1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thi Đấu Karate : KATA Và KUMITE ?

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi hoangvietphu11, 23/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Guess

Guess Thành viên quen thuộc

Guess dây. mấy hôm rồi đọc bài trong box này rồi, nhwng chưa có d/k nói.
    Cảm ơn rùa nhiều nhé. http://www22.brinkster.com/shotokan4e/Rules/WKFRulesVnKumite.htm
    Đây là những gì liên quan đến luật kArate
    Chú em phú ở Vĩnh Phúc à ? lần đầu tiên thi đấu à ? Khó đấy, Kata thì chẳng thể nào "ăn" được với HN, TPCM, Huế hay CAND, Quân đội rồi...xin chia buồn. Họ là có những đội tuyển về KATA mạnh nhất nuớc. Và HN năm nay sẽ chuyên về KATA đi thi đấu tại SEAGAME ấy.
    Còn Kumite thì cũng.."rứa". Chỉ có điều, nếu bạn thi đấu Kumite, bạn có "tố chất" + HLV giỏi + môi truờng tập luyện tốt (và một chút chiến thuật) thì tôi tin là sẽ ổn thôi.
    Còn Phú năm tới sẽ đi đánh giải Hội Khoẻ Phù Đổng và nghe như những gì em nói thì...KHÓ đấy!
    Cứ tập luyện đi ! Đuợc đi đánh giải cũng là đ/k để có thêm kinh nghiệm và rèn luyện thêm trình độ đấy. Chúc thành công

Tomorrow Never Dies ! &
    I want to spend my lifetime loving you !
  2. baby_ccc

baby_ccc Thành viên mới Đang bị khóa

Hix... Hix sao bị đuổi?!? Zỡn hay thiệt zậy !!!???!!!
    Tri thiên mệnh, tận nhân lực
  3. hoangvietphu11

hoangvietphu11 Thành viên quen thuộc

Text
    Cảm ơn anh Guess rất nhiều !!
    Em biết giải thi đấu lần này bọn em gặp rất nhiều khó khăn cếu không muốn nói là có rất ít hy vọng.
    Nhưng em nghĩ cũng không phải là vô vọng.
    Trong đội em không phải là cá nhân xuất sắc nhất,có những bạn thực sự có tố chất.
    Nhưng em cũng có một số lợi thế nếu tham gia thi đấu kumite: một là em thủ trái tay,có thể đá tốt chân trái,còn hai tay thì xấp xỉ bằng nhau,tay phải có thuận hơn nhưng tay trái lại nhanh hơn,còn nữa là em có chiều cao cũng khá(trên 1m72) nên có thể coi chân là một lợi thế.
    Còn về việc HLV thì em hoàn toàn yên tâm về thầy giáo của bọn em,thầy đã từng thi đấu rất nhiều nên kinh nghiệm không thiếu(thầy đã từng trợ giảng và là học trò cưng của võ sư Đương Bắc ở trường TDTT TW 1 Từ Sơn).
    Hơn cả là thầy thực sự tâm huyết,trước đây có nhưng lúc lớp chỉ còn vẻn vẹn 3 người nhưng thầy vẫn dạy và cũng không phàn nàn gì.
    Về quyết tâm thì có lẽ bọn em cũng có vì nếu không có thì cũng chẳng tập đến tận bây giờ,chỉ có điều thời gian của bọn em hơi it(đang đi học mà).
    Về kinh nghiệm chuẩn bị cho giải này thì có lẽ chỉ nhờ thầy và mọi người truyền đạt lại thôi.
    Mọi người giúp em và các bạn nhé,cảm ơn mọi người rất nhiều.^_^
    HOANG VIET PHU
  4. ranrua

ranrua Thành viên quen thuộc

Ơ kìa, chưa chi đã làm nhụt "chấy " em tớ rồi...Nếu thầy em là người có kinh nghiệm như vậy, ắt hẳn sẽ biết nhìn người, xem ý kiến thầy em ntn? Đúng là Kata HN mạnh, (là điều dĩ nhiên, bởi có gốc rễ mà), nhưng tạm dẹp chuyện VĐV Kata đấu Seagames đi nhé, bởi người em đối đầu là VĐV Trẻ mà, em cũng có sức trẻ chứ sao ... nếu ai cũng "sợ" trước như vậy chắc trên thảm đấu chỉ còn 4,5 đội mạnh đấu với nhau ..thì chán lắm. (Thầy em chắc đã có giáo án các bài quyền rồi fải không? Sắp tới nữa sẽ có giải HS ở HN, nếu có điều kiện em ra xem được thì tốt quá, c hị nghĩ sẽ có nhiều điều khá thú vị để rút ra cho bản thân đấy. Nhất là về kĩ thuật trình diễn trong Kata )
    Còn về Kumité, em đúng là có khá nhiều lợi thế, nhưng em đã dùng chúng thế nào? và cảm giác tâm lí của em ra sao trong thi đấu ???(cứ coi mỗi lần đấu tập là 1 lần thi đấu đi nhé)..hì..đang thử làm nhà fân tích tâm lí 1 chút coi.
    chị đã nói rồi, em nên chuyên 1 thứ (lời khuyên thôi nhé, con thì tuỳ em quyết định); khi có ĐK chị sẽ post những bài thể lực (nếu nhớ) .. 1fần cũng khá quan trọng đấy.....
  5. Guess

Guess Thành viên quen thuộc

Okie, xin lỗi đồng bào ở vĩnh phú nhé
    Chưa gì mà tui đã nói sui sẻo rồi. Chẳng qua thực tế nhiều quá nên mới vậy.
    Chúc cả nhà thành công, mọi điều đều có thể xảy ra mà

Tomorrow Never Dies ! &
    I want to spend my lifetime loving you !
  6. hoangvietphu11

Đây là bài của chị Ranrua,em post lên cho mọi người cùng xem:

Thư: hi, được gửi lúc 14:01 - 13/11/2003
    ranrua chào em...dạo này luyện tập sao rồi? mấy bữa nay bận tối mắt tối mũi, giờ mới có ĐK viết cho. Giờ chị sẽ nói về 1 số bài tập để nâng cao thể lực cũng như trong chiến đấu nhé. Đây là những bài có thể em đã biết, nhưng ko còn tập nữa, hoặc cảm thấy ko quan trọng... nhưng theo chị đây là những bài tập khá đơn giản mà hiệu quả cao (do quá trình tập luyện chị "cảm" thấy như vậy) em có thể hỏi qua Thầy xem đã nhé:
    * Khởi động:
    Sau những động tác KĐ bình thường từ trên xuống dưới, thì có thể thực hiện thêm những bài bổ trợ như:
    - Bật nhanh tại chỗ cao gối (khoảng 3 tổ, mỗi tổ 30giây).
    - Bật nhanh tại chỗ, có tín hiệu thì chạy thật nhanh đến đích.(có thể thay đổi = cách đang chạy xoay vòng 360độ chạy tiếp ,..v..v)
    - Chạy cao gối: chân trước húc cao, chân sau duỗi thẳng, cả 2 chân như bay trên mặt đất. (cũng khoảng 2 tổ)
    (nếu để ý thì đây toàn những bài tập với chân)
    - Chạy 3bước đấm Oi-zuki,rồi Yaku-zuki, thay đổi bên liên tục.. (bài này để phối hợp toàn bộ cơ thể) (mỗi kiểu cũng khoảng 2 tổ)
    * Chuyên môn:
    cái này thì chị không ý kiến nhé
    * Thể lực:
    ngoài cơ lưng, cơ bụng các kiểu thì dây chun và dây nhẩy là những dụng cụ khá hữu hiệu có thể tận dụng
    (nên làm sau những bài tập chuyên môn đã mệt lử _thế mới gọi là rèn luyện thể lực mà)
    chị sẽ nói bài tập cho Kumité:
    - dây nhẩy: có thể nhẩy tại chỗ, ko kể nhanh hay chậm, (tất nhiên là đừng chậm quá) nhảy liên tục trong khoảng 2-3 phút (trong thi đấu cũng fải nhảy lâu vậy mà) ; hoặc có thể vừa chạy vừa nhẩy ..làm từ 2-3 tổ
    - dây chun: (tất nhiên ko fải dây chun chơi của trẻ con đâu nhé, loại dây to để buộc hàng ấy)
    kiếm 2 cái, và 1 chỗ để buộc;một đầu buộc ngang tầm đai hoặc trên đai thân người; một đầu đeo vàotay, đầu còn lại đeo vào chân (nên đeo cùng bên tay&chân)
    rất hữu ích cho các đòn 2bước, cho cách tập Yan-xin và khống chế đòn, vào đòn sâu....cộng thêm 1tốc độ và sức mạnh tăng đáng kể (em sẽ thấy ngay tác dụng sau 1 tháng tập) Nên có 1 người cầm đích trước mặt để nhìn và chỉnh sửa luôn..
    Bởi không biết cách tập của chỗ em thế nào, nên chị chỉ nói sơ qua là như vậy cho em tham khảo...

HOANG VIET PHU
  7. hoangvietphu11

Chào mọi người,mấy hôm nay em bận quá,chẳng có lúc nào lên mạng cả,mà mọi người sao chẳng thấy ý kiến gì vậy?
    Cả chị Ranrua nữa,mấy hôm nay thấy im hơi lặng tiếng quá,tập Vĩnh Xuân nên quên Karate rùi hả
    Bọn em hiện giờ tập khá nặng,lại sắp đến kì thi lên đai nữa,tập cả Kihon và Kumite mệt thật,người cứ dã rời ra ấy.
    Mọi người trong box mà ở Hà Nội lúc nào rỗi về chỗ em chơi nhé,kết hợp biểu diễn võ thuật của box luôn thì tuyệt không gì bằng,ở chỗ em ít khi có những hoạt động này lắm.
    À box có còn tập ở chùa Kim Liên nữa không? Lâu rồi ko thấy ai nói về chuyện này,lùc nào em ra Hà Nội học cho em theo tập với.
    Lúc nào có thời gian em sẽ nói về tình hình luyện tập ở chỗ em để mọi người chỉ bảo thêm.
    Mọi người hãy năng post những kinh nghiệm trong luyện tập và thi đấu đi,ko chỉ Karate mà còn những môn khác nữa,nó chắc chắn sẽ rất bổ ích cho box.
    Chào mọi người nhé.
    HOANG VIET PHU
  8. tuanc25

tuanc25 Thành viên mới

Xin lỗi cho hỏi bạn Rắn rùa là giáo án của bạn có phải là dành cho các lớp karate phong trào?
    Tôi thấy tại Vn có quá nhiều người yêu karate nhưng chủ yếu là theo karate thể thao. Mà KA thể thao lại quá BẠC.
  9. ranrua

ranrua Thành viên quen thuộc

xin cho miễn trả lời chuyện phong trào hay đội tuyển nhé ... theo tớ thì còn có rất nhiều người yêu ka ko mang tính thể thao, và cũng còn rất nhiều người bỏ Ka sang môn võ khác cũng chính vì điều này ...
  10. hoangvietphu11

Chị Ranrua nói rất đúng,thiếu gì người tập Karate ko phải vì thành tích trong thể thao, không muốn nói là hầu hết mọi người đều thế.
    Có mấy ai xác định đi tập võ để dành huy chương hay tập quyền đâu,ai mà chẳng muốn tập để có thể chiến đấu.
    Ngay cả em cũng vậy,em cũng chỉ coi thi đấu để nâng cao kĩ thuật và tâm lí cho mình thôi,còn không phải tập võ chỉ để thi đấu.
    Nhưng có lẽ vì quá đề cao thành tích nên hầu như các câu lạc bộ võ thuật "hiện đại" bây giờ đã quên đi kĩ thuật chiến đấu và cái đạo trong võ học(thế mới có tình trạng bọn côn đồ không sợ người học võ).
    Ngay cả các môn võ cổ truyền thiên về chiến đấu trước kia nay cũng dần trở nên các môn biểu diễn.
    Còn đâu cái tinh hoa trong võ học????

Hoàng Việt Phú ^--_--^ Hạnh Phúc Là Được Sống Vì Mọi Người !!!!!

Đọc bài viết về Kata và Kumite
    Mail cho Hoàng Việt Phú