1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

thapluc

Chủ đề trong 'Nhạc Dân Tộc Dân Gian' bởi thapluc, 27/04/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thapluc

thapluc Thành viên mới

lâu rồi mình mới vào thăm diễn đàn này.Mình thấy các bạn nói rất nhiều về cây đàn tranh thấy hay quá,Mình cg học cô hằng được 1thời gian rồi .mình thấy hoc dan tranh này kô quá khó và lại rất tình cảm nữa.Cô giáo thì nhiệt tình vô cùng và phương pháp sư phạm tốt .Càng học càng thấy ham các bạn ạ .vàyêu quý cô vô cùng.
  2. maisonhai3

maisonhai3 Thành viên mới

Bạn ThapLuc ơi, ko biết cô có nhận dạy lớp 2-3 người ko, và cho mình vào học chung với lớp nào đó. Để share tiền học ra ấy. Vì mình là sinh viên, nếu 130k/ buổi thì chắc ngày chỉ dám ăn 1 bữa, dành tiền học đàn quá!
    (mình spam cả bên box clb Đàn Tranh nữa, để mong bạn trả lời sớm ấy, đừng phiền nhé! :D )
  3. thapluc

thapluc Thành viên mới

Bạn ơi mình nghe bạn nói vậy mình rất ư là chia sẻ.Nhưng mình thấy cô dậy là như vậy đó bạn ạ, theo mình bạn cứ liên lạc với cô đi nói là mình giới thiệu biêt đâu cô sẽ giúp bạn đỡ đi 1 phần nào đó ,vì cô là rất nhiệt tình và tâm huyết với nghề nếu bạn thật sự ham học cây đàn tranh này .
  4. phongvan2000

phongvan2000 Thành viên mới

hi..hi..hi ..
    đàn tranh càng học càng mê ,nhưng càng học thì càng khó
    khi nào bạn học gẩy đuợc bài '' xuân quê huơng" ..." rặng tre truớc gío" ..và " bình minh trên rẻo cao" thì mới biết đến thế nào là khó ...
  5. thapluc

thapluc Thành viên mới

Ban Phong Van 2000 ơi !Mình cũng như bạn càng học càng thấy mê ,nhg càng học mình lại kô thấy khó bằng giai đoạn đầu đâu.thời gian đầu đã có lúc mình còn thấy nản nữa kia vì khó quá .gảy sao cho ra nốt ,rồi nhấn các nốt si, mi sao cho thật chuẩn ,rồi sau đó học rung,vỗ ,kết hợp 2 tay ,ôi trời ....nhưng rồi mình kiên trì ,và chăm tập rồi tự nhiên mình thấy moị chuyện thật đơn giản ,tay mềm maị hơn rất nhiều.Các bạn ơi cố gắng 1 chút là làm được thôi mà .
  6. phongvan2000

bạn học chắc cũng lâu rồi , hôm nào rảnh hoà cùng mình mấy bài cho vui .
    ''''"xuân quê huơng " nhé , Mình tên Cương , học cũng gần 2 năm đàn tranh rồi ,chắc cũng không tệ lắm
    Được phongvan2000 sửa chữa / chuyển vào 18:50 ngày 06/07/2010
  7. thapluc

thapluc Thành viên mới

Ban ơi! Hôm vừa rổi mình thấy cô giáo của mình dạy 1 bạn chơi bài rặng tre trước gió ,mình thích quá ,tay bạn ý thoăn thoắt ,kết hợp cả tay trái búng các nốt ,nhg với mình thì chắc còn lâu lắm mới dám xin cô Hằng được học bài đấy ,Bây giờ mình cứ chịu khó tập các bài kỹ thuật cuả cô giao cho đã vì cô rất cẩn thận muốn tay mình thật tốt thì sau đó đàn bài nào cg được .Ban chắc chơi khá lắm rồi tay trái có tốt kô?thỉnh thoảng cùng nhau chia sẻ về cây đàn tranh này bạn nhé ,
  8. phongvan2000

bài đấy kỹ thuật khó hơn một chút so với bài ''''xuân quê huơng"
    mình cũng sắp học đến bài đấy rồi , cô giáo bạn nhận xét đúng đấy , vì không học chắc những bài bình thuờng ,tức là đã không nhuần nhuyễn đuợc các kỹ thuật cơ bản nhất ,cái gốc nhất thì bạn khó có thể chuyển lên học đuợc các bài tác phẩm viết cho cây đàn tranh
    mình mất 4 tháng mới cơ bản đàn đuợc bài "xuân quê huơng" , vì kỹ thuật chạy dây bài này tuy là khó nhưng chưa phải là khó nhất , học đàn này cứ phải từ từ , chậm rãi từng ngày một thì mới chắc, cảm nhận đuợc giai điệu của bài
    còn kỹ thuật búng dây ,ngón bịt(chặn dây) thì những đoạn đấy không khó lắm đâu ,vì đoạn đấy gẩy thong thả lắm , không cần nhanh ,nên bạn làm dễ lắm ,nhưng tay trái phải mềm , phải điều chỉnh đuợc cả 2 tay thì mới cùng nhịp đuợc
    hi..hi ,hồi mới vào học mình cũng giống y như bạn ,mình quen một bạn học trong nhạc viên -chuyên đàn tranh ,nhìn tay còn mê hơn nhiều , thế mà khi học hết bài xuân quê huơng tay cũng là khá nhanh hơn so với truớc đây lắm rồi
    quan trọng là tay của bạn phải thả thật lỏng , không đuợc cứng tay ,thật mềm mại thì mới chuyển ngón nhanh đuợc , cứ chuyên tâm là đuợc thôi , bạn học càng lên cao ,càng khó ,nhưng khi đánh đạt đuợc một bài rồi thì sẽ không thấy khó nữa , cái kỹ thuật khó của bài này lại bổ trợ cho bài khác , và sẽ tự thấy vui khi mình chinh phục đuợc 1 đỉnh cao ,cái khó của từng bài
    bài ''rặng tre truớc gío" là bài mở rộng thêm của bài " Cây trúc xinh" bạn học đuợc bài cây trúc xinh rồi thì học bài rặng tre truớc gió không khó lắm về nhịp ,chỉ khó hơn là mấy chỗ kỹ thuật chạy dây thôi
  9. thapluc

thapluc Thành viên mới

Cám ơn bạn Cương nhiều nha .bài cây trúc xinh mình học rồi kô khó lắm nhg bài Rặng tre thì mình thấy khó nhất phần búng tay trái,kết hợp với tay phải .trời khó quá ...hu ...hu rồi đoạn nhanh nữa rất nhanh....
    Bây giờ cô giáo đang dạy mình bài :bài ca hy vọng .Bạn đã học chưa ?mình thấy bài đấy hay tuyệt .nghe cô đàn rất nhiều cảm xúc và nhấn luyến khá nhiều ,mình đang cố gắng bạn ạ
  10. phongvan2000

à ,bài đấy ..hi..hi ,mình không học , vì nếu mà học hết các bài bình thuờng để mà học lên các bài tác phẩm thì rất là lâu ,học có vài năm cũng không hết đuợc đâu
    nên mình chuyển tiếp học lên tác phẩm khi đã học qua gần 15 bài bình thuờng (các ca khúc chuyển soạn cho đàn tranh)
    bài cuối cùng truớc khi chuyển lên học xuân quê huơng là bài Quảng bình quê ta
    bạn cứ cố gắng học lấy khoảng độ gần 20 bài ca khúc ,rồi nên xin cô cho học tiếp lên tác phẩm , bởi vì thứ 1 là mình mất tiền đi học , nên phải biết chọn bài mà học ,chứ nếu học theo cô ,còn lâu mới học đuợc những bài nâng cao , tất nhiên là còn tuỳ thuộc vào trình độ bạn học có tiến bộ không nữa , thuờng thì những bài như '' mưa trên phố huế.. Lòng mẹ...v..v mình học và tự tập 1 tháng là đạt theo yêu cầu cô giáo
    thứ 2 là bạn lên học tác phẩm có một lợi thế là rất khó , nhưng đạt đuợc qua cái khó đấy rồi ,khi chuyển về gẩy những bài mình đã học thì tay của bạn sẽ lên rất nhiều so với khi bạn đang học bài đấy
    VD như bài quảng bình quê ta ,có một số đoạn gẩy quãng 8 khs nhanh ,hồi mình học phải cố gắng lắm mới giữ đúng nhịp nhanh theo cô giáo ,nhưng học hết Xuân quê huơng ,thì với những đaọn ở bài quảng bình thì lại quá đơn giản hơn truớc đây , vì cái nhanh của ở bài quảng bình làm sao so với cái nhanh ở bài xuân quê huơng đuợc ,chỉ bằng 1/5 thôi
    bạn đã thấy cái lợi ích khi học lên tác phẩm là như nào chưa? lại còn đuợc học thêm các kỹ thuật mới nữa ,chứ nếu học mấy bài ca khúc thì chỉ có mấy kỹ thuật như rung ,nhấn , vê ... bạn học khoảng 5 bài mà đã thấy chắc chắn đuợc rồi thì học thêm vài bài nữa sẽ rất mau chán ,vì không thấy cái khó hơn nào để học tiếp
    nhưng bạn phải chắc chắn học đuợc tốt cái gốc ,cơ bản thì học lên cao mới không thấy nản