1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thế nào để trở thành người phụ nữ tinh tế?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi littlestarhcm, 17/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Thế nào để trở thành người phụ nữ tinh tế?

Chào mọi người,
    Em mở topic này vì "nhu cầu của bản thân để đáp ứng với xã hội và đặc biệt là ....anh nhà em"

Em thấy, thời đại bây giờ, khi mà các mối quan hệ ngoại giao ngày càng được mở rộng thì các "đấng anh hùng" cũng càng có nhiều cơ hội tiếp xúc " bên ngoài gia đình nhiều hơn". Mà "ngoài gia đình" thì hoa chen đua thắm "phụ nữ đẹp cũng vô cùng". Đàn ông từ xưa dù có "bị say nắng ướt mưa hay 1 phút ngoài chồng ngoài vợ" thì xã hội vẫn có thể nhân nhượng. Họ cho đó là tính cách đàn ông.

Đàn ông thì lại ham mê cái mới. Vợ ờ nhà dù có đẹp nhưng ko đổi mới theo kịp thời đại...e là...cũng bị lãng quên. Mà trong cuộc sống vợ chồng, đẹp về ngoại hình thôi chưa đủ mà còn tuỳ thuộc rất nhiều vào sự tinh tế và quyến rũ. Thế mới biết có người bỏ tất cả để chạy theo 1 người con gái khác dù người đó thua vợ mình về địa vị hay sắc đẹp.

Lập gia đình gần 3 năm, càng sống chung, em càng thấy : để giữ vững hạnh phúc gia đình, để chồng mình ko nhàm chán là điều rất khó. Em nghiệm được rằng người phụ nữ muốn giữ chồng thời nay thật rất khó. Sắc đẹp tuy cần nhưng ko đủ. Cái sâu thẳm bên trong chinh phục người đàn ông để họ chịu bên mình dài lâu lại là sự quyến rũ và tinh tế.

Thế nhưng sự tinh tế và quyến rũ ko phải ai cũng có. Có người là thiên bẩm, nhưng em thì...ko phải. Em muốn học hỏi từ kinh nghiệm của các bạn và anh chị - đặc biệt là các anh.

Thế nào là tinh tế? Và làm sao để có được nó?
    Xin mọi người hãy giúp em.
  2. Lavieee

Lavieee Thành viên mới

3. tigonsgn

tigonsgn Thành viên mới

Tớ có một chị bạn có thể nói là một người phụ nữ cực kỳ tinh tế và nhạy bén, ai cũng quý mến chị ấy. Không chỉ người Việt mà ngay cả khách nước ngoài cũng rất thích cung cách làm việc cũng như cách ứng xử tế nhị, khéo léo, linh hoạt của chị, đến người bố khá là khó tính cuả tớ khi tiếp xúc với chị ấy còn khen hết lời mà. Chị thể hiện sự tinh tế của mình qua cách ăn mặc nền nã, nữ tính, đơn giản mà sang trọng, rất phù hợp với hoàn cảnh. Chị rất tế nhị và khéo léo trong giao tiếp bằng khả năng nắm bắt gần như chuẩn xác những diễn biến tâm lý của người đối diện & biết cách thuyết phục người khác phục tùng mình hay giúp họ nhận thấy cái sai mà ko làm tổn thương lòng tự trọng. Chị rất điềm tĩnh, tự tin và vui vẻ, hoà đồng. Mình nghĩ sự tinh tế phần lớn là do tố chất & sự giáo dục của gia đình từ nhỏ, bản thân mình muốn có được 1/10 sự tinh tế của chị ấy thì có lẽ còn phải phấn đấu cả đời cũng ko đựơc mất. Chị cũng rất đảm đang quán xuyến gia đình, nuôi dạy con cái dù con còn nhỏ nhưng nhà cửa luôn sạch sẽ, gọn gàng, tươm tất. Mỗi lần đến nhà chị tớ không khỏi ước muốn một gia đình đầm ấm như chị. Chị quả thật là một người phụ nữ tinh tế: tự tay nấu những bữa ăn ngon, ngọt ngào với chồng & nhẹ nhàng với con cái... Các con chị rất ngoan và lễ phép, ai cũng thích. Tớ thích nhất cái khoản giao tiếp và sự nhạy bén của chị ấy, chưa nói nói hết câu chị ấy đã đoán biết được mình muốn gì rồi vì vậy tớ rất an tâm mỗi khi gởi gắm tâm sự với chị ấy vì tớ luôn nhận được những lời khuyên bổ ích chân thành. Thật là ngưỡng mộ.
  4. olulu2008

olulu2008 Thành viên mới

chiều chồng, chiều chồng hết cỡ, phục vụ chồng hết mình >> sẽ trở thành phụ nữ tinh tế :D :D
  5. lightmoon84

lightmoon84 Thành viên mới

Một người phụ nữ như thế này thì ai cũng phải ngưỡng mộ . Nhưng để được như chị ấy thật khó, không phải ai cũng khéo léo nhanh nhạy, đảm đang đưọc như vậy . Có lẽ muốn trở nên tinh tế ta phải học dần dần từng thứ một . Có lòng sẽ làm được mà .
  6. chut_chit83

chut_chit83 Thành viên mới

Tinh tế của người phụ nữ 1 phần là do bản chất con người có người phụ nữ sinh ra được trời phú cho tính cách đó rồi,đó chính là sự dịu dàng ,đằm thắm,chu đáo,nữ tính
    còn có người hơi thiếu nữ tính,dịu dàng(ví dụ như em) thì phải học hỏi và sửa chữa dần dần
    Theo em sự tinh tế của người phụ nữ dành cho người chồng ,người yêu của mình chính là tình yêu...tình yêu của mình sẽ là sự tinh tể lớn lao nhấtvì tình yêu mình sẽ cố gắng tìm hiểu xem anh ý thích gì và kô thích gì và rồi ứng dụng trong mỗi hoàn cảnh thì mình sẽ có cách ứng phó phù hợp
    em kể qua về trường hợp của em nhé
    Em chưa lấy chồng ,nhưng cũng có ny hơn 5 năm rồibọn em khá là hạnh phúckô phải chưa lấy nhau nên bọn em kô hiểu rõ những tính xấu của nhau vì bọn em cũng khá gần gũi,cuốc sống xa gia điình nên bọn em càng gần gũi hơn(em phải nói rõ vì có những suy nghĩ là yêu nhau thì những cái đẹp đều thể hiện còn kô hiểu rõ mặt xấu của đối phương)
    Em phải công nhận rằng mình là người thiếu nữ tính,kô biết nấu ăn,ghét làm việc nhà...==>kô tinh tế gì cả đúng kô chị em? nhưng với bf của em thì lúc nào em cũng được khen là tinh tế
    Quan niệm của em đơn giản lắm
    thứ 1 là hạn chế cãi nhau,vì theo em to tiếng kô giải quyết được vấn đế,cãi nhau mà bỏ được nhau thì mới cãi nhau,còn nếu kô bỏ được nhau thì chỉ nên tranh luậnvì khi cãi nhau sẽ làm tổn thương đối phương và bản thân mình cũng bị tổn thương,kể cả về sau làm lành rồi thình thoảng nghĩ lại vẫn thấy bị tổn thương(cái trò nghĩ lại chỉ có chị em gái mình thôi nhỉ ) nên khi có vấn đề gì thì ngưới nói phải có người nghehoặc đôi khi mình chẳng muốn nghe,cũng phải tỏ ra là đang nghe,đang thấu hiểu lắm thì sẽ làm cho đối phương cũng phải cố gắng nghe những gì mình muốn nói
    thứ 2 là biết đối phương thích nghe gì,và kô thích nghe gì...em thì ko nói nhiều,kô cằn nhằn ..vì em bị mẹ em cằn nhằn em còn kô thích huống chi là ny mình nghe mình cằn nhằn...
    thứ 3,mặc dù em ghét nấu ăn lắm lắm ý nhưng em vẫn phải làm cố gắng học và làm thật ngon những món mà bf em thích để bf có đi ăn hàng vẫn thấy kô ngon bằng em nấu
    thứ 4,em chịu khó nghe bf em kể về đồng nghiệp,bạn bè của anh ý,kể cả về những trận bóng đá mà em chẳng hiểu mô tê gì cảvẫn phải biết anh ý thích cầu thủ nào và tại sao...hoặc là ngồi xem anh ý chơi điện tử và cổ vũ
    thứ 5 dù có bận rộn đến mấy,em vẫn phải dành 1 buổi tối hoàn toàn cho bf của emđi xem phim ,đi ăn nhà hàng hoặc chỉ là massage trước khi đi ngủ
    thứ 6 ,cuộc sống là phải có sự chia sẻ ,nên em giao cho anh ý những công việc nhàvà anh ý phải thực hiện...nếu đã là nhiệm vụ của anh ý thì em kô bao giờ làm!ví dụ như nhiệm vụ của anh ý là phải rửa bát thì kể cả anh ý có để chậu bát đến 3 ngày kô rửa thì em cũng mặc kệkô kêu ca,kô làm hộchỉ bảo "anh kô rửa bát thì e kô có chỗ nấu cơm"
    cái cuối cùng là em học cách sống chung ,hoà thuận với tính xấu của anh ýchẳng có cách nào cả theo em đã là tính xấu thì kô thay đổi được chỉ cải thiện được thôi nên mình muốn mình thoải mái thì cố gắng sống chung
    Nói chung là chị em con gái mình cứ phải học hỏi dần dầnvì mình càng tinh tế thì mình càng có lợi
  7. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

CC: ôi lâu lắm rồi mới thấy em nhé. Dạo này vẫn khỏe huh em? Đọc bài của em...chị thấy quả là anh người yêu của em...thiệt là lucky quá....Mà chính ra chị lại thấy cả hai người chắc có lẽ hợp nhau lắm.
    Thật ra theo mình nghĩ, nếu có tình yêu dành cho nhau ko thì chưa đủ. Bởi vì ngày nay, đa số (mình nói là da số thôi nhé chứ ko phải tất cả), khi 2 người sống với nhau thì ít nhiều gì họ cũng đã phải có tình cảm với nhau.
    Nhưng thử đặt vấn đề, nếu ví dụ người đàn ông thuộc dạng ít nói và ko chịu chia xẻ thì phải làm sao? Mình nghĩ điều này rất khó.
    Phải tinh tế thế nào mới có thể đọc được hết ý nghĩ trong lòng của người ta để mình hành xử cho đúng? Giao tiếp là cần phải có cả hai bên đối phương cùng gầy dựng nên. Nếu một bên ít bộc lộ cảm nghĩ cũng như feeling của mình thì sẽ làm đối phương rất lúng túng.
    Mà đàn ông thì đa phần ít chịu sẻ chia cảm xúc lắm. Làm sao để người đàn ông tự chui ra khỏi cái vỏ ốc của anh ta?
    Như em CC có nói, mình chịu khó chia sẻ những sở thích cũng như lắng nghe những câu chuyện của anh ấy. Nhưng vấn đề là nếu người đó ko chịu kể bất cứ gì cho mình nghe....khi mình hỏi thì lại toàn trả lời :" có nói em cũng đâu có hiểu???"...luôn là như thế để kết thúc cuộc trò chuyện. KHi mình cố nói "em ko hiểu thì mới cần anh nói với em...vì em quan tâm anh mà"...thì chỉ im lặng.
    Nhưng điều làm mình băn khoăn hơn là với người khác , có vẻ người ấy hay nói hơn với mình. Sao hai đứa gặp nhau ko có gì để nói. Mình kể chuyện cho họ nghe thì ho lại lơ đãng, ko nghe xem ngày hôm nay mình đã gặp vấn đề gì....hay công việc của mình có trôi chảy ko? ..Gặp phải như thế, các chị em phải làm sao? Cuộc sống thì cứ ngày qua ngày...lập đi lập lại.....nhưng nếu cảm xúc và hành động cứ lập đi lập lại ...mình nghĩ nó sẽ giết chết tình yêu
    Có chị em nào đã gặp phải những anh chàng ít nói và không chịu chia sẻ feeling? Anh nhà em...từ hồi sống với nhau đến giờ, ăn bất cứ cái gì cũng chê, bảo ngán. Em hỏi:" thế món ruột của anh là món gì?". Thì bảo: " chẳng có món nào anh thích. Cái nào cũng ngán". Vậy thì em biết phải làm sao. He lại lúc nào cũng chỉ focus on my mistake. Khi em làm điều gì đúng hay giỏi, toàn cho là ai cũng phải làm vậy, chẳng có gì đặc biệt đáng nói hay khen.
    Trên đây là em lấy từ những thắc mắc của bản thân và bạn bè em về sự tinh tế. làm sao để có đuợc nó.....đặc biệt là đối với những người ít biểu lộ tình cảm.
    Có đứa bạn em bảo : " chẳng có ông nào đang yêu mà ko muốn bộc lộ hay chia sẻ với người mình yêu cả....chỉ khi nào tình cảm trong lòng him đã phai nhạt thì mới lạnh lùng khó gần mà thôi". Điều này thật ra có đúng? Em thì lại nghĩ, điều đó lệ thuộc vào tính cách của người ta nữa. Ko thể nói một anh chàng ít nói là một người ít tình cảm. Em nghĩ cái quan trọng là phải làm sao khơi được để anh ta nói những gì ở trong lòng.
    Có chị nào biết cách cạy miệng hến không ạ? Những chàng cứ im thin thít thì mình phải ứng phó thế nào. Ko chỉ đối với người yêu hay chồng mà còn ở cơ quan nữa.
  8. diamondheart

diamondheart Thành viên mới

với những đối tượng ít nói như vậy, cô chủ topic nên:
    1. Giảm bớt tự ái: nếu có bị chê thì thông cảm cho họ, chẳng qua họ là người kém về cư xử và ngôn ngữ, muốn nói nhưng không biết nói gì nên đành phải chê. Lần sau mà có chê là ngán ăn cái này cái khác thì cô cứ việc nấu những món cô thích thôi, vừa ăn vừa tỏ vẻ khoái trí vào, họ mà chê tiếp thì yêu cầu họ đi chỗ khác để không làm giảm hứng thú ăn uống của cô, thế thôi.
    2. BIết hài hước một chút: khi cô hỏi thăm mà ông kia nói có nói thì cô không thể hiểu thì vặn lại chẳng hạn như là mỗi lần cô nói ông kia lơ đãng thì là do ông ấy không hiểu được,...
    Với những người ít nói, ít biểu lộ cảm xúc, hay chê bai,... biện pháp là xử lý mạnh tay, chứ không thể tinh tế bà lằng nhằng được. Không được đánh mất cái tôi của mình. Tinh tế phải với người biết nhận thấy sự tinh tế chứ còn tinh tế với mấy ông nông dân thì khôgn ăn thua đâu.
  9. daugacvinaga

daugacvinaga Thành viên mới

Trước hết cần phải từ bỏ các thói xấu của mình .
  10. heoquay71

heoquay71 Thành viên mới

với những đối tượng ít nói như vậy, cô chủ topic nên:
    1. Giảm bớt tự ái: nếu có bị chê thì thông cảm cho họ, chẳng qua họ là người kém về cư xử và ngôn ngữ, muốn nói nhưng không biết nói gì nên đành phải chê. Lần sau mà có chê là ngán ăn cái này cái khác thì cô cứ việc nấu những món cô thích thôi, vừa ăn vừa tỏ vẻ khoái trí vào, họ mà chê tiếp thì yêu cầu họ đi chỗ khác để không làm giảm hứng thú ăn uống của cô, thế thôi.
    Với những người ít nói, ít biểu lộ cảm xúc, hay chê bai,... biện pháp là xử lý mạnh tay, chứ không thể tinh tế bà lằng nhằng được. Không được đánh mất cái tôi của mình. Tinh tế phải với người biết nhận thấy sự tinh tế chứ còn tinh tế với mấy ông nông dân thì khôgn ăn thua đâu.
    [/quote]
    Bạn thật là tinh tế
    1.cứ việc nấu món bạn thích và tỏ ra khoái trí vào--->đảm bảo là anh chàng kia sẽ tìm ""phở"ăn cho đỡ đói lòng.
    3 phải sử lí mạnh tay với cái đám này,nông dân bày đặt tinh với tế!80% dân số vn là nông dân,trong đó khoảng 40% cần phải sử lí mạnh tay??ôi.ngày tàn của chúng tôi sắp đển rồi.
    đói với những ng hay chê bai thì có thể mạnh tay chứ ng ít nói thì có tội tình gì hả tròi??chúng tôi ít nói thì mới cần đến sự tinh tế của các bạn chứ?"ta it nói ko phải vì ta nói it chỉ vì ta ko muốn nói ...những câu thừa".