1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thi Đấu Karate : KATA Và KUMITE ?

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi hoangvietphu11, 23/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangvietphu11

hoangvietphu11 Thành viên quen thuộc

Thi Đấu Karate : KATA Và KUMITE ?

Trong box mình có rất nhiều cao thủ Karate nhưng hình như chưa bào giờ có chủ đề nào về thi đấu Karate. Qua box này mong mọi người hãy trao đổi về thi đấu Karate ở phương diện thể thao,có thể là những kinh nghiệm,những kỉ niệm vui hay những cảm xúc khi đứng trên sàn đấu.Nếu được như vậy thì sẽ rất bổ ích cho những bạn mới tập hay sắp tập.Mong mọi người đóng góp sức mình để tạo cho Box võ thuật trở thành một sân chơi bổ ích cho tất cả mọi ngươi.Xin cảm ơn mọi người.

HOANG VIET PHU
  2. baby_ccc

baby_ccc Thành viên mới Đang bị khóa

Kata : Quyền
    Kumite : Đối kháng
    Nói thật với bạn là đã có quá nhiều topic mở ra nói về Karate rồi, nhưng ko topic nào tồn tại lâu được. Nói đi nói lại thì cũng chỉ có bấy nhiêu. Mong rằng topic này của bạn mở ra sẽ tồn tại lâu lâu nhé!!!
    Tri thiên mệnh, tận nhân lực
  3. hoangvietphu11

Có lẽ vì mọi người lười viết quá chứ còn kinh nghiệm và chuyện thì có thừa.
    Mong mọi người thông qua topic này trao đổi thêm kinh nghiệm,em thật sự rất muốn nghe(và chắc là cũng có không ít người như em).
    Tháng 8 năm sau có thể em sẽ thi đấu ở giải Karate của hội khoẻ Phù Đổng tại Huế nhưng thật sự cái thiếu nhất là kinh nghiệm thi đấu.
    Cái này không phải là chỉ tích luỹ được do tập luyện,mà còn có thể do HLV truyền đạt lại nữa.Nhưng thầy cũng bận,cũng ko nói chuyện được nhiều nên nhiều lúc học cũng bị động.
    Mà đội tuyển của tỉnh em thì năm nay là năm đầu tiên thi đấu một giải tầm cỡ quốc qia nên cái gì cũng thấy bỡ ngỡ.
    Mong các đại cao thủ trong box gia tay để em về truyền đạt lại cho anh em,để ko hổ danh là thành viên box võ thuật.
    Xin cảm ơn mọi người trước.
    HOANG VIET PHU
  4. baby_ccc

baby_ccc Thành viên mới Đang bị khóa

Chẹp chẹp...!!! Nhớ quá!!!
    Cách đây 3-4 năm gì đó... (lâu quá không nhớ nổi ) CLB của baby cũng rục rịch chuẩn bị giải Hội khoẻ phù đổng toàn quốc dữ lắm. Chà,... baby "thèm" có được cái cảm giác đó quá...!!! Mọi người đi tập vui lắm bạn ạ!!! Hix hix nhớ quá!!!... nhớ quá!!!
    Đúng là box mình có rất nhiều cao thủ Ka, nhiều như lá "sầu đông".... Chắc chắn sẽ có rất nhiều người sẵn sàng giúp bạn thôi. Còn baby thì chưa đi thi đấu bao giờ nên ko thể có kinh nghiệm giúp bạn. Thông cảm nha!!! Chúc bạn tập tốt và thi đấu thành công!!! Mọi người box VT sẽ cổ vũ bạn...!!!
    Tri thiên mệnh, tận nhân lực
  5. hoangvietphu11

Mình cũng cố gắng lắm đó chứ,vừa hôm qua bị một quả Jodan vào giữa mũi,máu chảy như cắt tiết,bây giờ vẫn chưa hết đau.
    Thôi thì cũng phải chịu đựng thôi,cũng chẳng có con đường nào dẫn tới đỉnh vinh quang mà không có chông gai cả,tương lai mình còn dài mà.
    Cả đội của bọn mình chưa có ai tập quá một năm rưỡi cả,từ trước đến nay cũng chưa bao giờ nghĩ đến chuyện thi đấu.
    Mình nghe nói cả nước có rất nhiều đội mạnh như: Hà Nội,Huế,TP HCM,Hà Tây,...
    Bọn mình thì kém đến nỗi được vào thẳng vòng chung kết vì có thi đấu vòng loại chắc cũng chẳng bao giờ đi được đến đâu.
    Mình cũng mong có được một sự kì diệu nào đấy.
    Trong đội có lẽ chỉ có một mình mình là thi đấu KATA cá nhân vì KATA là rất khó,mọi người đều muốn thi đấu Kumite.
    Trong box không biết có ai từng thi đấu KATA không,em muốn biết những bài tập chuyên sâu(thể lực và kĩ thuật)để có thể thi đấu tốt hơn.
    Mà không biết luật như thế nào nhỉ?
    Mọi người mà biết thì đừng im lặng nhé.
    Thanks so much.
    HOANG VIET PHU
  6. teranosarus

teranosarus Thành viên quen thuộc

Ngày trước Rắn rùa vẫn còn hay lên diễn đàn thì có thể có đôi lời góp ý với đồng chí (ngày trước đã từng đi thi đấu nội dung Kata đồng đội mấy lần) chứ bây giờ .. híc híc.. nàng đang bận công việc.... (ấy) gia đình... nên không thấy lên nữa... đáng tiếc.. đáng tiếc.....
    Đàn bà và tiền bạc là nguyên nhân của mọi sự rắc rối
  7. ranrua

ranrua Thành viên quen thuộc

Chào Phú! Cái mũi của em vẫn ổn cả chứ?
    Lâu lắm mới thấy em lên mạng, dạo này tập tành sao rồi?
    Nghe em kể thì chị chưa hiểu em sẽ thi đấu Kata hay Kumite ? Bởi đã đấu Kata rồi sao lại còn tập Kumite để bị đánh thế kia? Theo chị thì thực ra nếu chưa chuyên hẳn về quyền hay đối kháng thì ko nên tập cả 2, nhất là tập để thi đấu (mà lại là giải toàn quốc nữa chứ); bởi ngay trong lúc vận động của 2 kiểu đã khác nhau rồi.
    VD: Kata, đánh lực gió, nhiều khi "tự mình đánh mình" để fát ra tiếng lực; đánh có độ Kime.....và tất nhiên là kèm theo bộ thân pháp tấn pháp chuẩn nữa;
    Trong khi đó tập Kumite có phần "thoải mái" hơn: trong di chuyển, đánh "xuyên thấu" , .rồi la hét vô tư...
    Nhìn chung thì chị thấy: khi đang tập Kumite chuyển sang Kata thì cảm giác bị "cứng" khắp người, tuy sự di chuyển có vẻ nhanh lẹ hơn, nhưng tấn pháp không chắc, và đấm thường xoay hết vai...nói chung là cảm thấy khó chịu.
    còn khi tập Kata chuyển sang Kumite thì thường bị ì trong sự di chuyển, đấm có vẻ không "xuyên thấu"_ bởi trong Kata khi di chuyển tiến đấm thì hông thẳng mà...(Trước đây nghe kể chuyện có anh trong đội tuyển Kumite QG khi tập Kata, đến đoạn tiến đấm hét "ki-ai" rất khí phách ...xong rồi Jyan-sin ra ...hết nói)
    Trước hết em đừng quá tự ti thế nhé. Tập năm rưỡi không fải là thời gian dài, nhưng không quá ngắn để mình ko làm được gì cả... Mong điều kì diệu sẽ đến với em. (nhưng không fải là em sẽ gặp 1 đối thủ quá hung hãn,...%)$@( ...rồi em được xử thắng đâu nhé)
    em muốn hỏi về luật đấu Kata hay Kumite?
    mà cái này thì Thầy fải nói chứ
  8. ranrua

hmm... biết ngay mà..tưởng không có mình nên nói xấu ngay được ...muội vẫn vào box bình thường mà, nhưng lên đọc bài thôi..đây toàn cao thủ...
  9. hoangvietphu11

Chào mọi người,mấy hôm nay em bận quá,không có lúc nào lên mạng nữa.
    Gửi chị Mai "Rùa" : Thật sự em cũng chưa biết rằng mình sẽ thi đấu Kata hay Kumite nữa. Thầy giáo thì là người thi đấu Kumite chuyên nghiệp (Trước kia thầy cũng đã từng thi đấu Kata)nên trong các buổi tập thì hầu hết là tập Kumite,nhưng trong đội tuyển cũng cần có người thi đấu Kata,mà nếu có thì có lẽ là em.
    Em cũng rất phân vân,không biết nên chọn nội dung nào nữa,Kata thì có vẻ sẽ khó khăn hơn.
    Chị và mọi người hãy cho ý kiên xem nào? Thật sự là em rất khó xử.
    HOANG VIET PHU
  10. ranrua

Đến giờ còn chưa quyết định sao?
    Chị thì khoái Kumite hơn và cảm thấy em sẽ có "cơ" hơn nếu thi đấu đối kháng..Nhưng cái này fải tuỳ vào em chứ...