1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thế nào là tư duy, thế nào là suy nghĩ và thế nào là thông minh.

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Prince-of-Percia, 11/03/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Prince-of-Percia

Prince-of-Percia Thành viên rất tích cực

Thế nào là tư duy, thế nào là suy nghĩ và thế nào là thông minh.

Trong 3 phạm trù trên nói thật là em hiểu không sâu lắm, còn rất nhiều cái mập mờ lẫn lộn vào nhau.
    Các bác cho em xin ý kiến về 3 vấn đề này nhé.
    Chút nữa em sẽ viết quan điểm của em.

(Trong chữ các bác không bao gồm 1 con vịt đâu nhé, đừng tưởng bở)
    Dòng đóng ngoặc trên các bác không cần bận tâm.Chỉ có 1 người hiểu thôi
  2. natvie

natvie Thành viên mới

theo tớ đoán thông qua cách nói chuyện hàng ngày của mình thì:

thông minh là chỉ khả năng của con người (+ động vật ) có khả năng tiếp nhận và xử lí thông tin.
    Ví dụ:
    -nhóc con giải bài này thông minh lắm --- tức là thằng bé xử lí dữ kiện tốt nên đưa ra được lời giải.
    -Con chó này thông minh lắm -- tức là có ý nói nó tiếp nhận đựoc cái mình định bảo nó chẳng hạn

-suy nghĩ là cái -chả-biết-gọi-là- gì- chỉ biết nó diễn ra trong đầu và liên quan tới việc xử lí 1 thông tin nào đấy

-Còn gần như tư duy thì là tập hợp con của suy nghĩ. Nó kiểu dạng suy nghĩ nhưng với một mức độ sâu hơn ( sâu hơn có thể hiểu là tốn nhiều thời gian hơn, tổng hợp nhiều kiến thức + kinh nghiệm hơn).
    Vì suy nghĩ cũng có mấy kiểu mà - ví dụ : suy nghĩ vớ vẩn, suy nghĩ chín chắn.....
    Và khi nói đến tư duy thì thường nghĩ tới là một suy nghĩ tốt ( hay có ích ) nói chung là nó thường liên quan tới một kết quả nào đấy. Còn suy nghĩ bình thường như kiểu trong : "suy nghĩ lung tung" thì có khi chẳng đem lại két quả gì cả .

Được natvie sửa chữa / chuyển vào 04:59 ngày 11/03/2005
  3. Prince-of-Percia

Thông minh theo em tức là khả năng nhận biết một kiến thức mới. Càng nhanh nhạy thì càng thông minh.
    Suy nghĩ tức là tập hợp các kiến thức, thông tin về một sự vật sự việc nhất định.
    Tư duy là khả năng sâu chuỗi các sự việc và phán đoán, hình dung sự việc dựa trên nên tảng của suy nghĩ.
    Các bác nghĩ sao ?
  4. RAGNAROK

RAGNAROK Thành viên rất tích cực

Về tư duy và suy nghĩ thì đồng ý với Sirius , tuy cũng có mấy ýkiến hơi khác nhưng cũng không khác đáng kể, sẽ trình bày sau.
    Còn thông minh thì chính là khả năng suy nghĩ và tư duy. Nguời có khả năng nắm bắt được nhiều sự kiện, biết phân tích và tổng hợp chúng để suy đoán ra những nội dung chính xác khác langươif thông minh!
  5. yeungon

yeungon Thành viên mới

Haha! Lại ''''rượu cũ bình mới'''' rồi! Dù sao cũng là một chủ đề hay. Xin nhân đây hỏi (thêm) các nhà tâm lý học mấy khái niệm sau:
    1) Nhận thức (danh từ)
    2) Nhận thức (động từ)
    3) Tư duy (danh từ)
    4) Tư duy (động từ)
    5) Tư duy trừu tượng (động từ)
    6) Suy nghĩ (danh từ)
    7) Suy nghĩ (động từ)
    8) Tri thức (danh từ)
    9) Kiến thức (danh từ)
    10) Học thức (danh từ)
    11) Phản ánh (động từ)
    12) Tư tưởng (danh từ)
    13) Hệ tư tưởng (danh từ)
    14) Thông tin (danh từ)
    (ghi chú: 8-9-10 là của bé mucdong đã hỏi bên Tiếng Việt nhưng cũng chưa có câu trả lời thoả đáng)
    Cảm ơn.
    Được yeungon sửa chữa / chuyển vào 22:46 ngày 11/03/2005
  6. no9no9

no9no9 Thành viên quen thuộc

Xin lỗi bác Sirius_Black (em gọi bằng bác, bác hiểu chứ)
    Em không xứng đáng để bác gọi bằng bác tuy nhiên cũng mạn phép đưa ra nhận xét "con vịt" của mình và sau đó không biết bác có đồng ý phong em lên chức danh "các bác" không ?
    - Thông minh: một khái niệm xã hội chỉ về một người nhanh nhạy trong hành vi của mình, còn hành vi nào cũng chẳng ai biết. Anh sờ tanh cũng được gọi là thông minh mà một thằng bé khi đi đái biết gọi mẹ để không đái lung tung cũng được gọi là thông minh
    - Suy nghĩ: cũng 1 khái niệm xã hội chỉ 1 người biết dùng cái đầu của mình để nghĩ ngợi về 1 vấn đề gì đó còn nghĩ ngợi thế nào, đến đâu cũng ko ai biết nốt, cứ gọi là suy nghĩ cái đã. VD để trả lời được 3 câu hỏi này em cũng phải suy nghĩ tí chứ mặc dù có nhiều người bảo là kiến thức "con vịt"
    - Tư duy: 1 khái niệm rõ ràng hơn tuy chưa thật chi tiết, có thể dùng tâm lý học, y học hoặc triết học để giải thích. Nôm na ra thì nó là khả năng tổng hợp tri thức, liên tưởng và tái tạo ra tri thức mới (nếu có hehehe). Có thể túm lại bằng 1 câu nói nổi tiếng trong triết học (hình như của Lenin): "Từ trực quan sinh động đến nhận thức lý tính, từ nhận thức lý tính đến tư duy trừu tượng"
    (Em không nhớ câu này đâu, bác nào nhớ thì đính chính dùm, đừng chửi em vì em đã tự nhận là "con vịt" rồi)
  7. Prince-of-Percia

Ha ha...buồn cười quá.
    Tớ nói con vịt ở đây là 1 em bạn của tớ ý mà...nào có ý dám nói các bác đâu..nói đùa em ý tí vì biết em ý sẽ vào đây đọc cái này.
    Àh còn tớ sinh năm 83...nếu mà bro hơn tuổi cứ nói em xin thưa bác ngay
  8. dumb

dumb Thành viên tích cực

Mấy cái này về tra từ điển thì biết, cần gì phải các nhà tâm lý. theo quan điểm của tôi, nó vô bổ khi đi vào quá chi tiết như vậy.
  9. dumb

dumb Thành viên tích cực

Theo mình thì suy nghĩ và tư duy chẳng khác nhau lắm, chỉ là vấn đề của từ ngữ và quan điểm của từng người. Với sự kô chặt chẽ của Tiếng Việt trong lĩnh vực tâm lý, có thể có hàng chục câu trả lời cho vấn đề này.
    Thông minh thì khác. Nó là là thuộc tính cho một bộ phận những tư duy và suy nghĩ có một số tính chất nhất đinh:
    Nhanh, sát với thực tế, rành mạch và đưa đến những kết quả ...
  10. Prince-of-Percia

Ví dụ nhé
    Khi bạn học toán lớp 1
    A > B bạn nhớ trong đầu càng nhanh bạn càng thông minh
    B > C tương tự như trên.
    Người tư duy tốt sẽ thấy ngay A > C
    Theo mình thì tư duy là như vậy...khả năng sâu chuỗi các thông tin một cách có trật tự và chính xác