu và thấy ngoại ngữ cần thiết tới chừng nào.
    và cám ơn mọi người đã dành thời gian đến offline nhé!
  9. leehonso

leehonso Thành viên mới

To Vietautumn: Các loại sáo như Đô ( C5 ) , Sol ( G4 = sol trầm , G5 = Sol cao ) , đều là những loại sáo làm theo tông trưởng ( Chưa thấy ai làm sáo theo tông thứ , bữa nào tụi mình làm thử 1 cây nghen MHM )
    Để hiểu rõ hơn xin bạn hãy nhìn vào hình sau :
    Hình này cho thấy âm vực của 1 cây piano là khoảng 8 octave , từ A0 -> C8
    Còn âm vực của 1 cây sáo đô (C5) là :
    Của sol trầm (G4) là :
    của sol cao (G5)là :
    Vì các cây sáo được làm theo cùng 1 tông trưởng nên khi bạn đổi loại sáo chơi nhưng trên cùng bản nhạc thì bạn cũng không cần phải đổi thế bấm , Tuy nhiên nếu bạn có tham gia hòa tấu thì khi bạn đổi sáo như vậy mà vẫn giữ nguyên thế bấm ( thường là như vậy , vì chưa thấy ai đổi sáo mà đổi luôn cả thế bấm để cho nó giống tone cũ cả , kỹ thuật này chắc để MHM luyện tập với Andersen ) thì cả dàn nhạc phải dịch giọng ( chuyển tone) theo bạn để hòa tấu cho đúng . Hiển nhiên là khi có sáo Đô , thì sẽ có sáo ,tiêu Sol , ..La , Si ,Mi ( 1 nguyên nhân cơ bản là do âm vực của sáo không rộng nhất là sáo dân tộc nên phải có nhiều tone để diễn tấu được các âm vực khác nhau , nhưng cố gắng lắm thì cũng chỉ là từ A4 -> C8, chứ không thể thấp hơn được nữa )
  10. leehonso

leehonso Thành viên mới

To heleychang : Từ ngày bạn hiền vào miền nam tàn sát đống sáo trúc, nhị hồ Video của em cho đến giờ vẫn còn xiết bao thương nhớ , không ngờ đam mê của bạn hiền đã chín muồi đến độ muốn đi thi đại học nhạc viện . Nhưng bạn ơi con đường thi vào cũng khó khăn lắm mà tốt nghiệp ra rồi cũng gian nan với nghiệp ( hơn nữa độ tuổi của bạn cũng là khá lớn để dễ thành công trong âm nhạc chuyên nghiệp ) , mà còn lại là cây sáo nữa , nhạc cụ mà trong mắt người đời vẫn còn nhiều bạc bẽo , nói như thầy Hồ Bằng là : "Bán rẻ , mua khinh" . Nói ra những điều này ở đây không phải để làm nhụt chí anh hùng , hụt hẫng tấm lòng son mà chỉ muốn bạn hiền hãy định thần lại xem mình đã suy nghĩ , đắn đo kỹ chưa , vì đại học luôn là bước ngoặt lớn của 1 đời người .
    Thân gửi !
    Lee