1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

The Reader

Chủ đề trong 'Điện ảnh (MFC)' bởi pagealca, 14/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoxuaee

hoxuaee Thành viên mới

có cắt cũng chả sao vì em này body ko hot lắm, khuôn mặt cũng thế... he he
  2. nokia7360

nokia7360 Thành viên mới

phim gì thế nhỉ?
  3. vinhattieu

vinhattieu Thành viên rất tích cực

Vừa thấy mở một topic khôn, giờ lại thấy phát biểu một câu khôn.
    Khôn quá cơ.
  4. trunglupin

trunglupin Thành viên quen thuộc

xem xong chỉ thấy la Hanah cô đơn quá và cứ trách Michael dù biết là ông ta ko có lỗi j cả
  5. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Mình cũng vậy, xem liền tù tì lại 2 lần trong buổi tối. Khóc sưng mắt vì thương Hana quá. Còn Micheal thì khổ vì kẹt giữa sĩ diện và tình yêu, âu cũng là do anh ta mà thôi.
  6. ULIULI

Không đúng rồi bạn ơi. Hana sinh năm 1920 (hay 1922 gì đó, tớ chưa tua lại đoạn toà đọc lí lịch nhưng nhớ là thế). Phát xít diệt chủng năm 1943-1945, tức là lúc Hana làm cho SS vào tuổi 22-23. Micheal 15 tuổi gặp Hana năm 1958 (bạn tua lại đầu phim ý), tức lúc đấy Hana 36-38 tuổi. Vậy Hana làm cho SS trước khi gặp Micheal 13-14 năm.
  7. squallleonhart1411

squallleonhart1411 Thành viên quen thuộc

theo mình thì
    1. dấu dốt (thế mới nên phim chứ lại)
    2. ko hiểu câu hỏi của bạn lắm, nhưng theo mình Michael ko nói ra bởi vì thời đó đang bài phát xít mạnh, anh ấy mà nói ra thì trở thành người quan hệ với bọn phát xít, tiền đồ sụp đổ --> đấu tranh nội tâm và bản thân đã chiến thắng. Mình ở trong hcảnh ấy cũng làm thế :)
  8. ULIULI

Thông điệp xuyên suốt trong phim là bi kịch của người đàn ông bị giằng xé giữa chữ danh và chữ tình. Và chữ danh đã thắng. Ba điểm chốt trong phim :
    - Tình yêu vào mùa hè 1958 : Micheal càng yêu trong bí mật thì cảm giác tình yêu càng sâu đậm, nhưng Micheal không dám công khai mối quan hệ này.
    - Phiên toà : điểm giằng xé xảy ra lúc Hana nhận tội và không nói ra mình mù chữ. Lúc đó Micheal có thể đứng lên bào chữa cho Hana nhưng nỗi sợ liên đới trách nhiệm diệt chủng phát xít đã ngăn Micheal lại
    - Trường đoạn khi Hana sắp ra tù và Micheal đến nói về kế hoạch sắp xếp cuộc sống mới cho Hana. Micheal lúc này chỉ còn coi Hana như một gánh nặng, và khi Hana hỏi chúng ta nên tổ chức sự kiện ra tù này "âm thầm" hay "ồn ào" thì Micheal nói "âm thầm", chính là cách Micheal đối xử với Hana như mọi khi
  9. vinhattieu

vinhattieu Thành viên rất tích cực

He he xem phim như em thì xem làm gì cho phí ra.
    Michael không nói ra chính là vì Hana. Hana biết rất rõ nếu mình thừa nhận là mình không biết viết thì sẽ thoát tội nặng, nhưng vẫn làm vậy, vì với cô ta đi tù không đáng sợ và nhục nhã bằng việc thừa nhận là mình mù chữ. Michael hiểu rõ điều này, và bị giằng xé giữa việc có nên hành động theo ý mình để cứu Hana, hay thuận theo lựa chọn của cô ấy.
    Đây là script của Reader:
    MICHAEL
    Good. Quietly, or shall we make a big fuss?
    HANNA
    Quietly.
    MICHAEL
    OK. Quietly.
    Hanna muốn lặng lẽ, em ạ.
    Điểm thứ nhất của em thì quá khôn về mặt logic rồi anh khỏi bàn.
    Được vinhattieu sửa chữa / chuyển vào 14:23 ngày 08/05/2009
  10. kissme

kissme Thành viên rất tích cực

Bác lại thể hiện phong thái..."hơn người" rồi, hãi
    Mỗi người một cách hiểu, Uli nhìn nhận theo kiểu phụ nữ, vihatieu lại hiểu theo cách... đàn ông, chẳng ai chắc là Michael thực sự là cảm thấy+ muốn như thế nào, chúng ta chỉ đoán già đoán non thôi .
    Theo cảm nhận cá nhân thì từ lúc đồng chí Michael quyết định quay lại mà không vào thăm tù nữa, mọi sự đã rõ ràng rôi! là em Winslet thì mình cũng sẽ treo cổ, chả thiết sống làm gì nữa .
    Còn cái đoạn hội thoại đó, biết đâu nó giống như thế này:
    - Em iêu, em thích sinh nhật này anh tặng cái nhẫn kim cương kia không?
    - Thôi anh ạ, em thích cái nơ này.
    - Ừ, vậy chúng ta sẽ mua nơ