1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thi bằng B anh văn tại Đại Học Sư Phạm TP HCM

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tiếng Anh Sài Gòn (Saigon English Club)' bởi octieucon, 16/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. octieucon

octieucon Thành viên rất tích cực

Thi bằng B anh văn tại Đại Học Sư Phạm TP HCM

Chào các bạn, mình hiện tại đang thi chứng chỉ B anh văn tại ĐH SP TP HCM. Mình đã thi đậu vòng 1 ngày 14/1/2006 & sẽ thi vòng 2 ngày 28/1/2006.

Bạn nào từng thi chứng chỉ B do trường ĐH SP tổ chức thì truyền đạt kinh nghiệm cho mình với.

Đặc biệt là những đề thi nói, có bạn nào biết trên mạng ở đâu có sẵn những bài viết nói sẵn không, chỉ mình biết để mình tham khảo.

Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé, cảm ơn các bạn rất nhiều.

2. tuyetoanhlity

tuyetoanhlity Thành viên mới

3. octieucon

Cảm ơn bạn, nhưng thi chứng chỉ B tùy trường tổ chức thôi bạn à, mỗi trường sẽ có những dạng đề khác nhau. Do đó, nếu căn cứ vào cuốn sách nào đó chung chung thì sẽ không sát cho lắm.
    Bạn nào từng thi ở ĐH SP rồi, truyền đạt kinh nghiệm cho mình với nào, thanks.
  4. litte_spiderman

litte_spiderman Thành viên mới

Thi bằng B thì không đòi hỏi cao đâu. Bạn đừng quá lo lắng.
    Bạn tham khảo mấy sách đó chi mắc công. Lúc trước mình với bạn mình cùng thi. 2 đứa chia nhau tự viết và căn cứ vào đó để nói thôi. Lưu ý là chỉ nên viết ý chính mình muốn nói, mỗi ý lại gạch đầu dòng chẳng hạn. Chủ yếu là đừng dùng từ sai nhiều quá, và phát âm cho rõ, chính xác.
    Trước kia mình tệ hơn giờ nhiều, nói năng cứ lắp ba lắp bấp mà còn pass mà.
    P/S: Nếu có xui xẻo, bạn bị không đạt môn nói thì tham dự ESC chừng 1 tháng là thấy tự tin lên ngay.
  5. octieucon

Minh ko sợ môn nói đâu bạn à, mình sợ nhất môn nghe. Mình thấy đa số rớt là do môn nghe. Bạn từng thi qua môn nghe ở ĐH SP rồi, có thể truyền đạt kinh nghiệm thi nghe cho mình biết được không?
    Và bạn có biết những bài nào trong giáo trình Streamline có khả năng sẽ thi nghe trong đợt này không (bằng cách loại trừ những bài thi rồi chẳng hạn hoặc những bài nào mà bạn cho là trọng tâm). Vì phần nghe đôi khi bạn phải đọc viết qua rồi thì mới viết đúng được đó là từ gì.
  6. tuyetoanhlity

7. lucke

lucke Thành viên rất tích cực

I''ll give you a tip. You should listen all tapecrips located at the end of Streamline book. They usually choose them for listening test. Good luck
  8. octieucon

Phần nghe người ta chỉ lấy 50% trong sách Streamline thôi, còn 50% còn lại là đề ở ngoài. Các bạn có mẹo nào để làm tốt 50% còn lại đó ko?
    Với lại phần thi nói, theo mình biết, ngoài việc "trả bài" topic chủ đề cho trước ra, giám thị sẽ hỏi thêm nhiều câu hỏi khác ngoài lề liên quan đến bạn. Bạn nào thi rồi thì có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết những câu hỏi ngoài có thể là những câu gì không? Mình sẽ chuẩn bị trước, để khỏi ngỡ ngàng ấy mà, cảm ơn các bạn nhiều.

9. tuyetoanhlity

Thật ra, theo quy định chỉ hỏi từ 4-6 câu là cùng (bao gồm câu hỏi về topic và hỏi ngoài) nhưng nhiều khi thầy cô chỉ hỏi 3 câu là cùng.
    Những câu hỏi ngoài không khó đâu bạn, có thể chỉ là :
    1) How old are you?
    2)How many people in your family? What are your job?
    3) Where is your company/university?
    ....
    Bạn đừng nervous như vậy, hãy để tinh thần thoải mái khi đi thi.
  10. octieucon

Cảm ơn bạn. Mình hỏi thêm chút:
    Khi mình nói về 1 chủ đề nào đó, mình nên nói càng nhiều ý càng tốt hay nói ít thôi vậy các bạn? Có thể chia sẻ cho mình vài "chiến thuật" ứng biến với giám thị được ko?
    Và:
    Nếu giả sử thi ko đạt ở ĐH SP thì nếu thi ở những trường khác như ĐH GTVT, ĐH Thương mại Hà Nội,... thì bằng cấp có giá trị Quốc Gia ko? Vì mình nghe nói hình như thi do các trường khác tổ chức dễ hơn nhiều, nhưng bằng cấp lại ko có giá trị Quốc Gia.