1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thay đổi mức lương trong lần phỏng vấn 1?! Mission impossible

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vanhoivanbinh, 30/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vanhoivanbinh

vanhoivanbinh Thành viên tích cực

Thay đổi mức lương trong lần phỏng vấn 1?! Mission impossible

Chào cả nhà
    Nhục cho tớ quá
    Tớ đang đi tìm part-time job thì tìm đc 1 công việc cũng ngon
    Qua tham khảo mấy ông bạn thì trong lần phỏng vấn 1, mình đưa ra mức lương là A - họ đã ghi lại (ngu vật, kinh nghiệm xương máu là k nên đưa ra một mức lương cụ thể, trừ phi mình là cao thủ)

Về nhà tính lại thì thấy mức lương đó quá bèo :((
    Tuần sau sẽ là lần FV thứ 2 của mình ( vượt qua vòng 1 rồi)
    Liệu có cơ hội nào thay đổi lại mức lương đó không?
    Mong mọi người cho lời khuyên :D
  2. tubkhn

tubkhn Thành viên tích cực

Cũng khó cho bác thật, chết vì cái m... thôi. Theo em nếu bác còn lăn tăn mức lương thì cứ nói thẳng ra. Như vậy sẽ dễ cho cả mình và người ta. Có nhận hay không thì chả quan trọng nữa. Nhưng nếu bác vẫn thấy nuối tiếc thì tốt nhất là im và chờ cơ hội để nâng lương. Chúc bác thành công.
  3. nguyensaigon65

nguyensaigon65 Thành viên mới Đang bị khóa

Chưa ký hợp đồng thì có quyền thay đổi nhưng nhận em hay không là quyền của người ta
  4. xfreez

xfreez Thành viên rất tích cực

pm báo lại cho họ.
  5. mat_troi_ha_noi

mat_troi_ha_noi Thành viên rất tích cực

ko chịu tìm hiểu kỹ trước khi đi PV đây mà !
  6. Partforever

Partforever Thành viên mới

mình mà là người phỏng vấn thì mình loại cậu luôn..cái này tùy xem lần 2 có nhiều người phỏng vấn ko...vị trí của cậu tuyển dụng bao nhiêu người..nếu tuyển dụng nhiều thì yên tâm là mức lương sẽ giống nhau kể cả cậu đưa ra mức mong muốn là thấp hơn mức của nhà tuyển dụng
  7. bibiboon

bibiboon Thành viên quen thuộc

Có cách này giúp bạn biến vấn đề thành doable:
    - Trong lần phỏng vấn thứ 2, đề cập đến vấn đề salary 1 lần nữa.
    - Mình confirm với bên tuyển dụng là mức lương mình đưa ra ở lần pv 1 là mức lương net salary.
    - Sau đó hỏi nó các chế độ đãi ngộ, bảo hiểm, trợ cấp, overtime. Và hỏi nó theo các quy định của company policy và luật LĐ, thì mức lương Gross Salary của mình sẽ là bao nhiêu.
    Cach nay co the tang muc luong cua ban tu 5tr -> 6.5 tr. Neu trong lan pv thu 2, ho yeu cau ban di lam ca thu 7, ban co the yeu cau xem xet lai muc salary ma ban de cap trong pv 1.
    Tuy nhien cach nay chi giup tang gross salary neu nhu lan pv 1, ban chi noi chung chung, ma ko noi cu the net or gross.
    Hope this helps.
  8. anhthyvo

anhthyvo Thành viên mới

[/quote]
    nếu tuyển dụng nhiều thì yên tâm là mức lương sẽ giống nhau kể cả cậu đưa ra mức mong muốn là thấp hơn mức của nhà tuyển dụng
    [/quote]
    cái này chưa chắc, trả lương ít bao nhiêu tốt bây nhiêu mà (không phải ý nghĩa tiêu cực mà là cách quản lý ngân sách trong nhân sự).
    Chủ topic: bạn đã nói mức lương đó là thử việc hay chính thức chưa? Đã nói thời gian thử việc chưa? Nếu chưa thì ở lần PV 2, bạn nói đó là mức lương thử việc, thời gian thử việc ngắn một chút (ví dụ người ta đề nghị 3 tháng thì bạn đề nghị lại 1-2 tháng)
    Dĩ nhiên là bạn có thể làm vậy nếu bạn tự tin vào khả năng của mình
    Ý của bibiboon cũng là ý hay
    Chúc bạn may mắn
    Được anhthyvo sửa chữa / chuyển vào 00:01 ngày 31/07/2010
  9. logan_wolverine2003

logan_wolverine2003 Thành viên mới

[/quote]
    mình mà là người phỏng vấn thì mình loại cậu luôn..cái này tùy xem lần 2 có nhiều người phỏng vấn ko...vị trí của cậu tuyển dụng bao nhiêu người..nếu tuyển dụng nhiều thì yên tâm là mức lương sẽ giống nhau kể cả cậu đưa ra mức mong muốn là thấp hơn mức của nhà tuyển dụng
    [/quote]
    Đồng ý với bạn này , bạn mình đã từng lỡ yêu cầu lương thấp nhưng khi nhận vào làm sếp tự động nâng lương. Nếu ko làm thế, sau vài tháng nv chán làm hoặc bỏ việc thì công ty thiệt hại hơn nhiều so với mấy đồng trả thêm.