1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thẻ VISA, Mastercard có tác dụng gì ko nếu em chỉ dùng trong nước ạ? Và việc có thẻ này có khó khăn

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Blacksuit, 20/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Thì đúng vầy.
    Chủ top đang nói về thẻ tín dụng (cre*** card) cơ mà: tín dụng= dùng dựa trên sự tin tưởng= tiêu trước trả tiền sau.
  2. Blacksuit

Blacksuit Thành viên mới

Em vote hết rùi. Nhưng em tưởng là trong tưuờng hợp nếu em chỉ sử dụng trong nước thì ngoài tiện ích của thẻ tín dụng là có thể thanh toán qua mạng (Paypal v.v...) thì còn có nhìu tiện ích khác nữa như chi tiêu tại các điểm chấp nhận thẻ tại Hà Nội chứ ạ? (chi tiêu chứ ko phải rút tiền ạ, vì rút tiền thì mất phí 3-4% còn chi tiêu tại các điểm chấp nhận thẻ tức là các điểm có biểu tượng của VISA, MAster ) thì không bị tính lãi
    Có phải thế ko ạ? Em hơi mơ hồ về cái này, chỉ nghe nói thế thôi ....
  3. gwens83

gwens83 Thành viên rất tích cực

Uh, nó có mấy dịch vụ này như thẻ thường đấy bạn ạ, và nếu để thanh toán chứ ko rút tiền thì cũng không tính phí.
    Nhưng bài trước tớ chỉ nói về sự khác nhau giữa 2 thẻ này và thẻ thường mà tớ biết, ấy là khi bạn có tài khoản Paypal thôi.
    Chỉ Master hoặc Visa và (hình như) 1 loại thẻ nữa mới add được vào tài khoản Paypal, còn thẻ thường thì không.
  4. aramixx

aramixx Thành viên mới

Anh thấy là yếu thì không nên ra gió...
    Thẻ Visa Debit là thẻ ghi nợ. Có nhiêu tiêu bay'' nhiêu.
    Thẻ Cre*** ( Tín dụng- Visa hay Master, JCB,....) là chẳng có xu nào nhưng vẫn mua được hàng; tất nhiên chú phải cược bằng nhiều thứ ngân hàng nó mới chấp nhận cho chú tiêu trước trả lại tiền cho nó sau; chú phải đủ uy tín để ngân hàng chấp nhận cho chú trả chậm tiền.
    Nghèo tất nhiên là không làm được thẻ rồi, chú nghèo quá xù nợ ngân hàng cho nó è cổ ra trả giùm à.
    Nên nói chung thẻ này là biểu hiện sành điệu thì cũng đúng. Có một số dịch vụ không dành cho người nghèo mà.
  5. Guest07

Guest07 Thành viên mới Đang bị khóa

Trả nhời từng câu hỏi nhé:
    1.Thanh toán rất tiện lợi; ko cần mang theo tiền mặt; có thể tiêu quá số dư(tầm mấy chục triệu) mà ko bị tính lãi suất trong vòng 1 tháng. Thanh toán qua 1 số kênh thương mại điện tử, cái này VN ít nhưng rồi sẽ có
    2.Không cần nhiều tiền mặt; chỉ cần chứng minh được số tiền thu nhập hàng tháng>>có 1 hạn mức chi tiêu cho mối người
    3.Cực nhiều ngân hàng luôn
  6. Blacksuit

Blacksuit Thành viên mới

Nhưng mà em có tiền để ký quỹ mà. Khoảng 20triệu thì có được ko?
    Nhưng cái chính em muốn hỏi là nếu em có thẻ này (VISA hoặc Master) thì em có thể tận dụng được những tiện ích gì từ nó (ngoài việc thanh toán qua mạng), vì mỗi năm em đã phải đóng mấy trăm nghìn tiền phí thường niên rồi mà còn mơ hồ quá.
    Em loại trừ khả năng rút tiền mặt nha, vì phí rất cao = 3-4%, nên chỉ để cập đến tiện ích khi thanh toán thôi. Nhưng em xin 1 ví dụ cụ thể khi thanh toán = thẻ tín dụng (như là mình mang thẻ này đến đâu, làm những thao tác gì, sau đó ra làm sao v.v... )
    Em xin cảm ơn nha
  7. Blacksuit

Blacksuit Thành viên mới

Đấy đấy, cái em muốn hỏi chính là cái này. Thanh toán tiện lợi, nhưng thanh toán bằng cách thức nào ạ? Mang thẻ đến điểm ATM hay đến đâu ạ?
  8. TulipMan

TulipMan Thành viên rất tích cực

Nói chung là nên làm 1 cái debit, khá tiện lợi: có thể thanh toán ở 1 số KS lớn (4-5*), nhà hàng lớn, 1 số cửa hàng quần áo, nước hoa, trang sức...
    Ngoài ra, có thể mua vé Jetstar...
  9. Blacksuit

Blacksuit Thành viên mới

Chữ ký hay wá
    Em muốn hỏi là có thẻ thì vào KS, nhà hàng lớn thì thanh toán kiểu gì? Ở đó có máy ATM hả bác? hay thế nào ạ?
    Còn về nước hoa hay mỹ phẩm trang sức thì bác nói rõ hơn được ko? Em mơ hồ quá mặc dù có đủ tiền để làm thẻ
  10. Zaingoan

Zaingoan Thành viên mới

máy ATM là để rút tiền rồi
    ở các nơi chấp nhận thanh toán sẽ có 1 hộp kỹ thuật
    hết bao nhiêu bạn quẹt thẻ qua
    bấm mã số
    thế là số tiền đã đc thanh toán