1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thế nào được gọi là bạn tri âm - tri kỉ?

Chủ đề trong 'Tình bạn - Tình yêu' bởi xuongrong, 17/01/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. xuongrong

xuongrong Thành viên rất tích cực

Thế nào được gọi là bạn tri âm - tri kỉ?

Tri âm - tri kỉ, liệu có thể hiểu một cách đơn giản đó là một người bạn thân lâu năm & rất hiểu mình ko? Hiểu nhau quá rồi, đôi khi chẳng cần phải nhiều lời. Thảng hoặc gặp nhau, chỉ cần ngồi ở một góc quán nào đó, cùng nhau im lặng uống một tách cafe? Hay đó là một người tuy t/g kết bạn chưa lâu song lại luôn có mặt bên mình n~ lúc quyết định nhất, khi khó khăn nhất cũng như vui vẻ nhất thì gọi là tri âm - tri kỉ? Cũng có thể hiểu đó là một người hợp với mình trong mọi chuyện, người luôn lắng nghe, giúp đỡ, đoán được mình đang có tâm sự gì, tâm trạng ra sao...Đó có phải là tri âm - tri kỉ?
    Liệu trong cuộc sống của mỗi người có được bao nhiêu bạn tri âm - tri kỉ như thế?
    Tôi có nhớ một số khổ thơ trong bài "Đợi" của Mỹ Quyên rất hay như thế này:
    Em là con gái. Lạc vào mùa yêu. Đợi người đến gọi. Đi trong hương chiều.

Thèm bình yên lắm. Lúc rối ren lòng. Thèm người chia sẻ. Lúc buồn gió đông.

Là em, con gái. Mùa thức vai gầy. Ai người tri kỉ. Đến tìm chiều nay?

Tâm trạng của tôi, đôi khi cũng "mơ màng" như thế. Luôn băn khoăn tự hỏi, với mình, ai là người tri kỉ đây?
    Tri âm - tri kỉ, tự bản thân nó đã mang một nghĩa bền vững, thuỷ chung. Trong cái bền vững, cái thuỷ chung ấy có nghĩa, có tình, có sự khâm phục, yêu thương, che chở & bảo vệ lẫn nhau.
    Trong cái vững bền ấy bao hàm cả một Tình Yêu lớn & một Tình Bạn cao cả, dù là tình bạn cùng giới hay khác giới. Thế cho nên mới nói "Bạn bè là hương thơm của cuộc đời". Hãy đối xử với nhau thật chân thành, thân thiện & trung thực. Hãy sống với nhau trong yêu thương & nhân ái. Có như vậy mặt trời mới luôn tỏa sáng trong trái tim mỗi người.
    Có mấy dòng suy nghĩ như vậy trong một đêm mất ngủ, ko biết ý kiến của mọi người ra sao???

xuongrong
  2. FREE-LIFE

FREE-LIFE Thành viên quen thuộc

hay day !

FREE-LIFE
  3. FREE-LIFE

FREE-LIFE Thành viên quen thuộc

ban co ban tri am-tri ky chua ?

FREE-LIFE
  4. xuongrong

Nếu là một người bạn ứng với mỗi câu hỏi trên thì cũng có thể coi như tôi có. Nhưng nếu là một người bạn "tổng hợp" những câu hỏi trên thì tôi chưa...tìm ra.
    Thế còn U? U có cái nickname ngộ quá!
    xuongrong
  5. xuongrong

Sao U hỏi thế? Tôi hỏi lại U đấy.
    xuongrong
  6. hungmup

hungmup Thành viên mới

Chúc ông mất ngủ dài dài chắc sẽ có bạn tri kỉ tổng hợp đấy . Tôi có đủ bạn như trên, còn đòi hỏi một người đủ cả thì còn...khuya. Chúng ta bây giờ đặt cái TÔI khá cao,ai cũng có một khoảng riêng tư của mình, nên không thể được như các cụ ta xưa . Dù sao cũng hy vọng có-dù mỏng manh.
  7. xinhxinh18

xinhxinh18 Thành viên quen thuộc

tôi có 1 người bạn tri âm tri kỉ như xương rồng nói, chúng tôi thân nhau từ hồi học lớp 6, cùng là con gái nên rất hiểu nhau, chuyện gì cũng chia sẽ với nhau cả. Tôi có thể biết được là bạn tôi đang buồn, đang gặp chuyện khó khăn và ngược lại, bạn tôi cũng vậy. Chúng tôi còn có may mắn là được đi du học cùng nhau. Hiện nay tình bạn đã được 8 năm, rất là bền và tôi nghĩ là sẽ ko thể nào mất được tình bạn này. Tôi xem bạn tôi như 1 người tri âm tri ki, hoặc là 1 người chị của tôi vậy!!

XINHXINH18

LIFE IS A DIFFICULT ADVENTURE BUT I'LL NEVER GIVE UP
  8. coxanh

coxanh Thành viên mới

TText
    tôi cũng ko biết mình đã từng có tri âm tri kỷ ko? nhưng tôi cũng tin rằng mình đã từng có 1 người bạn như vậy. Nhưng tình bạn của tôi đã chấm dứt khi bắt đầ làm ăn chung với bạn của tôi.
    Nói gì thì nói tôi cũng đã từng có được cái cảm giác hạnh phúc khi chia sẻ những điều trăn trở của mình trong cuộc sống với người bạn đã từng thân với mình.
  9. xuongrong

To Hungmup: Chắc tôi sẽ làm theo chỉ dẫn của ông đấy. Xin đa tạ. Nhưng dù sao trong 10 ng` bạn thân thì cũng phải có một người bạn mình yêu quý nhất chứ. Kể cho mọi ng` nghe về tình bạn tuyệt vời của ông đi.
    To xinhxinh18: Trong cuộc sống này, có ng` yêu mình đã quý, có ng` hiểu mình còn đáng trân trọng hơn nhiều. Thỉnh thoảng U ghé vào đây tâm sự nhé.
    Coxanh ơi, nếu đã là bạn tri âm tri kỉ thì sao lại có thể chấm dứt khi bắt đầu làm ăn chung được chứ? Vậy ko gọi là tri kỉ được rồi. Tri kỉ gì mà đụng đến "money" là tuyệt tình thế. Cần phải xem lại cái tình thân trước đây là thật hay giả lắm.
    xuongrong
    I Love U
  10. cauchu222

cauchu222 Thành viên mới

de nghi qui vi cham dut ngay kieu tri am tri ki do di
    [black]