1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thành phố Bắc Ninh kính chào quý khách !

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi BNLoveDuet, 16/11/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. BNLoveDuet

BNLoveDuet Thành viên mới

Bạn nào hay đi về trên quốc lộ 1B, qua địa phận thành phố Bắc Ninh hẳn đều nhìn thấy cái biển "chào mừng" ở đoạn bắt đầu địa phận thành phố (2 biển, từ BG xuống và từ HN lên). Và trên 2 cái biển ấy người ta ghi thế này:
    Welcome to Bac Ninh city !

"Thì sao?"
    Nhiều người có ý kiến như thế khi tôi hỏi và vấn đề là:
    Cái dấu chấm than ấy, câu tiếng Việt thì cách ra một phát, câu tiếng Anh thì phải đến 4 phát! Cách ra cho đẹp, dóng hàng cho thẳng à?
    Bực mình mà chả biết kêu ai, bạn nào quan tâm để ý xem phải kêu ai bây giờ?
  2. thieulambacphai

thieulambacphai Thành viên mới

Bây giờ nước ta đang trong "thời kỳ quá độ lên Chủ nghĩa xã hội" bạn ạ. Có biết bao cái "chấm than" to đùng mà còn không sửa được. Một cái chấm than trên tấm biển ấy có là gì đâu? Không biết tui nghĩ thế có phải không nhể? Dạo này lẩm cẩm quá !
  3. BNLoveDuet

BNLoveDuet Thành viên mới

@thieulambacphai: Mình hiểu ý bạn. Nhưng nếu chúng ta ai cũng "dĩ hoà vi quý" mà làm ngơ trước những điều chướng tai gai mắt thì bao giờ mới "quá độ" xong?
    Cái "chấm than" ấy thì quá nhỏ rồi! Nhưng mình là dân BN, mỗi lần về quê đều phải chiêm ngưỡng nó, cảm thấy rất xấu hổ và bất bình! Không biết mọi người nghĩ sao?!
    Được BNLoveDuet sửa chữa / chuyển vào 17:28 ngày 16/11/2006
  4. totruongto3

totruongto3 Thành viên mới

lỗi tại mấy thằng vô học dán chữ thôi, chứ không phải tại các bác lãnh đạo thôi. Tôi nói thật, tỉnh mình có nhiều bác lãnh đạo giỏi lắm, giỏi theo nghĩa thực thụ không phải là ngoặc kép ngoặc củng gì đâu nha.
    chứ cứ ngồi một chỗ mà phán lãnh đạo thế này thế kia thì chứng tỏ chẳng hiểu gì !!
    ma thoi chuyện nhỏ bỏ qua đi bạn ơi, nghĩ chi cho nặng đầu, có tâm với đất nước như bạn BNLoveDuet cũng tốt, nhưng mình lên xe toàn ngủ nên...
  5. piccolo

piccolo Thành viên mới

Mình cũng biết là có cái biển đấy, nhưng chả bao giờ để ý họ viết thế nào! Đi xe máy thì mải nhìn đường làm sao mà nghếch mắt lên được, còn đi xe bus thì .. eo ôi, có muốn nhìn cũng chả nhìn được!
  6. hoaanh2912

hoaanh2912 Thành viên mới

Mình cũng vậy, cứ lên xe là, chẳng biết xung quanh thế nào.
  7. thieulambacphai

Tui thì nghĩ là không hẳn mấy người dán chữ ấy là vô học, nhưng chắc chắn là khả năng sử dụng tiếng Việt hơi bị yếu kém.
    Còn các vị lãnh đạo tỉnh ta có phải là "giỏi lắm, giỏi theo nghĩa thực thụ không phải là ngoặc kép " hay không thì tui cũng không dám khẳng định. Vì tui chỉ "ngồi một chỗ" chưa được tiếp xúc với các vị ấy. Nếu chưa gặp gì mà đã khẳng định là họ giỏi thì chẳng phải là " chứng tỏ chẳng hiểu gì " hay sao?? Hê hê
  8. thieulambacphai

Sắc mà chẳng phải Sắc.
    Không chưa chắc là Không .
    Sắc không phải là Không,
    Mà có khi là một.
    Lần này bạn có hiểu ý tui không?
  9. totruongto3

totruongto3 Thành viên mới

xin lỗi nếu như có điều gì động chạm đến bạn. Vì mình có tiếp xúc với một vài người rồi, và mới biết có nhiều người giỏi, hơn nữa hôm trước ở bên box thảo luận hay f_69 có một số bạn nói là giá như tỉnh các bác ấy có người những người lãnh đạo tài năng như Bình Dương, Sài Gòn hay BN thì tôt biết mấy ( hình như là một bài nói nhân vụ ở Thái Nguyên thì phải). Đấy, bạn thấy không, chẳng phải dân mình tư khen nhau đâu, mà người ngoài cũng nhận thấy đó thôi.
    Cũng cơ bản, thỉnh thoàng đọc trên này một điêu mọi người cứ nói lãnh đạo thế này, thế nọ, nên thành phản xạ giật mình thôi.
    Mình chỉ muốn nhấn mạnh rằng nếu tìm nguyên nhân thì không thể cứ đổ từ trên xuống, vì chẳng bao giờ một ông giám đốc sở văn hoá hay sở gì đó lại chỉ đạo những việc nhỏ thế này bao giờ.
    cũng có thể dấu chấm than bạn ám chỉ là ở nơi khác, biết đâu đấy.
  10. piccolo

piccolo Thành viên mới

Ừ, hôm nay đi xe bus nên có thời gian để ý thì đúng là như bạn này nói thật!
    Nhưng mà, tác giả topic này ơi, bạn cũng viết Thành phố Bắc Ninh kính chào quý khách ! đấy nhé!