1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thi công chức- nỗi buồn và sự cay đắng

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi thao_dan_new, 22/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thao_dan_new

thao_dan_new Thành viên quen thuộc

Thi công chức- nỗi buồn và sự cay đắng

Thật là buồn quá , khi moikj hy vọng dường như tắt ngấm , không biết đã có ai lâm ào tình cảnh như của tôi không nhỉ.
    Thi công chức , đó là cửa ải ai cũng phải trải qua khi đi làm nhà nước. Thật sự là nó còn căng thẳng và quyết liệt hơn thi đại học nhiều. Nếu như trượt đai học năm nay thì sang năm bạn có thể thi lại nhưng thi công chức thì khác, sang năm chưa chắc đã có cơ hội được có một chỗ làm chính thức mà khong phải ký hợp đồng lao động.
    Đã có ai ở vào tình trạng leo cây gần đến ngọn rồi mà còn bị kẻ khác xô ngã xuống , chét mà không hiểu tại sao mình bị chết, dó mới là diều mà tôi cay đắng nhất .
    Kỳ thi công chức năm nay cơ quan tôi lấy đủ số chỉ tiêu của nhứng người đi thi , điều đó có nghĩa là ai đi thi dều đỗ cả và đều được trở thành công chức nhà nước cả . Chính vì vậy mà tôi đi thi rất tự tin nên làm bài rất tốt. Vậy mà khi báo điểm chỉ có mình tôi trượt , còn những người khác dù có làm bài kém hơn toi đi nữa cũng vẫn đỗ. Có lẽ toi đã quá chủ quan vào sự trong sạch của bộ máy chính quyền , những người chấm thi đã " cài cắm" con cháu của họ vào cuộc thi này và một điều dĩ nhiên là phải có một kẻ được hy sinh làm rộng chỗ cho con cháu họ chen vào .
    Vậy là tôi lại phải làm lại từ đầu với một tâm trạng nặng nề nhất và cũng buồn nhất chẳng khác nào một kẻ biết chắc rằng mình đỗ đại học ròi mà khi đến trường thì người ta báo rằng bị nhầm hoá ra là mình trượt .
    Vài dòng đưa lênmạng . cũng không có hy vọng là để mọi người giúp đỡ mà chỉ là tìm nơi nói bớt những diều bức xúc của mình , tìm một nơi để chia xẻ nõi buồn mà không ngại người nghe mang chuyện của mình đi nói lung tung. Thôi thì nói ra cho nhẹ người cứ đắng cay mãi thế này chắc diien mất .
    làm thân con gái cũng chẳng đi uống rượu giải sầu được , cũng chẳng thể đi bụi qua đêm lang ********* dớ u sầu . Chán quá
    nhưng dù sao viết lêm mạng cũng còn hơn là không kể được với ai

Little Princess
  2. truaha

truaha Thành viên mới

Bây giờ đã đỡ buồn chưa thaodan? Thử di chơi loanh quanh đâu đo', hoặc gặp bè, hay ngồi chat với ai đó cũng được. Thaodan hay cười lên như thế này nhé, se bớt buồn hơn.
    Ngày mai trời lại sáng mà thaodan
  3. Tigon

Tigon Thành viên mới

Thôi cũng đưngg vì thế mà buồn quá, đã muốn làm cho cơ quan nhà nước thì bạn phải xác định chấp nhận những chuyện như vậy.

Je sais les hivers, je sais les froids
    Mais la vie sans toi, je sais pas...
  4. ThangBa

ThangBa Thành viên mới

Đúng là chán thật, lại phải chờ cơ hội sau vậy. ThangBa chưa hề dự thi tuyển như bạn, nhưng đã 3 năm làm việc với tâm trạng kiểu "con nuôi" đấy. Nhiều lúc nghĩ buồn lắm, nhưng vẫn phải cố. Dù sao chúng ta cũng còn trẻ để phấn đấu mà.
    Vui lên nhé Thao Dan!
    Thang Ba
  5. thao_dan_new

thao_dan_new Thành viên quen thuộc

Cám ơn các bạn truaha ,Tigon và ThangBa và những câu động viên của các bạn .Thật sự , khi được nghe mọi người động viên , tôi đã bớt đi nhiều nỗi buồn và sự cô đơn khi xung quanh tôi nlà những con người may mắn thi đỗ.
    Thật buồn cười khi tôi làm trong nghành Y cứu người nhưng mình thì không ai cứu được cả thậm chí họ còn đập chết thêm để con cháu họ được dịp ngoi lên . Biết làm sao được , đời là thế mà . Mong rằng ngày mai sẻ tốt đẹp hơn hôm nay .
    Một lần nữa xin cám ơn những người bạn mà tôi chưa biết mặt , có thể các bạn sẽ không quay lại chủ đề này nhưng mong rằng chúng ta sẽ còn gặp lại nhau nhiều lần nữa .
    See you again

Little Princess
  6. lazy8110

lazy8110 Thành viên rất tích cực

Thao dan ơi, thi công chức đúng là khó lắm.. tớ chưa ra trưòng nhưng thấy chị tớ ngày xưa thi khó và.. nhiều tức toói lắm.. thôi đừng buồn nưa nhé, mình còn trẻ còn nhiều cơ hội trưóc mắt.. bạn cứ đi làm ngoài 1 thời gian đi..làm trình dưọc viên vậy or làm bác sỹ tư cũng đưọc mà.......... có kinh nghiệm rùi thi công chức lần nữa.. ... làm bác sĩ đúng là khó xin thật.. nhưng đừng vì thế mà bỏ nghề .. phí 6 năm học hành vất vả nhé
    chcú bạn sớm thành công
    Lazy girl
    Được lazy8110 sửa chữa / chuyển vào 17:24 ngày 24/07/2002
  7. hoangmy2404

hoangmy2404 Thành viên quen thuộc

Dòng đời đâu có êm ái như dòng sông. Thất bại là mẹ thành công mà. Cố gắng lên bạn ơi?
    Hoang My
    LOVE ... will keep us together
  8. Bac_si_Aibolit_new

Bac_si_Aibolit_new Thành viên mới

Bạn ơi , hãy cố gắng lên cuộc đời chúng ta còn dài mà thua keo này ta bày keo khác lo gì . Cuộc đời như dòng sông nó chỉ đẹp khi có những dòng thác tung bọt , có những đoạn lại chảy ngầm dưói bóng cây như là có lúc ta thành đạt và cólúc ta phải chịu cay đắng, đó mới là cuộc sống của một người chứ nếu lúc nào cũng trôi lờ đờ thì quá chán phải không bạn. Chắc rằng một nguời như bạn không khi nào chịu cảnh sống cái gì cũng có sẵn, không buồn mà cũng không vui,không biết đến niềm vui của người chiến thắng mà cũng khong biết nỗi buồn của kẻ thất bại, sống như vậy đâu phải là sống.
    Cuộc đời này rất công bằng, không có gì là không phải trả giá bạn ạ. Hãy coi những chuyện đóchỉ là thoáng qua cái chúng ta sống là những cái ở phía ttrước chứ không phải là mhững cái đã qua . Mong rằng với bạn, ngày hôm nay sẽ tốt hơn ngày hôm qua nhưng vẫn kém ngày mai.
    Cố lên nhé ngày mai tươi đẹp còn đang ở phía trước bạn

Bác sĩ Aibolit
  9. luuduchoanh2009

luuduchoanh2009 Thành viên mới

Bây giờ tui đang buồn kinh khủng, buồn cho bản thân mình thì ít nhưng buồn về thời thế công việc thì nhiều: tôi được đào tạo bài bản chính quy, có ý thức tinh thần công việc cao, năm nào cũng hoàn thành tốt nhiệm vụ nhưng 2 lần thi trượt công chức (2012 và 2015). Bây giờ tôi vẫn tiếp tục cố gắng làm việc tốt để kiếm tiền nuôi vợ con và nuôi bản thân, không hi vọng lắm về thi cử hay xét tuyển cho tôi (ban đầu tôi cũng nghĩ như bạn amind về "sự trong sáng" lắm), tôi định hướng tích trữ được một số tiền để mua ít đất rẫy về phát triển kinh tế vườn hộ, tôi rất mong sớm đến ngày đó!